NAS Synology: sản phẩm thần dân đam mê phim và nhạc không nên bỏ qua

ngdhieu

Well-Known Member
Mình kiếm được cái add-on trên Kodi, load auto phụ đề, tiện hơn so với cái GoogleDrive app rồi bác :) .

Auto load phụ đề là load phụ đề từ trang subscene.com hay là 1 file phụ đề đã có sẵn trong GoogleDrive hả bác?
Em cũng chưa hiểu cơ chế hoạt động của cái Aps autoload phụ đề này. Mình có thể cài mặc định cho ngôn ngữ của phụ đề auto-load được, VD như tiếng Việt hoặc tiếng Anh, đúng không? Trước giờ toàn download file phụ đề để sẵn trong folder chứa phim, nên khi xem thì phụ đề nó tự hiện lên thôi. Hoặc phụ đề nhúng sẵn trong file mkv (em thường kéo phim từ hdreactor.org nên luôn có sẵn phụ đề tiếng Anh + tiếng Nga trong file mkv)
Chưa xem phim cần phụ đề ngoài từ ổ online bao giờ.

HVX

Member
Xin chào cả nhà, các bác cho mình hỏi cách kết nối với NAS ở nhà khi mình ko ở trong nước, vì ít kiến thức và kinh nghiêm sử dung nên khi mua con DS216 play về chỉ lắp đặt và sử dụng cũng chua có dịp tìm hiểu nhiều thêm, nay có việc phải đi ra nước ngoài, muốn liên lạc với em nó mà mới ngã ngửa là ko biết làm thế nào, xin cảm ơn trước !

thebluewindows

Well-Known Member
bác dùng camera gì để nó có thể ghi vào được vậy ? ko biết xài camera wifi có tự copy đc ko bác ?
Em dùng camera wifi, chứ NAS nó có cổng BNC đâu. Thường thì chuẩn ONVIF là nó nhận được. Còn chuẩn gì nữa hỗ trợ thì e ko tìm hiểu vì hiện tại đang dùng Hikvision đang ok.
Surveillance Station nó quản lí Cam tương tự như đầu Camera chuyên dụng. Nên hầu hết mọi cài đặt theo Surveillance.

Xin chào cả nhà, các bác cho mình hỏi cách kết nối với NAS ở nhà khi mình ko ở trong nước, vì ít kiến thức và kinh nghiêm sử dung nên khi mua con DS216 play về chỉ lắp đặt và sử dụng cũng chua có dịp tìm hiểu nhiều thêm, nay có việc phải đi ra nước ngoài, muốn liên lạc với em nó mà mới ngã ngửa là ko biết làm thế nào, xin cảm ơn trước !
Bác sử dụng QuickConnect của Synology nhe bác. Làm theo hướng dẫn ở đây:
https://www.synology.com/en-global/knowledgebase/DSM/help/DSM/AdminCenter/connection_quickconnect

HVX

Member
Cảm ơn bạn hieu199300 trả lời, mình có mang máng phải làm vậy, xong khi trước lại ko cai đặt QuickConnect thì phải, mà chi cài đặt như trong ảnh để dùng thôi, nghĩa là cần tuy cập thì mở trang web đã nhớ địa chỉ như trong ảnh, là vào và thấy các nội dung trong NAS. bây giờ ko ở nhà, NAS vẫn bật làm việc, nhưng mình ko vao được vì đang ở nước ngoài...
chup mh.jpg

Cảm ơn bạn hieu199300 trả lời, mình có mang máng phải làm vậy, xong khi trước lại ko cai đặt QuickConnect thì phải, mà chi cài đặt như trong ảnh để dùng thôi, nghĩa là cần tuy cập thì mở trang web đã nhớ địa chỉ như trong ảnh, là vào và thấy các nội dung trong NAS. bây giờ ko ở nhà, NAS vẫn bật làm việc, nhưng mình ko vao được vì đang ở nước ngoài... View attachment 318610
Vụ này hay nè. Nào giờ mình set up QuickConnect trên một máy cùng mạng với Synology Nas ko hà. Chừ muốn setup trên máy ngoài mạng thì seo ta? Hy vọng các nhà phân phối Synology vào giải đáp giúp.

Cảm ơn bạn hieu199300 trả lời, mình có mang máng phải làm vậy, xong khi trước lại ko cai đặt QuickConnect thì phải, mà chi cài đặt như trong ảnh để dùng thôi, nghĩa là cần tuy cập thì mở trang web đã nhớ địa chỉ như trong ảnh, là vào và thấy các nội dung trong NAS. bây giờ ko ở nhà, NAS vẫn bật làm việc, nhưng mình ko vao được vì đang ở nước ngoài... View attachment 318610
Vụ này hay nè. Nào giờ mình set up QuickConnect trên một máy cùng mạng với Synology Nas ko hà. Chừ muốn setup trên máy ngoài mạng thì seo ta? Hy vọng các nhà phân phối Synology vào giải đáp giúp.

em trả lời cho 2 bác luôn. sau khi tạo tk trên synology và setup quickconnect xong thì phần setting sẽ như hình sau

khi đó nếu các bác muốn truy cập vào nas thì đánh trên browser địa chỉ :quickconnect.to/(tên user)
Bác HVX sai chỗ này vì bookmark của bác là địa chỉ private trong mạng nhà bác thôi và không thể sử dụng được trên địa chỉ public.
khi đánh xong địa chỉ thì trang web sẽ tự chuyển hướng đến nas của các bác

Trang web load xong sẽ như thế này. Các bác để ý thanh địa chỉ sẽ khác so với khi truy cập mạng nội bộ

• Like
Reactions: HVX

HVX

Member
Vâng, thế là vì ko quan tâm trước vụ này nên bây giờ mình chịu ko kết nối được với NAS, còn nhớ cái ID của NAS khi gài lần đầu, nhưng chắc ko phải ( vì sau đó trục trặc gài lại) thử vào theo cách bác hieu199300 nói trên nhưng ko được : https://quickconnect.to/gopro8899

Vâng, thế là vì ko quan tâm trước vụ này nên bây giờ mình chịu ko kết nối được với NAS, còn nhớ cái ID của NAS khi gài lần đầu, nhưng chắc ko phải ( vì sau đó trục trặc gài lại) thử vào theo cách bác hieu199300 nói trên nhưng ko được : https://quickconnect.to/gopro8899
cái này thì bác phải kết nối trực tiếp đến nas thì mình mới biết được :D

• Like

HVX

Member
Phức tạp đây, có thể sẽ phải nhờ người ở nhà tới để kết nối với NÁS sau đó, tìm cách thiết lập rồi thông báo cho mình các thông tin để từ bên ngoài có thể liên lạc về với NAS theo các chỉ dẫn trên....
Mình có 1 câu hỏi nữa với các bác có kinh nghiệm là ngoài việc nếu thiết lập được với NAS từ nước ngoài để hoặc là sao chép thông tin cần thiết từ HDD ( 2 chiều), thì liệu có thể kết nối đê dùng như khi mình ở nhà là nghe nhạc hoặc xem phim đang lưu trữ trong NAS ? với khoảng cách xa vậy ?

Chỉnh sửa lần cuối:

ongtrumkon89

Well-Known Member
Phức tạp đây, có thể sẽ phải nhờ người ở nhà tới để kết nối với NÁS sau đó, tìm cách thiết lập rồi thông báo cho mình các thông tin để từ bên ngoài có thể liên lạc về với NAS theo các chỉ dẫn trên....
Mình có 1 câu hỏi nữa với các bác có kinh nghiệm là ngoài việc nếu thiết lập được với NAS từ nước ngoài để hoặc là sao chép thông tin cần thiết từ HDD ( 2 chiều), thì liệu có thể kết nối đê dùng như khi mình ở nhà là nghe nhạc hoặc xem phim đang lưu trữ trong NAS ? với khoảng cách xa vậy ?

Bác có thể thuê thêm dịch vụ tên miền động để làm điều đó.

Truy cập từ xa, nghe nhạc xem film như mạng nội bộ ?

• Like
Nếu bác muốn xem phim nghe nhạc lưu trên NAS thì có thể dùng DSvideo và audio. Còn nếu muốn như ở nhà thì khá tốn kém.

Yeah... mình cũng đến phương án này. Nhưng ngả nào cũng phải nhờ người nhà thao tác cho mình một số việc chứ rất khó cho chỉ một mình mình từ ngoài mà set up cái quickconnect.

Còn về việc sử dụng các tiện ích từ Synology tôi thấy QuickConnect là lợi hại nhất. Một khi kết nối được rồi thì dù bạn ở bất cứ đâu trên thế giới cũng có thấy cái Nas như ngay cạnh mình, miễn sao cái Nas đó đang up và chỗ mình ở có Internet. Khi đó muốn "sao chép thông tin cần thiết từ HDD ( 2 chiều)" thoải mái thông qua download và upload. Rồi chia sẻ link những file cho những người mà mình muốn họ thấy. Streaming photos và nhạc thì được chứ với phim ảnh thì tốt nhất ta download phim từ Nas vào máy (local) trước, xong rồi thì xem phim từ máy. Làm vậy hơi lâu công nhưng được cái là tai và đầu của bạn sẽ không bị vò và bứt trong lúc xem phim, tội nghiệp nó.

Thật ra có rất nhiều "trò" thú vị với Synology lắm. Nếu bạn biết tiếng Anh tí chút thì vào trang Web của họ tìm hiểu thêm các thông tin ở đó, đặc biệt hữu ích cho những ai quởn ko biết làm gì và thích vọc vạch.

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu
Thật ra có rất nhiều "trò" thú vị với Synology lắm. Nếu bạn biết tiếng Anh tí chút thì vào trang Web của họ tìm hiểu thêm các thông tin ở đó, đặc biệt hữu ích cho những ai quởn ko biết làm gì và thích vọc vạch.

Đúng rồi bác, có rất nhiều tính năng hay về cái NAS này, mà nghĩ viết hết chắc mất tầm chục bài nữa, quá nhiều thứ, nên lần này chỉ tập trung vào những cái thiết yếu cho anh em chuyên nhạc phim và hình ảnh thôi :)

quần_tà _lỏn

Active Member

Muốn vậy bác cần 2 bước:
1. Mở port của modem, cho phép từ ngoài truy cập đến con nas.
2. tạo tk với Synology để quickconnect cập nhật địa chỉ con NAS của mình.

Lúc đó ở xa cứ vô quickconnect là vô con nas ở nhà!

ppc

Member
Có b nào có "cách" cho con Syno nhận nhiều camera ko vậy? Đang sd ver 6.2.
Thanks!

Bên trên