Newbie mới chơi HD mong anh em giúp đỡ. Thanks

Chào các bác !!!

Tình hình em là newbie mới bước chân vào thế giới HD mới dc...3 ngày. Tự nhiên hứng lên, như các bác biết rồi đó, đã hứng là quốc, tìm hiểu thui. Nên hôm CN rồi ra ngay Chợ Lớn tậu con Sony 46W704A. Sau đó tậu con Dune HD 303D. Cuối cùng múc dàn loa Soundmax B50 5.1 (chắc đây là 1 sai lầm của em, chua tìm hiểu kỹ nên vôi vã múc). Vì đã chơi HD thì nên chơi dàn âm thanh pro mà em lại đi mua con loa vi tính hix hix (mới mua hôm T7 rồi ở Phong Vũ. Bác nào hứng thú muôn hốt em nó thì mình để lại cho nhe. Còn đây đủ hết, BH 1 năm).

Đó là sơ lược dàn HD của em. Hix chơi cái này công phu và tốn kém quá các bac (ngốn gần 30 củ của em rồi).
Mời các bác xem hình trước khi giúp em vài vấn đề

Đây là loa 5.1 Soundmax B50

Đây là Dune HD 303D

Đây là TV Sony 46W704A

Và sau đây là những vấn đề, thắc mắc hiện tại của em. Mong anh em giúp đỡ mình. Mình rất cám ơn
1) Mình muốn xuất âm thanh ra loa 5.1 (đúng 5 loa,đúnh 5 kênh thật sự) có dc ko? Nếu dc thì kết nối như thế nào??
- Mình đã thử gắn dây kết nối từ cổng headphone của TV (Audio out của TV) vào loa thì có 2 trường hợp chính như sau
+ Khi mình chỉnh loa ở chế độ 5 channel (theo minh hiểu thì đây là chế độ ra 5 loa thật sự 5 kênh) thì chỉ nghe dc 2 loa truóc trái và phải
+ Nhưng khi chỉnh loa o chế độ 5.1 CD (giả lập 5 loa) thì nghe dc 5 loa. Có 1 tình huống khá hài hước là tuy đã cắm dây vào công headphone mình vẫn nghe dc âm thanh từ TV. Do đó minh phải mute âm thanh TV đi để chi nghe loa thui (chứ cả 2 cùng phát thì loạn cào cào lên)
2) Âm thanh DTS là gì? Muốn chơi dc âm thanh DTS thì cần những diêu kiện gì? Loa mình co nghe dc âm thanh DTS ko?
(tạm thời nhu vay đã, hồi nãy nghĩ ra qua troi câu hỏi, giờ tự nhiên quên hết trơn.) Mong anh em giúp đỡ.

Cám ơn anh em

buyer2010

Ðề: Newbie mới chơi HD mong anh em giúp đỡ. Thanks

mình củng giống bạn, củng chơi loa vi tính. ( tại vì nó rẻ) hehehe
bạn phải có cái amply DTS ( giá rẻ và cùi như mình ONKYO TS 595 + remote zin ( tìm hơn 1 tháng) = 2tr) thì âm thanh mới ra 5.1 đc.
Bạn cần nối đầu Optical (tren HDplayer) vào Optical của RE (amply)
Sau đó cắm 5 dây loa vào RE theo thứ tự tương ứng ( ko bít giắc bạn là gì của mình là giắc bắp chuối nên khá dễ cắm)
mua thêm 1 dây Sub nối vào SuB out của RE và Sub của loa Soundmax
dàn mình đơn giản thế thôi
Quan trọng là bạn phải đầu tư thêm RE ( amply DTS) bạn search trên diễn đàn có anh nào bán giá >2tr có DTS á

vtv3hd

Member
Giải pháp rẻ nhất là bán loa mua Logitec Z906. Nếu giữ loa thì cần AVR có Pre Out hoặc HDP có pre out !

mình củng giống bạn, củng chơi loa vi tính. ( tại vì nó rẻ) hehehe
bạn phải có cái amply DTS ( giá rẻ và cùi như mình ONKYO TS 595 + remote zin ( tìm hơn 1 tháng) = 2tr) thì âm thanh mới ra 5.1 đc.
Bạn cần nối đầu Optical (tren HDplayer) vào Optical của RE (amply)
Sau đó cắm 5 dây loa vào RE theo thứ tự tương ứng ( ko bít giắc bạn là gì của mình là giắc bắp chuối nên khá dễ cắm)
mua thêm 1 dây Sub nối vào SuB out của RE và Sub của loa Soundmax
dàn mình đơn giản thế thôi
Quan trọng là bạn phải đầu tư thêm RE ( amply DTS) bạn search trên diễn đàn có anh nào bán giá >2tr có DTS á

thanks bác chia sẻ

Bác cho em hỏi cái loa B.50 này da có tich hợp sẵn amply chưa bác????

Làm sao biet dc loa nào la da tich hợp săn amply

Ðề: Re: Newbie mới chơi HD mong anh em giúp đỡ. Thanks

Giải pháp rẻ nhất là bán loa mua Logitec Z906. Nếu giữ loa thì cần AVR có Pre Out hoặc HDP có pre out !

Chắc bán với giá tương đôi thi ko ai mua rồi. Mà bán rẻ thì lại lỗ quá bác oi (vi mua hôm T7 rồi)
Bác noi rõ hơn cụ thể dùm em dc ko

Toàn may thuật ngữ chuyên môn. E hiểu em chít liền

loclq

Member

Bạn tách mấy con loa vệ tinh ra cắm thẳng vào Rec.

DAIYOU

Active Member

Bạn tách mấy con loa vệ tinh ra cắm thẳng vào Rec.

Có chịu đọc từ đầu đâu nên đâu biết có Rec hay không?

Giải pháp là tiễn bộ loa đó đi ,dành dụm lên 1 bộ mới tại sự bồng bột của bác chủ xuống tay nhanh quá giờ mới hối tiếc ,đó là học phí đầu tiên khi chơi môn này ,ai cũng từng bị như thế ít nhất 1 lần .

vannamlqd

Các bác cho em hỏi. RE hay receiver mà các bác vẫn nói là cái amply hả ?

raw123

Active Member

Các bác cho em hỏi. RE hay receiver mà các bác vẫn nói là cái amply hả ?[/QUOTE
RECEIVER là 1 amply ( khuếch đại âm thanh ) cộng có 1 đường tải VIDEO cho hình ảnh tới Tv. Thường thường AMPLY chỉ xuất ra STEREO ( 2 kênh LEFT và RIGHT ) còn RECEIVER có thể có thêm nhiều định dạng khác như DTS , surround 5.1, 7.1 , 9.2 ...

khoamaster

Ai nói loa vi tính không xuất 5.1 đc????
Thế nó sản xuất chữ 5.1 để làm màu ah???

Bác cứ yên tâm, ra 5.1 đc, nhưng chịu khó đầu tư cái bộ giải mã HDMI ra cổng 3.5 nhé không thì đầu tư con vi tính mua cái sound card 5.1 là được :)
Hehe đó là giải pháp cho bác nếu bác còn tiếc rẻ con loa, còn nếu bác thực sự chơi thì hãy tìm hiểu kĩ 1 dàn HT cần những cái chi chi rồi phang nhé.
Em ví dụ như bé Tủn nhà e nà, 1 dàn gồm những thứ rất chi là cơ bản chứ không đầy đủ và chuyên dụng như mấy bác kia đâu :) (chỉ là mơ ước chứ em ko đủ xèng)

1. Nguồn phát : HD box,... Nhưng thông dụng là laptop, điều kiện là có cổng HDMI.
2. Bộ phận phát hình : máy chiếu, tv... Như e xài TV tầm 40inch trở lên là ok, chứ dưới 40 nhìn chuối lắm, xưa e xài con LCD 32 xem ngon nhưng lên con LED 60 thấy khác hẳn (đặc biệt dòng cao cấp xem khác hẳn mấy con 60 dòng dưới, đã test vd mấy tv ngoài hàng )
3. Bộ phận giải mã : đồng bào đồng chí hay gọi là receiver áh, tùy mục đích sử dụng mà google nhãn hiệu chiến. Nó nhận tín hiệu từ HDMI hay cổng quang hay..... Giải mã hình ảnh, âm thanh, cái mà ta hay gọi xa xỉ là DTS hay ji ji đó, đồng thời khuếch đại âm thanh và xuất ra loa, thêm chức năng mà dân gian hay gọi là amply áh. Em thì e chẳng rõ lắm, nên phang đại em Denon 7.1 có tích hợp 3D ji ji đó cho chắc hàng.
4. Bộ phận phát âm : để ra 5.1 thì ít nhất bác phải có 6 con loa cơ bản, 1 bác center là cái âm nó thể hiên trước mặt bạn áh, theo mình thì loa này quan trọng. Tiếp là 2 bé Front, mình nghĩ cặp này cực quan trọng :), 2 bé surround, ý kiến cá nhân thì chẳng quan trọng mấy mình chơi hàng cỏ e này vì không đủ kinh phí, và 1 con sub là điều không thể thiếu, e nghĩ thế, mất nó mất hết 60% cái hay của phim. E thì e chơi lun 2 con sub chứ không phí con receiver của e :)
5. Dây nhợ : dây HDMI hàng đểu vs hàng hiệu nó có khác mấy bác ah, e xài con dây 50k khác vs con dây 120đồng mĩ kim thấy khác 1 trời 1 vực. Còn cái dây loa nữa, tai trâu như e thì không phân biệt mấy, nhưng xài monster xịn thì e thấy phê hơn mấy con dây loa bán chợ :)

Đó là cơ bản bác tham khảo trước khi lên dự án, đấu thầu rồi thi công nhé :)

DAIYOU

Active Member

Mà có ai nói ni loa PC không xuất ra được 5.1 đâu ngoại trừ bộ loa này sẽ chho âm thanh giả lập thôi,chưa đúng chuẩn bạn nhé.Nếu có Reciver mà cắm em loa này vào thì nghe sẽ khác liền ,bạn đã chơi Rec 7.1 chắc sẽ hiểu âm thanh ra sao nhỉ.

E có hòi thằng bán HD player thì nó nói nếu chơi reciver sẽ cháy loa vi tính vì công suất lớn làm cháy loa

Giờ chả biết sao luon

Đúng đấy bác, loa vi tính thì nhiều lắm là 20wat, mà trong khi rec thì gần 100wat 1 kênh. Nếu bác mở volum nhỏ thì không sao, con mở to thi toi loa lag cái chắc.

A. DTS là gì: Mời bác đọc cái này : DTS, Dobly digital, CD, HDCD, SACD khái niệm và so sánh - vozForums
Thực ra cũng ko cần hiểu quá sâu nó là cái gì, chỉ cần hiểu làm sao sử dụng đc nó là ok rồi :D

B. Giải pháp cho bác.

1. Tốt nhất là bác nên bán rẻ, cho, tặng bộ loa đó đi. Bộ loa này vừa xấu vừa chán, ko phù hợp với các thiết bị còn lại của bác.
Bác có thể đổi sang bộ Logitech Z906 giá khoảng từ 6~6.5tr, rất phù hợp với những người mới chơi.

2. Trong trường hợp bác vẫn muốn giữ bộ loa mới mua thì có vấn đề là:
- Đầu HD của bác chỉ xuất âm thanh 5.1 theo dạng Digital (qua cổng HDMI, Optical, Coaxial)
- Loa của bác chỉ nhận tín hiệu 5.1 vào qua các kênh analog riêng biệt (FL, FR, RL, RR, SW, C)
Bác bắt buộc (ko có cách nào khác) là phải dùng 1 thiết bị để convert tín hiệu từ dạng Digital sang Analog, thường được gọi là DTS decoder, Digital to Analog Converter...
VD như cái này:
CK-Bán Tay chơi game,Máy Trợ giảng, Gamepad, đầu phát HD, Microphone Thu âm-Bộ giải mã âm thanh 5.1 DTS: HD Audio Rush
Hoặc 1 cái khá nổi tiếng của hãng Creative (khó tìm): DDTS-100.

Khi có 1 thiết bị kiểu như thế rồi bác chỉ cần kết nối như sau:

Hình ảnh: Đầu HD---Cáp HDMI----> Tivi Sony
Âm thanh: Đầu HD---Cáp Optical---> Bộ giải mã DTS decoder---cáp RCA (kiểu cáp nối đầu DVD ngày xưa)-->Loa Soundmax B50.
Bật thiết bị và thưởng thức thôi :D

3. Bác hoàn toàn có thể lấy tính hiệu âm thanh từ đường HDMI như 1 bác ở trên tư vấn, nhưng cái bộ convert từ đường HDMI sẽ khó tìm hơn nhiều so với bộ convert từ đường optical
Bác cũng có thể dùng Receiver (nói đơn giản là cái amply tích hợp bộ giải mã), khi đó bác có thể nối trực tiếp các loa con vào Receiver, và loa sub vào đường Sub điện của receiver.
Nhưng chú ý rằng công suất của mấy cái loa này rât bé nên nếu bác mở Receiver quá tay sẽ dẫn đến hỏng loa. Chưa nói đến Receiver cũng đắt tiền nữa.

4. Vẫn khuyên bác nếu đổi đc thì đổi ngay, nếu chưa chuẩn bị được về tài chính thì cứ dùng tạm như cách bác vẫn làm như bây giờ, khi có điều kiện thì đổi. Đừng có gắng mua thiết bị Convert làm gì,
mua xong, kết nối xong vẫn thấy xem phim chán, lại đổi thì còn tốn tiền hơn.

thinhsve

Well-Known Member

Với bộ loa này, giải pháp là dùng PC ( có soundcard 5.1)làm nguồn phát thôi bác chủ ơi. Nếu bác mua Dune Duo hoặc Dune Max có sẵn cổng RCA 7.1 thì mới dùng với bộ loa này được, còn Dune 303D thì pó tay toàn tập. Nếu mua Receiver có Pre out thì nhiều tiền hơn bộ loa của Bác, còn gắn loa Soundmax vào AVR thì chỉ cần nhích Volume lớn 1 chút là sẽ im lặng đến ghê người vì loa hư hết. Giải pháp là bán bộ này đi và làm lại từ đầu. Hu hu, vì bác không tham khảo trước khi mua. Vài dòng cùng Bác chủ.

viethalsing

Xìn chào! Cho mình ké Topic với

Mình có dàn loa 5.1 cũ chuyên dùng hát Kraooke, đầu vào chỉ có AV thông thường

Mới sắm con samsung Led 45 in smart TV 3d và cái đầu phát Blu ray -> Kết nối 2 thứ kg được do:
- Đầu đĩa chỉ có HDMI, Coax out
- TV chỉ có OPtical out, còn lại toàn IN
- Amply chỉ có AV in

-> Chịu kg kết nối được dàn mới ra loa. Sau cả buồi sáng lượn web thì chỉ có 2 cách:
1. Mua DTS bộ giải mã chuyển tín hiệu ra 5.1
2. Thay Reciver

Cách 1 có vẻ kinh tế hơn, nhưng tìm lòi mắt cả sáng nay kg có chỗ bán Mấy bộ giải mã DTS này; có thì mấy chổ ngoài HN , tron khi mình trong HCM. Có vẻ hàng này là công nghệ lạc hậu hoạc ít người dùng nên tìm kg ra ??
Cách 2.. hơi tốn kém, cái Amply cũ ( cũng mới mua > 1 năm)chả lẽ vứt

Các bác có cách nào tư vấn cho mình với. Đang ức chế sáng tới giờ

Theo như các bác tư vấn.. thì cho mình hỏi mua bộ DTS giải mã tại HCM chỗ nào

DAIYOU

Active Member

Cái ampli của bạn model gì,là reciver hay ampli 2 kênh,bạn up tấm ảnh mặt sau lên cho anh em biết rồi sẽ có câu trả lời

Xìn chào! Cho mình ké Topic với

Mình có dàn loa 5.1 cũ chuyên dùng hát Kraooke, đầu vào chỉ có AV thông thường

Mới sắm con samsung Led 45 in smart TV 3d và cái đầu phát Blu ray -> Kết nối 2 thứ kg được do:
- Đầu đĩa chỉ có HDMI, Coax out
- TV chỉ có OPtical out, còn lại toàn IN
- Amply chỉ có AV in

-> Chịu kg kết nối được dàn mới ra loa. Sau cả buồi sáng lượn web thì chỉ có 2 cách:
1. Mua DTS bộ giải mã chuyển tín hiệu ra 5.1
2. Thay Reciver

Cách 1 có vẻ kinh tế hơn, nhưng tìm lòi mắt cả sáng nay kg có chỗ bán Mấy bộ giải mã DTS này; có thì mấy chổ ngoài HN , tron khi mình trong HCM. Có vẻ hàng này là công nghệ lạc hậu hoạc ít người dùng nên tìm kg ra ??
Cách 2.. hơi tốn kém, cái Amply cũ ( cũng mới mua > 1 năm)chả lẽ vứt

Các bác có cách nào tư vấn cho mình với. Đang ức chế sáng tới giờ

Theo như các bác tư vấn.. thì cho mình hỏi mua bộ DTS giải mã tại HCM chỗ nào

- Muốn chơi đc DTS thì amp của bác phải có đường vào Digital (HDMI, Coaxial, Optical) hoặc 6 đường vào RCA hoặc 3 đường vào kiểu Jack 3,5mm.
- Mình chưa hiểu đc, tại sao amp của bác chỉ có 2 đường AV in left right mà đầu ra lại cắm được 6 loa (5.1) được. Nếu amply chỉ có 2 đường vào kiểu RCA left + Right thì bác mua bộ giải mã cũng ko dùng đc.

Bên trên