Newbie-Tập tành HD

Ðề: Newbie-Tập tành HD

Nhân tiện có 1 bác trao đổi với e qua mail về bộ dàn của e cũng như cách đấu nối dây để đem lại hiệu quả tốt nhất cho nó, e xin phép được cho lên topic để mong nhận được sự đóng góp cũng như trao đổi ý kiến của a e trên diễn đàn:
vcbnamrom 10-7-2011 - Chút thắc mắc mong anh chỉ giúp? đã viết:
Chào anh,
Tôi mới tham gia diễn đàn, cũng muốn tậu cho mình một dàn HD pro một chút để có thể thỏa mãn chút đam mê và xả stress sau những công việc căng thẳng. Do mới tham gia diễn đàn, thời gian nghiên cứu chưa được nhiều, thêm vào đó khối lượng thông tin lại quá đồ sộ mà newbie thường không thể nắm bắt hết toàn bộ được nên trình độ hiện cũng chỉ mới trên 0 một chút thôi ạh. Đại thể là cũng ở cái mức level đủ để hiểu được các thành phần chính yếu của một dàn HD là phải có: TV (full HD hoặc chí ít là HD ready), rồi thì hệ thống loa (front, cent, sur và amp…) và một thành phần không thể thiếu được là thiết bị phát HD (như của anh là TVix đúng ko ạh?, ngoài ra là một số thương hiệu như Dune, ACryan…) và thiết bị lưu trữ (HDD…).
Thật sự thì tôi chưa đủ điều kiện và trình độ để chơi dàn rời, thấy topic của anh có giới thiệu một giàn AIO của sony, vậy xin hỏi anh là mua giàn này cần phải chú ý điều gì? Việc đấu nối có phải là từ HD player bằng cable qua AVR của sony rồi từ thằng avr này sẽ truyền tín hiệu âm thanh qua loa và tín hiệu hình ảnh sang TV đúng ko ạh? Dùng cable gì và chất lượng âm thanh và hình ảnh thế nào ạh? vì mới tham gia và có nhu cầu thực sự nên rất băn khoan anh ạh. Mong anh có thể cho một vài lời hướng dẫn, chúc anh nhiều sức khỏe…
Chào bạn, mình cũng là người mới chơi HD nên phải nói bộ dàn đó của mình còn nhiều bất cập, tuy nhiên trong tầm tiền và khả năng cảm thụ âm nhạc cũng như xem phim của mình thì mình nghĩ nó là là hoàn toàn hợp lý.
Thật ra thì bộ dàn AIO SOny đó nó chỉ phát được âm thanh 5.1 (về hình ảnh thì là FullHD rồi) qua đầu DVD kiêm Amply của nó thôi, nó kg có cổng Coaxial/Optical hay HDMI in (cái này rất quan trọng, những bộ dàn của SOny có cái "in" này thương trên 10tr). DO đó, khi xem phim qua đầu HD, nó sẽ kg truyền âm thanh vào Amply để ra loa qua đường cổng quang hay HDMI đc mà chỉ \qua đc cổng hoa sen, đương nhiên sẽ kg thể là 5.1 thực chất. Mình đã nghĩ rất lung về cái này và tìm cách đấu dây để có thể mang lại hiệu quả tốt nhất (nôm na là "Cố gắng vượt lên nghịch cảnh" đó mà). Mình đã cắm dây HDMI out từ đầu HD vào HDMI in của TV, lúc này, hình ảnh của film hay ca nhạc lên đầu HD chắc chắn là full HD. Còn về âm thanh thì TV có chế độ chọn ra loa hay ra hệ thống âm thanh, đương nhiên là lúc này mình cũng kg thể tận dụng cái đường HDMI giữa TV và dàn được vì dàn nó kg tiếp nhận công quang hay HDMI, nó chỉ tiếp nhận mỗi cổng hoa sen (tức là 3 dây vàng trắng đỏ thông thường đó bác). Vì vậy, lúc này, mình cắm con hoa sen từ TV xuống dàn (tất nhiên là chỉ cần 2 sợi âm thanh thôi, sợi hình thì tất nhiên kg cần roài). Như vậy lúc này âm thanh sẽ được phát qua dàn nhưng qua cổng hoa sen chứ kg qua cổng quang hay HDMI, tất nhiên với những đôi tai khó tính của các pro chơi HD thì như vậy là tèo roài, đâu còn được thưởng thức âm thanh 5.1 đúng nghĩa của các film hành động hoành tráng nữa bác nhỉ...
Tuy nhiên, cái này mới quan trọng, e thấy việc đấu nối ở trên chỉ có khúc mắc ở khâu âm thanh, vì vậy e sẽ chỉ nói cảm nhận của riêng e về âm thanh thôi nhé:
- Nghe nhạc (cả lossless lẫn mp3, 2 cái này e đều có rất nhiều, chẳng nhẽ cứ chạy đua theo mốt lót lít và bỏ quên mp3 thì cũng hơi phí....:D) hay xem Thúy Nga PBN thì e cảm thấy nghe nhạc hay xem TN vẫn rất ổn do âm thanh nó vẫn ra đủ 5 loa, vẫn trong trẻo, vẫn gần như 5.1 mới chết, hình ảnh thì đương nhiên vẫn đẹp long lanh roài...:D... nhiều bác kg tin vụ này nhưng mà phải thực nghe mới thấy nó vậy...
- Xem phim có âm thanh 5.1: cái tiếng vèo của máy bay từ sau ra trước hay tiếng động đất chạy ngang qua đầu như của 5.1 đúng nghĩa thì kg được rõ lắm, nhưng bass thì vẫn đập rung nhà, cả 4 lao còn lại cùng công kích cái lỗ tai trâu của mình nên xem film nó vẫn phê phê ....
Vì vậy, theo cách đấu dây đó và cảm nhận qua lỗ tai trâu của e thì như vậy vẫn quá là mỹ mãn roài, nên bác thấy trong thread của e, có 1 bài e có nhận xét là "Sự lựa chọn rất tốt trong tầm tiền". Một đôi lời mạn bàn của e, mong được sự đóng góp của các bác... :)

Chỉnh sửa lần cuối:

vcbnamrom

Rất cảm ơn bác vì đã nhiệt tình chia sẽ :x, vậy mình có chút thắc mắc nữa mong bác giúp thêm ạh: ^:)^
1. Trước hết, nhờ sự giảng giải của bác, mình tạm hiểu như sau (làm chút hình cho nó trực quan ạh ;))):
[/IMG]
2. Như bác nói “bộ dàn AIO SOny đó nó chỉ phát được âm thanh 5.1 (về hình ảnh thì là FullHD rồi) qua đầu DVD kiêm Amply của nó thôi, nó kg có cổng Coaxial/Optical hay HDMI in (cái này rất quan trọng, những bộ dàn của SOny có cái "in" này thương trên 10tr)” vậy thì nếu mình quyết định chơi AIO , mình chỉ cần chọn loại dàn nào có AVR (đầu DVD kiêm amp) có đầy đủ cổng HDMI và Optical/Coaxial (như bác nói thường là trên 10tr) thì là ok phải ko ạh ?
3. Vậy là không có một sự kết nối nào từ HDP qua AVR? Vì từ trước giờ mình toàn hiểu theo kiểu từ HD Player kết nối với (1) TV để có hình ảnh và (2) AVR để có âm thanh (nếu đúng vậy thì hoàn toàn có thể chứng minh trình độ về HD của mình là quá bết ~:>).
Không biết bác hiện ở đâu ạh? Nếu ở TP.HCM thì xin được gặp live một bữa uống café cho mở mang trình độ HD ạh, cảm ơn bác rất nhiều >:D<…

Rất cảm ơn bác vì đã nhiệt tình chia sẽ :x, vậy mình có chút thắc mắc nữa mong bác giúp thêm ạh: ^:)^
1. Trước hết, nhờ sự giảng giải của bác, mình tạm hiểu như sau (làm chút hình cho nó trực quan ạh ;))):
[/IMG]
2. Như bác nói “bộ dàn AIO SOny đó nó chỉ phát được âm thanh 5.1 (về hình ảnh thì là FullHD rồi) qua đầu DVD kiêm Amply của nó thôi, nó kg có cổng Coaxial/Optical hay HDMI in (cái này rất quan trọng, những bộ dàn của SOny có cái "in" này thương trên 10tr)” vậy thì nếu mình quyết định chơi AIO , mình chỉ cần chọn loại dàn nào có AVR (đầu DVD kiêm amp) có đầy đủ cổng HDMI và Optical/Coaxial (như bác nói thường là trên 10tr) thì là ok phải ko ạh ?
3. Vậy là không có một sự kết nối nào từ HDP qua AVR? Vì từ trước giờ mình toàn hiểu theo kiểu từ HD Player kết nối với (1) TV để có hình ảnh và (2) AVR để có âm thanh (nếu đúng vậy thì hoàn toàn có thể chứng minh trình độ về HD của mình là quá bết ~:>).
Không biết bác hiện ở đâu ạh? Nếu ở TP.HCM thì xin được gặp live một bữa uống café cho mở mang trình độ HD ạh, cảm ơn bác rất nhiều >:D<…
Mình xin phép đi qua từng mục nhé:
1. Cái hình vẽ của bác tương đối chuẩn (*), chỉ cần xóa mấy cái dấu ??? từ HDP sang Reciever đi là chuẩn luôn ;;)
2. Từ ý 1 mình đã trả lời thì ý 2-3 của bạn hoàn toàn chính xác, và chú ý quan trọng là dàn AIO đó phải có HDMI hoặc Optical/Coaxail in (rất quan trọng cái chữ in vì thằng TZ510 của mình có HDMI và COaxial nhưng đều out, kg có cái nào in cả). Nếu bác mua đc dàn như vậy thì chỉ cần sắm 2 cái dây HDMI, 1 cái từ HDP lên TV lấy hình ảnh, 1 cái từ HDP vào Receiver lấy âm thanh, thế là ngon nhất, đảm bảo chất lượng 5.1 đúng chuẩn (lý thuyết là thế ;)))
3. E ở HN bác ah, e cũng thích live một bữa uống café nhưng phải cái e với bác lại hơi xa. Có dịp e đc đi công tác hay đi chơi vào trong đó sẽ cố gắng hầu bác... ;;) ;))

vcbnamrom

Thật tình là đọc xong thấy nhẹ cả cái lòng quá. em dân bắc, định cư HCMC được 10 năm rồi, cũng thường về HN vào các dịp lễ tết, có ít bạn bè đằng quận Tây hồ (khu lạc long quân, đấy ạh), nó có cái quán cắt tóc gần trường Chu Văn An.
Nếu có dịp vào HCMC thì alo e nhé, mời bác chân thành ạh, một lần nữa cảm ơn bác rất nhiều >:D<

hoangtu85

Member

bác chủ cho mình xin số dt và nick yahoo nhé,mình cần bác tư vấn làm cái floating wall....mình ở SG,bác ở đâu thế ?

Bên trên