Nên Mua Đầu CD Xịn Hay DAC?

3dong

Member
Mình muốn nghe nhạc chất lượng cao, đang phân vân giữa 2 lựa chọn:
-Mua đầu CD player loại xịn --> chỉ nghe được đĩa CD thôi
-Mua con DAC ---> kết nối với được nhiều ngồn phát hơn như HPP, BDP, ....
Giá đầu tư khoảng 10 củ đến 20 củ.
Nhờ các bác cho ý kiến nên chon phương án nào hay hơn...

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Ðề: NÊN MUA ĐẦU CD XỊN HAY DAC?

Mình muốn nghe nhạc chất lượng cao, đang phân vân giữa 2 lựa chọn:
-Mua đầu CD player loại xịn --> chỉ nghe được đĩa CD thôi
-Mua con DAC ---> kết nối với được nhiều ngồn phát hơn như HPP, BDP, ....
Giá đầu tư khoảng 10 củ đến 20 củ.
Nhờ các bác cho ý kiến nên chon phương án nào hay hơn...
Cái này tùy theo nhu cầu và source nhạc của bác. Nếu bác có nhiều cd xịn thì nên chọn CD còn nếu bác có kho nhạc lossless lớn thì chọn DAC.

tokimto

Active Member

Bác định đầu tư từ 10 đến 20 củ thì làm luôn em cd khá có chức năng làm dac luôn , vẹn cả đôi đường.

Theo em thì với 20tr bác có thể chọn một em DAC loại tốt tầm 10tr có USB In + đầu CD hoặc Transport 10tr nữa là vẹn cả 2 đường

E thì thích CDP hơn vì cảm giá bỏ đĩa vào khay nghe 1 bản nhạc cũng có thú vị của nó. 20 Củ của bác có thể kiếm được 1 E CDP 2nd có cả DAC cho chất âm hay đấy.

E thì thích CDP hơn vì cảm giá bỏ đĩa vào khay nghe 1 bản nhạc cũng có thú vị của nó. 20 Củ của bác có thể kiếm được 1 E CDP 2nd có cả DAC cho chất âm hay đấy.

CD có kèm DAC em thấy lại không bằng Cơ (or CDP) + DAC rời có USB vì sẽ tận dụng được nguồn nhạc số từ PC hay laptop.

audio&video

Active Member

theo em nếu dàn stereo thuần thì chơi CDP còn nếu nguồn nhạc lossless nhiều và thích chơi nhạc hình nữa thì DAC cũng là một giải pháp bác ah

m1984

Member

Bác chủ tham khảo Marantz SA KI Pearl Lite, vừa CD vừa có đủ cổng USA, Optical, Coxial làm DAC, em thấy bên TN đang thanh lý 19.9t đấy, em lỡ lấy NA7004 rồi nên giờ hơi tiếc :)

Transformer

Member
Re: Ðề: NÊN MUA ĐẦU CD XỊN HAY DAC?

Bác chủ tham khảo Marantz SA KI Pearl Lite, vừa CD vừa có đủ cổng USA, Optical, Coxial làm DAC, em thấy bên TN đang thanh lý 19.9t đấy, em lỡ lấy NA7004 rồi nên giờ hơi tiếc :)

Nó là cổng USB hả bác ? :)

loiruot

Well-Known Member
Re: NÊN MUA ĐẦU CD XỊN HAY DAC?

Tầm này Marantz 16D (tầm 16 củ), cố thêm lên Teac 25xs vẹn cả đôi đường!!!

Eugene

Member

20 củ thì múc con CD audiolad (làm pre được luôn) or DAC M1,CD thì múc con teac 25,cao hơn tí thì T+A.

minhtuantkh

Re: NÊN MUA ĐẦU CD XỊN HAY DAC?

Tầm này Marantz 16D (tầm 16 củ), cố thêm lên Teac 25xs vẹn cả đôi đường!!!

Em chưa trải nghiệm nhiều nhưng cũng có vài cơ hội chụp giựt nghe ké. Với 25xs ( hiện có ) em thấy phải khá lâu nữa mới nâng cấp được...quá ổn cho CD và lossless, nhưng nó chỉ phù hợp cho gu thô mộc thôi!

loiruot

Well-Known Member
Re: Ðề: NÊN MUA ĐẦU CD XỊN HAY DAC?

Càng đọc càng rối ~X(

Nói chung cứ nghe rồi để cái tai quyết, nói riêng cho khỏi mông lung thi bác chủ lựa mấy con trên đây ae đã liệt kê để nghe rồi chọn múc ngay chứ để lâu dài thì càng rối!!!

VuMinhThu

Member

Mình cũng đang phân vân giống bác chủ, đang nghiêng về mua DAC hơn.
Vì mình đang nghe RF62II và mazant PM7004 nhạc từ HD Dune max, tiếng base nghe không được chắc lắm.
Nếu mình lấy thêm con DAC liệu có cải tiến nhiều hơn được tiếng base không bạn nhỉ?
Cám ơn các bạn trước!

phongph

Member

Mình cũng đang phân vân giống bác chủ, đang nghiêng về mua DAC hơn.
Vì mình đang nghe RF62II và mazant PM7004 nhạc từ HD Dune max, tiếng base nghe không được chắc lắm.
Nếu mình lấy thêm con DAC liệu có cải tiến nhiều hơn được tiếng base không bạn nhỉ?
Cám ơn các bạn trước!
.
Chào Bác!
Bác nên đi nghe thử và lỗ tai sẽ chỉ cho mình quyết định như thế nào!
Mình chỉ chia sẻ trải nghiệm của mình để giảm bớt thời gian và học phí của Bác thôi nhé. Trước đây mình cũng nghe Lossless bằng HD Dune max. Mình cũng nghe so sánh các DAC rời và CDP có Dac in (cổng Digital in). Sau đó là sắm CDP Nad 565bee có DAC in, rồi sắm thêm CDP Wadia. Theo cảm nhận của mình tầm 15tr - 20 tr hay hơn 1 chút thì nên kiếm CDP đời mới 1 chút có Dac in cổng Digital Coxial và Optical (như một số Bác đã tư vấn như Teac 25Xs) là tuyệt vời vì nghe được cả CD (cho âm thanh cả ba dải tốt hơn Lossless + DAC rời cùng tầm tiền) hay có thể chơi Lossless sử dụng Dac in của CDP này + Lossless từ HD Dune (theo cảm nhận của mình có thể hay hơn khi chơi bằng Dune HD + DAc rời cùng tầm tiền - mong các bác chủ shop bán Dac đừng giận nhé). Thanks!

ngdhieu

Well-Known Member

Em chơi 1 con CD vừa vừa 12tr + DAC tube 8tr. Thế là vẹn cả đôi đường.

phongph

Member

Em chơi 1 con CD vừa vừa 12tr + DAC tube 8tr. Thế là vẹn cả đôi đường.
.

Chào Bác!
Nếu Bác đã sắm đồ rồi thì mình không dám có ý kiến thêm vì nghe nhạc là cho mình và mình cảm thấy thích là được.
Nhưng nếu Bác chưa sắm theo phương án này, thì theo trải nghiệm của mình thì CDP có Dac in tầm 20 tr thì chơi dược cả CD và Lossless nhưng âm thanh có lẽ thì hay hơn nhiều đấy :-B.

Eugene

Member

.

Chào Bác!
Nếu Bác đã sắm đồ rồi thì mình không dám có ý kiến thêm vì nghe nhạc là cho mình và mình cảm thấy thích là được.
Nhưng nếu Bác chưa sắm theo phương án này, thì theo trải nghiệm của mình thì CDP có Dac in tầm 20 tr thì chơi dược cả CD và Lossless nhưng âm thanh có lẽ thì hay hơn nhiều đấy :-B.

DAC tube có 8tr có chất không bác,đang kiếm em DAC mà tube với không tới,thèm teac 25,DAC thì nghiền T+A.

Bên trên