Người dùng phổ thông ko rành IT : Giải pháp chơi HD , lưu trữ dữ liệu dung lượng lớn thuận tiện và c

laodatma

Member
Ðề: Người dùng phổ thông ko rành IT : Giải pháp chơi HD , lưu trữ dữ liệu dung lượng lớn thuận tiện và chi phí hợp lí ?

hì , ngu thì phải chịu khó nghe chứ bác ... Ai chê ta mà chê đúng là thầy của ta mà :D
Nói chung em vẫn chỉ dám nghĩ đến giải pháp bình dân tiện dụng thôi . Cái PRo Nas cả đống tiền lại phải có kiến thức IT thì em chưa dám nghĩ , vả lại tới giờ em mới giới hạn đến 10 cái HDD đổ về thôi mà bác ...đã có gì ghê gớm đâu ạ ?

Bác lại khiêm tốn quá rồi, thất bác "bình" bên thớt của bác justbenice cho thấy bác đâu có như bác nói :D

Với nhu cầu & những gì bác đang có thì nên có 1 cái kho để tống tất cả những gì đang có trong mấy cai hđ hiện có vào đây, tổ chức biên tập cho hợp lý rồi cứ thế update dân dât vào, khi nào đầy thì mở rông theo chiều ngang (cắm thêm) vì hầu hết các thiết bị là kho dữ liệu đều cho phép lằm việc đó. Các hdd hiện có cũng chẳn vứt đi vì có thể tận dụng tốt :D

bluke

Ðề: Người dùng phổ thông ko rành IT : Giải pháp chơi HD , lưu trữ dữ liệu dung lượng lớn thuận tiện và chi phí hợp lí ?

Đúng như laodatma nói bác ạh. Nhu cầu của bác không còn được gọi là bình dân nữa rồi. Nếu như thế thì tốt nhất là bác nên làm 1 con Pro Nas để lưu trử sll. Lúc đầu là 1 - 2 HDD rồi dần dần mở rộng ra. Nhưng đa số NAS đều chạy Linux nên đối với dân non IT thì hơi khó nếu có vấn đề trục trặc xảy ra. Còn không nếu bác muốn lưu trữ lâu dài thì chơi tape bảo đảm lưu trử 100 năm vẩn không có vấn đề gì.

Box ext của em là box buffalo xịn đó bác chứ không phải box TQ đâu bác àh. nếu bác sợ nóng thì ra Nhật Tảo mua thêm vài cái quạt độ vào là mát rượi ngay thôi.

Daithanhthai

Active Member

Bác lại khiêm tốn quá rồi, thất bác "bình" bên thớt của bác justbenice cho thấy bác đâu có như bác nói :D

Với nhu cầu & những gì bác đang có thì nên có 1 cái kho để tống tất cả những gì đang có trong mấy cai hđ hiện có vào đây, tổ chức biên tập cho hợp lý rồi cứ thế update dân dât vào, khi nào đầy thì mở rông theo chiều ngang (cắm thêm) vì hầu hết các thiết bị là kho dữ liệu đều cho phép lằm việc đó. Các hdd hiện có cũng chẳn vứt đi vì có thể tận dụng tốt :D

dạ em rất ngưỡng mộ và mong học được theo bác justbenice , nhưng thông tuệ được như bác ấy thì với em là vô khả . em thì chỉ nghĩ cái gì ăn sẵn có sẵn dễ hiểu thôi ạ

Đúng như laodatma nói bác ạh. Nhu cầu của bác không còn được gọi là bình dân nữa rồi. Nếu như thế thì tốt nhất là bác nên làm 1 con Pro Nas để lưu trử sll. Lúc đầu là 1 - 2 HDD rồi dần dần mở rộng ra. Nhưng đa số NAS đều chạy Linux nên đối với dân non IT thì hơi khó nếu có vấn đề trục trặc xảy ra. Còn không nếu bác muốn lưu trữ lâu dài thì chơi tape bảo đảm lưu trử 100 năm vẩn không có vấn đề gì.

Box ext của em là box buffalo xịn đó bác chứ không phải box TQ đâu bác àh. nếu bác sợ nóng thì ra Nhật Tảo mua thêm vài cái quạt độ vào là mát rượi ngay thôi.

đâu cứ phải nhiều 1 chút thì ko là bình dân bác ơi ? Và cũng chính vậy đó , Pro Nas hay Popular Nas thì em cũng chịu thôi
Trước khi có HDD dung lượng cao thì nhà em toàn lưu theo DVD , Tape bác nói đến nó là cái gì thế ạ ? Băng cối giống phim Mỹ nó ghi lại cuộc gọi 911 ạ ? Cái đó cũng ko dễ cho việc quản lí lắm đâu bác à
em cũng băn khoăn sao cái HDD box của Bufalo rẻ quá bác há , chưa kiểm chứng chất lượng ra sao chứ mấy cái có thương hiệu chút toàn 5-700k ko hà

bluke

Nó rẽ là vì đó là hàng container, 2nd hand 100% nên nó rẽ nhưng bác mở ra xem board mạch nó thì phải nói cực đẹp và yên tâm hơn vì nó là dành cho thị trường Nhật xài. Còn những box thương hiệu 500k - 700K mà bác nói là nó là hàng xách tay hay nhập khẩu phải đóng thuế. Mà nhiều khi nó cũng là hàng "công" nhưng đưa lên công ty nên thành giá cao hơn thôi. Với lại cái 200K mà em nói thì nó chỉ là cái base chạy USB 2.0 thôi nếu bác thích thì nó vẫn có hàng chạy eSata, USB3.0 dòng đó thì 1 cái cũng 500k trở lên rồi.

Tape là supper pro rồi tape là dạng lưu dữ liệu lên trên băng từ. Mọi thứ nó đều thua thằng HDD chỉ ăn HDD ở chổ thời gian lưu trử của nó lên hàng trăm năm thôi. Còn HDD khi chép vào rồi để đó không xài thì cũng vài chục năm thì cũng tự động toi.

laodatma

Member

Để làm được như bác justbenice thì cần tiềm lực tài chính, ý tưởng & tay nghề mod sáng tạo còn thì về IT cũng chỉ xài win7 (như cái laptop bác đang xai thôi). Nếu có 2 cái tôi nói từ đầu thì cứ theo chẳng có vấn đề gì.

Mình tài chính có hạn nên cũng giống bác bluke chơi hàng 2nd thôi (nói vậy chứ nhiều hàng hiệu mà bỏ ra so về mạch, tinh xảo thì khối hàng hiệu cũng chạy vãi hàng):
- Lưu trữ thì tạm thời là LS-Quad cắm đủ 5 hdd 1,5tb chơi, khi nào có nhu cầu sử dụng thì còn 2 port usb của nó (nếu cần cắm thêm 1 cổng 1 cái box quatro, mỗi box 4 hdd chại raid nữa thì có mà lưu nhọc).
- Chuyên down thì 1 chú DHGL có cái hdd > 100gb vứt đâu (nhà, cq) cũng tiện
- Thi thoảng mang đi giao lưu, copy tạm thì 1 cai box 160gb 2,5 cho túi quần.
- Quản lý mấy cái đó thì có lap còi sắm cả 3 năm nay vẫn chạy tốt.

Công nhận bác Bluke cũng vui tính nhưng ý tưởng dúng tape của bác tư vấn là chuẩn 100% vì những thứ cần lưu trữ lâu dài người ta vẫn xài tape. Tuy nhiên đó lại là cả 1 câu chuyện dài về đầu tư, kỹ năng sư dung, vận hành. Cách đây hơn chục năm năn nỉ đủ kiểu mới sắm được cho CQ 1 cái đầu tape bé như ổ đĩa CD nhưng giá tiền = con matiz ở thời điểm đó, sắm được bộ mấy cái tape thì lo nâng như nâng trứng, hứng như hứng hoa vì k tuyết phục được mua cái bộp bảo quản nó (giá tiền gấp khá nhiều lần cái đống tape). Chơi cái gì khổ cái đó! :D

Vài dòng góp vui giúp các bác thư giãn cuối tuần! :D

Bên trên