(NAS) Time Capsule, xem HD qua LAN bị giựt hình

pitovi

Em đang dùng TimeCapsule 1 TB làm NAS, chứa phim HD (720, 1080), xem phim bằng MacBookPro qua LAN (100 Mbps, Fast Ethernet) thì xem tốt nhưng cứ xem được một đoạn thì phim bị dừng mấy giây giống như để bufferring.

Kết nối TimeCapsule với MBP qua wifi chuẩn n (195 kbps) hoặc a/n (405 kbps) cũng bị như vậy.

Các bác cho em hỏi cách khắc phục ?

tks các bác

billtruc

Member
Ðề: (NAS) Time Capsule, xem HD qua LAN bị giựt hình

e ko rành MBP :D nhưng vấn đề của bác e nghĩ là do trình xem phim nó kém.
ở hệ thống NAS buffalo nhà e, nếu coi trên win mà dùng KMP thì lag kinh khủng, có khi treo máy, nhưng nếu xem bằng MPC thì vô tư

Minh Kỳ

Bác lưu ý chút khi kết nối wifi.

Chuẩn a thì nó chạy trên bằng tầng 5GHZ. Nhưng đa số các thiết bị wireless hiện tại lại hỗ trợ băng tầng 2.4GHz với các chuẩn wifi thông dụng sau:
  • Chuẩn b: Chỉ đạt 11Mpbs
  • Chuẩn g: Đạt 54Mpbs
  • Còn chuẩn n, hiện tại chưa hoàn thiện lắm, chỉ là bản draft. Nhưng em nghĩ thiết bị của bác hỗ trợ chuẩn n với tốc độ khoảng 64Mbps. Bác có thể check trong phần cấu hình của Router để biết rõ nhất laptop của bác đang được kết nối ở tốc độ nào.

Và hơn nữa tốc độ kết nối qua wifi không thể đạt tối đa như lí thuyết, có thể chậm do phụ thuộc vào nhiều yếu tố nên việc chuyển tải dữ liệu tới máy laptop không kịp làm cho phim của bác bị giật.

Nếu kết nối qua Cable LAN 100Mbps mà xem vẫn bị giật thì bác thử dùng trình xem HD khác xem sao.

HD_Deals

Một vài ý kiến đóng góp.
Thứ nhất, theo tôi biết để xem phim 720p/ 1080p chỉ cần qua mạng 100Mbps là đủ. Coi phim BD thì mới phải cần mạng 1000Mbps, nhưng máy phát cũng chỉ cần xuất 100Mbps.
Thứ hai, xem phim HD tôi không khuyến khích dùng wifi (ngay cả với phim 720p).
Cuối cùng vấn đề là nằm ở thằng MacBookPro của bạn. Cấu hình máy có đủ mạnh để chơi phim HD không? Dùng software để chơi phim có đúng không? Thiết lập như thế nào? Có cài codec không và thiết lập đúng không?

pitovi

Em đã tìm ra nguyên nhân, do trình xem phim. Đã thử lại với trình khác chạy ok quan LAN và wifi. thks các bác.

Bên trên