NHẠC LOSSLESS LÀ GÌ ?

trinhtrungtnut

Re: Ðề: NHẠC LOSSLESS LÀ GÌ ?

Về nhạc lossless
Âm thanh ghi trên đĩa CD sử dụng định dạng file WAV với chuẩn định dạng pulse-code modulation (PCM). Đây là những tín hiệu âm thanh gốc, không bị nén. Những định dạng khác như mp3, wma, aac, ogg, mpc đều bị nén, làm âm thanh bị sai lệch rất nhiều so với thực tế. Với nhạc lossless, đầu vào là âm thanh gốc của CD, các phần mềm nén luôn cố gắng nén giữ liệu mà không làm mất chi tiết. Khi giải nén hoặc khi nghe trực tiếp lossless, âm thanh tạo ra sẽ gần với tín hiệu từ CD gốc nhất.
Về kỹ thuật lossless
Để nén nhạc theo định dạng lossless, người ta sử dụng phần mềm Exact Audio Copy hoặc Monkey Audio Compressor. Để nghe nhạc mà không bị thêm bớt thay đổi các dải tần, người ta sử dụng phần mềm Foobar2000. Để ghi đĩa, có thể sử dụng phần mềm Nero burning hoặc Burrrn- một phần mềm miễn phí đặc biệt. Tất cả đều có thể tìm thấy dễ dàng trên Internet.
(sưu tầm)
Còn muốn xem đầy đủ thì vào đây

thế này thì khó nhỉ ??? cảm ơn bác đã giảng giải nha

DAIYOU

Active Member
Ðề: NHẠC LOSSLESS LÀ GÌ ?

Các bạn cứ hiểu nôm na là nhạc lossless là dạng Copy của CD gốc ,cho nên chất lượng gần bằng cới CD.

Một bài hát MP3 có dung lượng khoảng 5Mb thì Lossless khoảng 25Mb.

Một vài bài Lossless chuẩn để test âm thanh khoảng 400Mb/bài.

Nhạc Lossless được ghi hay conver theo chuẩn .Flac ,Wav và .Ape.

lehuytrinh

Well-Known Member

Cái ông doanvancuong là 2k rồi mà cứ quăng bom cho anh em à .Bác ý biết thừa rồi mà cứ lập topic để thu hút anh em đấy

phuongkts

Member

Cuối cùng củng biết chút chút, nhưng hiểu thì cần vọc thời gian, thank các bác đã hướng dẩn

fulloflove

loss = mất; less = ít....

tầm bậy ^:)^
-less là tiếp vĩ ngữ nghĩa là ko chứ ai nó less là ít. less đứng 1 mình mới là ít
loss-less là ko mất, nghĩa là toàn bộ thông tin sau khi decode vẫn đc giữ nguyên y như trước lúc nén

careful = cẩn thận, careless = ko cẩn thận chứ đâu phải ít cẩn thận
homeless là ko nhà chứ có phải ít nhà đâu. đc như vậy thì ng homeless còn giàu hơn kẻ chỉ có 1 căn nhà nữa
bó tay với tiếng Anh căn bản

Chỉnh sửa lần cuối:

Hai Scm

Active Member
Do quá trình nén người ta xóa bớt những âm thanh ko cần thiêt thôi mà bạn

Nó nén ngẫu nhiêu chứ không xóa âm thanh theo chủ đích đâu bác, âm trung và cao mất nhiều hơn âm trầm.... nên bác thấy file mp3 phát trên loa cột cứ đùng đoàng mà âm cao sáo, mất đâu cả...

daid5h4

là nhạc chất lượng cao nên nặng hơn nhạc thường 3-4-5 lần gì ấy, nghe sâu hơn và hay hơn nhạc bt.

boysaurang

mình đang cần 1 bộ phim cực hài (HD càng tốt) anh em nào có phim nào xem cực hài không share mình với
có link tải càng tốt! tks!

Bên trên