Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

trung224

Well-Known Member
Xin chào các bác, em là một người chơi Audio trẻ. Vì sinh ra trong thời đại digital nên gu thưởng thức của em cũng nghiêng về nhạc số chứ không phải là đĩa than, băng cối như nhiều gạo cội trong diễn đàn (nói chung em có từng nghe vinyl, rất hay nhưng em bị dị ứng với những tiếng click nổ lép bép của đĩa than, em muốn âm nền phải hoàn toàn tĩnh). Và khi đã thích thì phải tìm hiểu, đồng thời do cũng học về điện tử nên cũng có chút căn bản, em cũng tích luy được một ít kiến thức và kinh nghiệm chơi. Được bác justbenice khích lệ, em viết cả ra đây để các bác vào bàn luận, gạch đá em xin nhận.

Tạm xóa để sửa đổi, bổ sung

Chỉnh sửa lần cuối:

tokimto

Active Member
Ðề: Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

Một bài viết chia sẻ kiến thức rất giá trị, thank bác nhiều.

DanielTran

Well-Known Member

Bác trung224 là người trẻ nhưng bác đọc rất thấu đáo, những bài viết này sẽ rất có ích cho nhiều người bước chân vào nhạc số. Ở post thứ 2 bác đưa ra ưu điểm về scaling của nhạc số rất hay!

Hiện tại nhiều người nghe nhạc số vẫn cho rằng nó hơi sắc, lạnh; và vẫn thích analog do tính truyền cảm đến từ âm sắc ấm áp của nó. Giải quyết yếu tố này về mặt kỹ thuật mình cho rằng đó là do sự chênh lệch về trở kháng, và người ta hay chêm thêm buffer vào giữa nguồn âm và thiết bị khuếch đại. Nếu bác có quan tâm về cân bằng trở kháng và buffer thì bác viết thêm một post về cái này nhé!

Bác Trung224 nên post giữ chỗ thêm vài post nữa, để sau đó anh em vào bình luận cho vui. Mọi người bình luận cũng sẽ giúp khích lệ người viết hơn.

Góp ý vậy thôi, nhờ bác JBN xóa post này!

lequynhan

Well-Known Member

Cảm ơn bác chủ trung224!

Em đọc mà hoa cả mắt, bài dài thế. Bác chỉnh chút ở các mục chính cho chữ đậm béo lên cho anh em dễ phân biệt :D

justbenice

Moderator

Cảm ơn bác chủ trung224!

Em đọc mà hoa cả mắt, bài dài thế. Bác chỉnh chút ở các mục chính cho chữ đậm béo lên cho anh em dễ phân biệt :D

Ngồi viết từng đấy chữ chắc bác chủ cũng mệt . hehe. em đã sửa hộ bác chủ cho gọn gàng hơn.

justbenice

Moderator

bác trung224 nhớ dành chỗ vài post sẵn, bác từ từ làm luôn 1 loạt bài tiếp theo về các loại DAC, các loại kết nối của DAC và ưu diểm từng loại, điểm mạnh yếu của từng loại transporter, các cách sử dụng DAC nghe nhạc từ đơn giản nhất , tích kiệm nhất cho đến phức tạp và chuyên nghiệp :D Bác cứ dành sẵn khoảng 5 post. Bác viết đến đâu , thì phía dưới anh em sẽ chia sẻ thêm đến đó.

ngdhieu

Well-Known Member

Viết cả đống lý thuyết cao siêu thế nhưng lý thuyết cơ bản nhất của việc chuyển đổi ADC và DAC thì chưa thấy đề cập tới.
Mình xin đố bác chủ topic và các bác khác.

Tại sao là 44.1kHz mà không phải 36kHz, 50kHz, 60kHz, v.v... ? ;))

justbenice

Moderator

Viết cả đống lý thuyết cao siêu thế nhưng lý thuyết cơ bản nhất của việc chuyển đổi ADC và DAC thì chưa thấy đề cập tới.
Mình xin đố bác chủ topic và các bác khác.

Tại sao là 44.1kHz mà không phải 36kHz, 50kHz, 60kHz, v.v... ? ;))

https://en.wikipedia.org/wiki/44,100_Hz
:D
Nhưng từ từ bác. Đợi bác trung224 post dành chỗ vài chỗ đã !

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Bài viết bác chủ có tâm huyết nhưng với trình độ em đọc cho vui chứ không dám phán xét...hay ý kiến gì...

Frey

Active Member
Re: Ðề: Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

-Bài viết bác chủ có tâm huyết nhưng với trình độ em đọc cho vui chứ không dám phán xét...hay ý kiến gì...

Thay vì đọc cho "vui" thì bác lấy thời gian đó để bồi dưỡng kiến thức rồi share với ae chứ chém gió làm gì cho mỏi tay?

dungtam25

Well-Known Member

Đọc bài viết của bác trung224,em ngộ ra nhiều điều,mà trước đây em biết nhưng vẫn còn mơ hồ.Mong bác viết tiếp,để em mở thêm kiến thức.
Á! Nhân đây các bác cho em hỏi các con dac dùng trong thiết bị y tế là dùng cho các thiết bị cụ thể nào?
Thanhk các bác trước.

thanhyk

Well-Known Member

Anh làm em mường tượng đến 'siêu âm', còn khi nói Dac là nói về âm nhạc, hình như trong thiết bị y tế không có 'nghe nhạc'...
(già rồi vẫn sợ già sao anh)

dungsin_lqd

Well-Known Member

Bác Dũng hãy vô tư đi! ...........

justbenice

Moderator

Đọc bài viết của bác trung224,em ngộ ra nhiều điều,mà trước đây em biết nhưng vẫn còn mơ hồ.Mong bác viết tiếp,để em mở thêm kiến thức.
Á! Nhân đây các bác cho em hỏi các con dac dùng trong thiết bị y tế là dùng cho các thiết bị cụ thể nào?
Thanhk các bác trước.

Không nhất thiết DAC phải là đổi từ tín hiệu âm thanh kĩ thuật số sang Analog vì từ DAC nghĩa là Digital to Analog Converter. Nó chuyển đổi tất cả tín hiệu kỹ thuật số sang analog, và nếu vậy thì việc áp dụng trong Y tế, Quân Sự là chuyện bình thường. Ví dụ điều khiển 1 quả tên lửa, nó được lập trình bằng kỹ thuật số thì phải đổi nó sang tín hiệu analog để các motor cánh lái có thể hiểu và thực thi chứ. Hoặc Các máy chụp Xquang Kỹ thuật số, thì cuối cùng nó vẫn phải chuyển sang analog để ... in phim ra được chứ ?

Bên trên