Nguồn phát Lossless tốt nhất

trungtnhp

Member
Vì lười đút ra đút vào nên em lại muốn tìm hiểu thêm về lossless. Các bác tư vấn cho em nên dùng nguồn phát lossless gì ạ. Em được biết có PC, HDP nhưng em lại không thích thể loại này. Có thiết bị nào nhét ổ cứng vào như HDP mà nghe lossless hay hơn không nhỉ ? DAC em có rồi.

C_Pham

Well-Known Member
Ðề: Nguồn phát Lossless tốt nhất

Vì lười đút ra đút vào nên em lại muốn tìm hiểu thêm về lossless. Các bác tư vấn cho em nên dùng nguồn phát lossless gì ạ. Em được biết có PC, HDP nhưng em lại không thích thể loại này. Có thiết bị nào nhét ổ cứng vào như HDP mà nghe lossless hay hơn không nhỉ ? DAC em có rồi.

Ngoài cách này thì em chưa biết thêm cách nào khác (PC và Laptop là 1).

Nếu bác muốn tìm hiểu thêm ngoài những thứ PC hay HDP kể trên thì mời bác dùng Ipad hoặc iphone phát lossless trong itunes qua airpot express rồi cắm vào DAc. ngoài ra nếu bác dùng airport Express bác có thể tận dụng được nguồn phát từ PC. Bác chỉ việc ngồi 1 chỗ , dàn âm thanh 1 chỗ phát qua software airfoil hoặc itunes tới Aiport express mà k cần phải nối dây nhợ gì. Cá nhân em thấy mấy HDP tầm tầm nghe nhạc lossless k hay tẹo nào.

trungtnhp

Member

Cảm ơn các bác tư vấn nhưng như thế này vẫn chưa giải quyết được vấn đề. Em ghét phải cấu hình nghe nhạc rối rắm, ngại lắm. Cái em muốn là một thiết bị chuyên dùng để đọc lossless nó xuất tín hiệu digital nguyên bản ra cổng output, từ đây em nối thẳng vào DAC rời để giải mã tín hiệu. Nếu dùng PC thì em sợ tín hiệu ra của nó bị áp đặt trước khi tới DAC bởi soundcard. Lúc đó thì lại rườm rà khoản cấu hình soundcard. HDP thì em nghe rồi, tiếng bí bách lắm, nghe như đấm vào tai.

vtv3hd

Member
Thiết bị nhét hdd phát tín hiệu thẳng ra DAC thì là HDP chứ còn gì nữa ? Hay dở là do DAC , Amp, loa chứ cái hdp có tội gì ? Đừngbaor là bác cắm đường hoa sen từ hdp ra DAC đấy nhé!!!

iSmart

Em dùng DAC Rotel RDD06 có cổng USB chơi trực tiếp được file nhạc, nêu chơi trực tiếp thì hay hơn chơi qua đầu HD dù em đã dùng đầu Dune HD Max và test cùng một file!

binh1201

Ðề: Re: Nguồn phát Lossless tốt nhất

Hay dở là do DAC , Amp, loa chứ cái hdp có tội gì ? Đừngbaor là bác cắm đường hoa sen từ hdp ra DAC đấy nhé!!!

Em cũng cùng thắc mắc này: nếu dùng HDP chỉnh passthrough tín hiệu âm thanh số (tức là chỉ truyền đi tín hiệu 0 và 1) qua DAC thì sao lại có chuyện hay hoặc dở do HDP vậy các bác???

thoachip

Active Member

Mình chế 1 cái ổ cứng nghe nhạc, kiểu usb nghe nhạc là đc mà bác :))

siusiuenen

Oppo bluray player + hard drive docking station ( chọn loại tốt không thì hỏng hard drive) + hard drive

Oppo bluray player + portable hardrive qua cổng USB

HDP player dù loại nào đi nữa âm thanh + hình ảnh rất tệ ! PC tốt hơn nhiều !

DAIYOU

Active Member

Oppo bluray player + hard drive docking station ( chọn loại tốt không thì hỏng hard drive) + hard drive

Oppo bluray player + portable hardrive qua cổng USB

HDP player dù loại nào đi nữa âm thanh + hình ảnh rất tệ ! PC tốt hơn nhiều !

Kết nhất dòng cuối cùng của cao thủ này ,Oppo thường phát Bluray mà so sánh với Full HD ,không đến nỗi tệ như mô tả quá đáng,Không lẽ vất hết HDP mua Oppo về dùng?

siusiuenen

Kết nhất dòng cuối cùng của cao thủ này ,Oppo thường phát Bluray mà so sánh với Full HD ,không đến nỗi tệ như mô tả quá đáng,Không lẽ vất hết HDP mua Oppo về dùng?

Cám ơn bác đã cho em làm cao thủ !
Trở lại topic, bác chủ thread hỏi phương án nào tốt nhất thì em chỉ muốn trả lời chính vào câu hỏi của bác ấy ! Và đấy là ý kiến của em ! Bác cứ việc nêu ý kiến của mình, và hãy trả lời thẳng vào topic cho bác ấy vì người hỏi là bác ta !
Đặt trường hợp bác ấy đang phân vân giữa chọn HDP hay phương án tốt nhất em đưa ra là Oppo ( cho là giá cả gấp đôi HDP player tốt nhất như Dune chẳng hạn so với Oppo tầm trung) thì đối với mình nó vẫn đáng ! Còn với mấy cái HDP của thằng mọi rợ tung của thì em vứt thùng rác như bác nói trong trường hợp của em, mấy cái laptop, PC làm được việc tốt hơn nó nhiều bác ạ !

Nếu của bác thì tùy bác thôi chứ em đâu có bắt buộc, hay khuyên bác bỏ nó vào thùng rác, và đó là chuyện của bác, em cũng chả quan tâm lắm đâu vì nó không thuộc phạm trù của topic này !

Thằng em em có mua cái MK808 về sài, nổi điên em build cho nó cái HTPC nhỏ gọn cho nó sài , giờ nó còn để lăn lóc , nếu bác chịu tiền shipping về em gửi tặng bác !

Chỉnh sửa lần cuối:

hiepbibi

Member

Cám ơn bác đã cho em làm cao thủ !

Thằng em em có mua cái MK808 về sài, nổi điên em build cho nó cái HTPC nhỏ gọn cho nó sài , giờ nó còn để lăn lóc , nếu bác chịu tiền shipping về em gửi tặng bác !

Cái vụ này em xin đăng ký 1 vé =D>

Daviddat

Member

Hay và dở nó đi cùng với túi tiền bác ạ,mấy cái vụ này thật sự mệt đây.

kusanagi

Vụ này đúng là hay. Có điều đọc 1 hồi thấy mấy bác trong đó phán "nghe lossless hay hay ko là từ DAC trở đi" (ý là transport thế nào cũng được) thì chán hẳn.

Một số vấn đề tự mình phải đóng học phí để trải nghiệm bác ạ, có thể bác ấy chưa nghe qua 1 con transport nào ngon thôi. Con Squeezebox Touch nếu chơi em thấy khỏi lăn tăn vụ transport luôn vì nó có thể dùng với mấy con chuyên dụng như M2tech Hiface2, AudioGD DI .v.v.. qua USB ( Squeezebox Touch có thể nhận 1 số DAC trực tiếp qua USB luôn nhưng số lượng hạn chế )
Em rất thích con này nhưng phải cân đối ngân sách chi tiêu đành phải chờ giá hạ nhiệt vì giờ giá nó lên đắt quá (> $500 trên ebay), trước đây chỉ gần 1/2

tienlequoc

Well-Known Member

Dự là cuối năm sẽ có Android box tích hợp DAC 2 kênh sịn với mức giá phải chăng. Khi đó các thần dân của lossless có thêm một sự lựa chọn với giá rẻ nhưng chất lượng vượt trội. :D

dungtoandung

Well-Known Member

Mod Tiến : Mình chỉ cần android box nó passthrout qua Optical để cho DAC rời bên ngoài giải mã là được. Bác chỉ cho em cái Box nào với

Bên trên