NAS Synology: sản phẩm thần dân đam mê phim và nhạc không nên bỏ qua

Thảo luận trong 'Thiết bị Lưu trữ và Truyền tải' bắt đầu bởi SkylerNew, 15/10/18.

1. Shangri-La

Shangri-La Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    1,330
    Hí hí. Lão muốn lâu rồi cơ nhưng cứ băn khoăn mãi liệu dây mạng LAN nhà lão có stream nổi 4K HDR từ NAS vào PC và HD Player hay không.
    Bởi, theo nghiên cứu của lão trên hdvietnam ni thì nó phải đồng bộ giữa dây LAN lẫn router wifi. Dây LAN thì lão nghe đâu phải CAT 6 hay CAT 7 gì đó mà lão chả biết phải mua ở đâu, còn router nhà lão thì hiện giờ của VNPT lắp mà lão chả biết nó hỗ trợ tốc độ LAN bao nhiêu nữa cơ, nên nếu mua cái NAS thì có thay router hay không thì lão lại không rành như đám trẻ.

sunnydtld cảm ơn bài này.
  2. BuiAn

BuiAn Lãng Khách

Đã được cảm ơn:
    14,100
    Lưu trữ online thì mình cũng từng có nhiều trải nghiệm cay đắng rồi, một ngày đẹp trời nó xóa sạch, thế là Yui Hatano, Risa Murakami, Kirara Asuka, Matsumoto Nanae ... ra đi không lời từ biệt, quá đau lòng, toàn phim HD.
    Nên giờ mình chỉ tin tưởng HDD trong tay mình, back up định kỳ hoặc dùng NAS chạy RAID 4 cho chắc ăn. Mình cũng đang xài con Synology này.

Vo Minh Sang cảm ơn bài này.
  3. jambon

jambon Active Member

Đã được cảm ơn:
    133
    Cấu hình vị trí save file camera ở đâu cũng đc mà bác, cắm hdd vào usb map nó vào thành 1 folder sau đó vào phần quản lý camera điều chỉnh lại vào folder đó. Tuy nhiên e nghĩ bác nên save vào thẻ nhớ, nếu camera ko hổ trợ thì nên thay camera mới có save thẻ nhớ cho khoẻ vì camera bây giờ rẻ lắm ah!

4. leanhdung1994

leanhdung1994 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    1,725
    Nghề nghiệp:
    Student
    Lần bị xóa đó bác lưu trữ trên host nào vậy?

5. BuiAn

BuiAn Lãng Khách

Đã được cảm ơn:
    14,100
    Fshare và Tenlua, he he, còn Google Drive thì share phát nó xóa ngay nhé :)

leanhdung1994 cảm ơn bài này.
  6. ngdhieu

ngdhieu Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    494
    Giải pháp đều có cho mọi vấn đề.
    VD: Đ/v v/đề Đường truyền yếu, có thể chỉ dùng Google Drive để lưu trữ, muốn xem phim gì thì down xuống HDD gắn ngoài vào đêm trước, hôm sau xem. Nếu chúng ta gom được 5 người thì chỉ phải trả 10$/tháng (120$/năm) vẫn được dung lượng không giới hạn.

Nếu bắt buộc phải dùng hệ thống offline, và dung lượng lưu trữ không cao, thì hoàn toàn có thể chơi 2 ổ 8TB (thấy có Revo Shop bán chỉ 200$/1 ổ) chạy Raid 1 (dual copy) là ổn thôi. 8TB dùng lưu phim 40GB/phim thì cũng được 200 phim, 1 ngày coi 1 phim thì cũng phải hơn 6 tháng mới phải đi chép phim lại hoặc nghĩ đến chuyện tăng dung lượng lưu trữ. Tổng chi phí khởi điểm cho 1 hệ thống như vậy dùng Sysnology cũng chỉ $500~$550 thôi, hoàn toàn trong giới hạn chấp nhận được. 20 tháng sau HDD sắp hết BH thì mua HDD mới là vừa, lúc đó giá HDD cũng giảm. HDD cũ tháo ra làm back-up off-line.

Tất nhiên các tham số trên chỉ áp dụng cho việc lưu giữ phim Bluray ISO hoặc phim 4K dung lượng lớn thôi. Chứ phim rip 1080p <8GB/phim thì miễn bàn, dùng Google Drive online hay Sysnology offline đều ổn.
    Chả hiểu sao mà giờ các phim rip 1080p chất lượng tốt 1 chút toàn tầm 8~9GB.

BuiAn cảm ơn bài này.
  7. ngdhieu

Đã được cảm ơn:
    494
    Các bài trên mọi người đã comment rồi đấy. Giải pháp hợp lý nhất cho việc stream 4K HDR từ NAS vào PC và HD Player là:
    1. Mua Router wifi chuẩn A/C và 4 Ethernet port 1GB. Router này cắm vào NAS qua port.
    2. Router đặt cạnh NAS và HDPlayer (hoặc PC tùy theo bác dùng cái nào nhiều hơn để xem phim)
    3. Làm cáp ngắn nhất có thể và không phải nối cáp thì bác chỉ cần CAT6 thường cũng vẫn xem được.
    4. Để xài internet bác chỉ cần bridge với cái Router của nhà mạng.
    5. Nếu muốn kết nối wireless với các thiết bị xem phim khác trong nhà thì phải dùng receiver chuẩn A/C và đồng bộ với Router wifi kia mới đạt được tốc độ tối đa của chuẩn a/c (hình như là 600Mbps)

Hạ tầng đường truyền mà cùi như nhà em thì miễn bàn vụ streaming, cứ xem phim nào thì dùng PC chép từ NAS ra HDD USB, sau đó cắm vào Player mà xem thôi. HDD USB 3.0 Chép 1 phim 40GB cũng chả tốn bao nhiêu thời gian.

BuiAn and Shangri-La like this.
  8. honolulu13

honolulu13 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    262
    Hình như KODI chưa có xuất HDR bác ạ. E cài trên tivi sony android.

9. Shangri-La

Shangri-La Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    1,330
    Uầy, rắc rối quá.

10. adm820

adm820 Moderator Thành viên BQT

Đã được cảm ơn:
    305,648
    GGdrive bác bypass đc check virus khi tải file gốc à

11. manataba

manataba New Member

Đã được cảm ơn:
    6
    hay quá

12. adm820

Đã được cảm ơn:
    305,648

nếu tải tren trình duyệt sẽ dính như ảnh trên ,

mà bác có bộ này , chưa, có ông hỏi hàng 1080p ngại kéo

13. ngdhieu

Đã được cảm ơn:
    494
    Túm lại là bác Xperios ủng hộ giải pháp lưu trữ online dùng Google Drive.
    Một khi đã lựa chọn giải pháp rồi thì sẽ có nhiều cách để chúng ta tối ưu hóa cách dùng giải pháp đó, sao cho tiết kiệm nhất mà vẫn đảm bảo sự thuận tiện khi dùng, phù hợp với điều kiện hạ tầng mạng LAN và mạng WAN của mỗi nhà.
    Theo ý kiến của cá nhân em, nếu có được TK Google Drive unlimit với chỉ 10$/tháng, cộng <20$/tháng cho đường truyền tốc độ cao 40Mbps như bác Xperios, thì giải pháp lưu trữ online hiệu quả và tiết kiệm hơn giản pháp offline nhiều. Muốn tạo 1 bản back-up thì 1 cái file server chỉ bật khi dùng làm bằng PC cài windows cũng đủ.

Xperios cảm ơn bài này.
  14. adm820

Đã được cảm ơn:
    305,648

Em tài khoản Google drive dạng edu.vn

Nhưng dạng này cũng hên xui

Cái Google cloud kia có vẻ ngon hơn. Vì hàng chính chủ

15. BuiAn

BuiAn Lãng Khách

Đã được cảm ơn:
    14,100
    Có Spartcus bản Bluray Remux chưa nhỉ?

16. adm820

Đã được cảm ơn:
    305,648
    Chỉnh sửa cuối: 17/10/18
    YeuAmNhac80 and Xperios like this.
  17. thebluewindows

thebluewindows Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    393
    Em dùng Surveillace Station bác à.

18. jambon

jambon Active Member

Đã được cảm ơn:
    133
    Em biết bác dùng nó và e đã nói cách chuyển folder recording. Folder của Surveillace thông thường nằm ở internal volume: volume1/surveillance. Và ta đánh lừa synology đổi nó thành volumeUSB1/usbshare/surveillance bằng cách dùng lệnh
    ln -s /volumeUSB1/usbshare/surveillance /volume1/surveillance
    sau khi bác ssh vào synology với user root. Bác có thể yêu cầu nơi bán máy làm cho bác. hoặc xem kỹ hướng dẫn sau:
    http://82.100.88.27/wordpress/?p=5

thebluewindows cảm ơn bài này.
  19. thebluewindows

thebluewindows Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    393
    Vụ này hữu ích. Để e thử xem sao.
    Cảm ơn bác.

20. jambon

jambon Active Member

Đã được cảm ơn:
    133
    e nghĩ bác ko nên dùng nas lưu camera mà nên dùng thiết bị chuyên dụng cho camera. e đã bị 1 lần rồi chi phí cao lắm đó bác mặc dù cứ nghi là tiện thể dùng chung tiết kiệm nhưng khi có sự cố do hoạt động quá mức dẫn đến hao mòn hư thiết bị thì nó sẽ ảnh hưởng đến những mục đích khác dùng chung con nas. Nên tách riêng mỗi thiết bị có nhiệm vụ riêng sẽ chuyên nghiệp hơn và ổn định hơn và khi thay thế chi phí cũng rẻ hơn.

thebluewindows and vinagoh like this.