Nghe thử amply tàu giá 13 triệu

justbenice

Moderator
Hi các bác.
Đợt mình sửa nhà có làm 1 phòng xem phim với setup loa Atmos bao gồm 7 loa dưới sàn và 4 loa trên trần. Mình đã có 1 cái pow 7 kênh cho 7 loa dưới sàn, nhưng 4 loa trên trần thì cả năm nay chưa tìm được cái pow nào như ý để đánh tụi nó. Pow dỏm thì nhìn quá dỏm không xứng đáng mua, pow xịn thì quá đắt. Thậm chí mình từng nghĩ đến mua 2 cái Rotel RB-RB-1582 nhưng vẫn quá đắt 1 cách không cần thiết cho mấy cái loa Atmos .

Sau nhiều lần suy nghĩ cuối cùng mình quyết định mua thử 2 cái pow tàu lắp ráp thủ công trên taobao. Giá rất mềm chỉ có 13tr / 1 cái thôi. Và khi nhận được mình khá bất ngờ với 2 cái pow này.

Đây là con pow được bọn tàu làm theo mạch của chiếc pow Đức "The voice of Berlin 909" trị giá 40 ngàn USD.
Cảm nhận đầu tiên khi nhận được cái pow này là nó rất chất lượng, nhôm phay cao cấp, cực nặng, cả pow nặng trên dưới 20kg. Pow được làm bằng những linh kiện có thể nói là tốt, biến áp xuyến 800W với lõi bằng lõi từ của Nhật. Phần công suất được làm bằng 20 con sò Sanken C2922/A1216 nổi tiếng , cho ra công suất 150W/ 1 kênh ở 8ohm và 300W/ 1 kênh ở 4 ohm.

Lòng mề cũng được thiết kế và thi công rất chỉn chu và khoa học :
0-02-06-50bfd765bb6971dd3d86a4c893bd24b11b478b5c76120fbfc9e2820714871a95_921d581c98ad17f0.jpg

0-02-06-6742c4ec317b217b19de9a0c8de662d4e2c3830bc63ab728eedc2c8ec805d096_27d409ae76853463.jpg

0-02-06-43dfa94b5c59db27899281ca1b9d8e12f2af77e59cb5bccacd5eea840f30988a_dcedacff58f9952c.jpg

Pow đầy đủ 2 cổng in XLR và RCA. Có khởi động mềm bảo vệ loa khi bật pow.

Chất Âm :
Mặc dù mua để đánh mấy loa xem phim Atmos, nhưng mình cũng tò mò chất lượng âm thanh của pow nên có đấu thử vào cặp loa Tannoy của mình để nghe. Khi so với pow Accuphase P7100 giá hơn 200tr thì mình thấy pow tàu cho 1 chất âm ấm, khá tách bạch với tiếng bass rất lực. Lúc mới gắn vào chưa chạy rà thì có vẻ tiếng đàn và tiếng hát hơi bị lạc tông chút, tuy nhiên sau khi mở liên tục gần 1 ngày thì mọi thứ hòa quyện vào nhau hơn, ổn hơn. Về cơ bản nó vẫn thua xa rất xa với cái pow Accuphase của mình, nhưng với tầm tiền 13tr thì có thể nói đây là 1 pow quá ổn trong tầm giá.

0-02-06-565f2f60b1d90b38698961caf993577c582e718075d3ad18f881023f767873b1_58601d815553e3da.jpg

Chỉnh sửa lần cuối:

K3nt

Active Member
Em thấy source âm thanh atmos ở các phim không giống nhau hay sao ấy mà cùng 1 amp/pow có phim atmos rất tốt có phim nghe ko thấy hiệu ứng. Thay pow có giải quyết được việc này không bác jbn ?

justbenice

Moderator
Em thấy source âm thanh atmos ở các phim không giống nhau hay sao ấy mà cùng 1 amp/pow có phim atmos rất tốt có phim nghe ko thấy hiệu ứng. Thay pow có giải quyết được việc này không bác jbn ?
Chủ yếu do số tiền đầu tư vào phim thôi bác. Nếu phim có sự đầu tư tốt thì mới có hình ảnh vầ âm thanh chuẩn được.

pandemonium

Well-Known Member
Bác có thể cho biết web mua và đặt hàng được không ạ. Nhìn đã thấy khá ổn với chất lượng mang lại rồi :D

justbenice

Moderator
"Về cơ bản nó vẫn thua xa rất xa với cái pow Accuphase của mình, nhưng với tầm tiền 13tr thì có thể nói đây là 1 pow quá ổn trong tầm giá".
Bác nói rõ kỹ vụ thua xa này em nghe cái, cụ thể là thua về điều gì ah?
Em hiện nay chỉ toàn nghe bằng đồ mình tự lắp, lâu lắm ko tiếp cận với thế giới audio hiện đại nên như ếch ngồi đáy giếng, muốn được hiểu thêm ah. Cảm ơn bác.
Hi bác,
Thường thì các bác diy amply hay dùng máy móc để đo đạc thông số sao cho dải tần số âm thanh ra chuẩn nhất có thể. Tuy nhiên một cái amply hay kô nhất thiết phải là 1 cái amply cực kì chính xác, mà nó phải có nhạc tính tốt. Mình kô diễn tả được nhưng nói chung cái amply xịn nó cho chất âm rất nhạc tính, quản lý tiếng bass rất tốt, tiếng treble rõ ràng mạch lạc và kô gắt chói. Nói chung khi mà so sánh kiểu như 1 trời 1 vực vậy.
Muốn cụ thể hơn bác ra thử mấy tiệm bán đồ audio high end và nghe thử sẽ rõ hơn nhiều.

justbenice

Moderator
Bác có thể cho biết web mua và đặt hàng được không ạ. Nhìn đã thấy khá ổn với chất lượng mang lại rồi :D

Đây là bản mình mua :
https://item.taobao.com/item.htm?sp...7901862.39.771616efPztWA8&id=577633300882&mt=

nó có bản cao cấp hơn với linh kiện rất xịn giá tầm 16tr :
https://item.taobao.com/item.htm?spm=a1z10.5-c.w4002-1017901862.32.190b16efqe4h1U&id=525891727613

Nhưng mình mua để đánh loa Atmos trên trần nên chỉ mua loại 13tr (Vì mình đánh 4 loa atmos nên cần 2 cái pow cỏ , mua 13tr cho rẻ)
Mua thì bác kiếm mấy đơn vị nhập hàng tàu như nhaphangchina.vn nhờ mua về, nó tính tiền công mua và tiền vận chuyện , tổng chi phí về Việt Nam tầm vài trăm nghìn thui bác.

justbenice

Moderator
Thật sự mình thấy chất lượng linh kiện và build ngoại hình cũng như chất lượng âm thanh cũng gần đạt tới cái pow Rotel rb-1582 giá gấp 3 lần rùi.
Rotel dòng thấp mình nghĩ cũng chỉ là hàng đặt tàu làm.

Riêng phần nguồn mình thấy con pow tàu này còn ngon hơn Rotel, với dàn tụ 120.000uF tách riêng biệt 2 phần nguồn cho 2 kênh và cái cục biến áp xuyến lõi Nhật 800W khi so với hàng Rotel chỉ có 4 cái tụ lọc nguồn chung cho 2 kênh tổng 60.000uF và cục biến áp 550W.

ko853

Well-Known Member
Pow China e thấy có dùng mạch soft start và mạch bảo vệ loa. Hai cái này làm giảm SQ tương đối. Bác Mod xem tìm cách bỏ nó ra được ko :D

justbenice

Moderator
Pow China e thấy có dùng mạch soft start và mạch bảo vệ loa. Hai cái này làm giảm SQ tương đối. Bác Mod xem tìm cách bỏ nó ra được ko :D
Em lại thấy khá cần thiết, và không biết bỏ ra thì có hơn được cái gì không :D Về cơ bản 13tr thì em đã quá hài lòng rồi nên kô muốn mod miếc gì thêm cho nó nữa. hehe.

Giả sử có thời gian và có hứng thú độ điếc thì việc đầu tiên em làm sẽ là mua cái nắp nhôm hoặc đồng chụp kín cục biến áp lại cho ngầu, thay dàn tụ nguồn 12 con tụ bằng loại xịn hơn nữa thôi.
Nhưng mà nói cho cùng, nếu làm thì kô còn 13tr nữa, mà cũng kô còn là ngon bổ rẻ nữa.

Chỉnh sửa lần cuối:

ko853

Well-Known Member
Em lại thấy khá cần thiết, và không biết bỏ ra thì có hơn được cái gì không :D Về cơ bản 13tr thì em đã quá hài lòng rồi nên kô muốn mod miếc gì thêm cho nó nữa. hehe.

Giả sử có thời gian và có hứng thú độ điếc thì việc đầu tiên em làm sẽ là mua cái nắp nhôm hoặc đồng chụp kín cục biến áp lại cho ngầu, thay dàn tụ nguồn 12 con tụ bằng loại xịn hơn nữa thôi.
Nhưng mà nói cho cùng, nếu làm thì kô còn 13tr nữa, mà cũng kô còn là ngon bổ rẻ nữa.
Đồ hãng họ bán đại trà cho nhiều đối tượng sử dụng trong đó có nhiều người không rành kỹ thuật nên họ làm dựa trên tiêu chí an toàn và tiện dụng. Nhưng trong audio, an toàn và tiện dụng thường đánh đổi bằng SQ nên em hay mod để tối ưu hóa trong khả năng cho phép.

Em lấy vd cái BACL Lioa của e nó có soft start và mạch bảo vệ sự cố. Em bỏ hết và thay bằng 1 công tắc phụ giống như Dũng audio hay làm. Mạch soft start làm tăng nội trở của thiết bị lên rất nhiều và bản thân nó còn sinh ra nhiễu ở các linh kiện. Như cái cuộn dây rơ le sinh ra từ trường ảnh hưởng tới dòng điện chạy qua các tiếp điểm của nó đặt kế bên và các linh kiện khác nằm gần.

Mạch bv loa thì e ko rành nên chưa vọc bao giờ :D

Cái pow China của bác em thấy mod nhẹ ở ngõ input được đó. Bác xác định dùng balance hay unbalance rồi đấu dây trực tiếp bỏ qua cái công tắc chuyển đổi SQ sẽ tăng lên. Cái công tắc đó nó giống cái e hay mua trên shopee 25k/cái. Gắn nó vào ngõ input của pow 100tr theo e nghe cũng ko hay nỗi :)

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator
Đồ hãng họ bán đại trà cho nhiều đối tượng sử dụng trong đó có nhiều người không rành kỹ thuật nên họ làm dựa trên tiêu chí an toàn và tiện dụng. Nhưng trong audio, an toàn và tiện dụng thường đánh đổi bằng SQ nên em hay mod để tối ưu hóa trong khả năng cho phép.

Em lấy vd cái BACL Lioa của e nó có soft start và mạch bảo vệ sự cố. Em bỏ hết và thay bằng 1 công tắc phụ giống như Dũng audio hay làm. Mạch soft start làm tăng nội trở của thiết bị lên rất nhiều và bản thân nó còn sinh ra nhiễu ở các linh kiện. Như cái cuộn dây rơ le sinh ra từ trường ảnh hưởng tới dòng điện chạy qua các tiếp điểm của nó đặt kế bên và các linh kiện khác nằm gần.

Mạch bv loa thì e ko rành nên chưa vọc bao giờ :D

Cái pow China của bác em thấy mod nhẹ ở ngõ input được đó. Bác xác định dùng balance hay unbalance rồi đấu dây trực tiếp bỏ qua cái công tắc chuyển đổi SQ sẽ tăng lên. Cái công tắc đó nó giống cái e hay mua trên shopee 25k/cái. Gắn nó vào ngõ input của pow 100tr theo e nghe cũng ko hay nỗi :)

Mình cũng công nhận cái mạch soft start nó ảnh hưởng tới chất âm. Nhưng ở đây là pow rẻ tiền, nên mình thấy nó cần thiết hơn là gây hại, khi tắt bật sẽ kô gây tiếp bụp bụp ở loa.
Cám ơn bác vụ cái công tắc balance và unbalance :D Em dùng toàn balance nên sẽ nghe bác bỏ đi. kaka

Bên trên