NHẠC VÀNG là gì?

tieubao-64

Well-Known Member
Ðề: NHẠC VÀNG là gì?

Bác nói em mới nhớ.
Đúng là bác Trịnh Công Sơn được đặc biệt xếp riêng 1 dòng nhạc.
Nhiều khi nghe nhạc Trịnh mà bị nói là nhạc vàng sến xẩm tức lộn cả ruột.

Đọc của bác làm mình nhớ lại hồi trước mình đi mua dĩa nhạc nó đưa 1 đống kg lựa dc cái nào, mới hỏi nó có nhạc Trịnh, Phạm Duy, Ngô thụy Miên.. kg thì các bác biết nó trả lời sao kg???? Nó nói à nhạc sến đó hả !!!!!!!!!!!!! Pó tay luôn
Có 1 chỗ thì nói đó là nhạc sang ( nghe trang trọng quá ) nên chỉ mua ở chỗ đó

Theo Mình Thì Nhạc Vàng Là Mấy bài Ca Cổ Kiểu Phi Nhung Vs Quang Lê . Đại Khái Thế :D

huydtr

Mình cũngkhông hiểu tại sao gọi là nhạc vàng

kisazi

Member
:D mình thì lúc buồn buồn chán đời lên mạng kiếm mấy nhạc này nghe, phê hết biết! Rồi ngủ lúc nào cũng ko biết.

behattieu82

Moderator
Thành viên BQT

Theo em nhạc vàng là nhạc xưa, nhẹ nhàng, tình cảm, sâu lắng cả trong lời ca lẫn tiết tấu, âm thanh,.. đi vào lòng người trái lập với nhạc thị trường bây giờ nghe mà ngán ngẩm cho người sáng tác.

therain

Well-Known Member

nghe nhạc cũng lâu rồi mà ko định nghĩa đc là gì nữa, vậy nhạc sến (bolero) là 1 phần của nhạc vàng phải hong mấy bác .

Giahuy2012

Member

Lần đầu tiên em nghe hai từ này là sau 30/4/75.Đò là những thể loại nhạc sáng tác trước năm 75 của các nhạc sỹ miền Nam.Có lẽ xuất phát từ các bố ấy,màu vàng là màu não nề,ủ dột,ủy mị..nói chung khi nghe thể loại nhạc này con người sẽ thụ động,không còn muốn phấn đấu,lao động..Cho nên tất cã các loại nhạc trước 75 ca ngợi tình yêu đôi lứa,tan vỡ,chia ly,ạu sầu các bố gom vào và gán cho cái tên là nhạc vàng,rồi cấm lưu hành,phổ biến.Chỉ có một số ít bản nhạc được phép lưu hành như Nối vòng tay lớn của TCS...thì được lưu hành.Bây giờ thì thoáng hơn nhiều rồi,đa phần thể loại nhạc vàng đều được phép lưu hành
Còn đối trọng với thể loại nhạc vàng là nhạc đỏ,thể loại này ca ngợi tính chiến đấu,lao động cụ thể như Năm anh em trên một chiếc xe tăng,Bài ca Năm Tấn....
Em chỉ biết có thế theo thiển ý,bác nào biết thêm thì vào phán tiếp ạ . E nghĩ cũng giống bác dungtam25 ạh

caothudeche

Moderator

Lần đầu tiên em nghe hai từ này là sau 30/4/75.Đò là những thể loại nhạc sáng tác trước năm 75 của các nhạc sỹ miền Nam.Có lẽ xuất phát từ các bố ấy,màu vàng là màu não nề,ủ dột,ủy mị..nói chung khi nghe thể loại nhạc này con người sẽ thụ động,không còn muốn phấn đấu,lao động..Cho nên tất cã các loại nhạc trước 75 ca ngợi tình yêu đôi lứa,tan vỡ,chia ly,ạu sầu các bố gom vào và gán cho cái tên là nhạc vàng,rồi cấm lưu hành,phổ biến.Chỉ có một số ít bản nhạc được phép lưu hành như Nối vòng tay lớn của TCS...thì được lưu hành.Bây giờ thì thoáng hơn nhiều rồi,đa phần thể loại nhạc vàng đều được phép lưu hành
Còn đối trọng với thể loại nhạc vàng là nhạc đỏ,thể loại này ca ngợi tính chiến đấu,lao động cụ thể như Năm anh em trên một chiếc xe tăng,Bài ca Năm Tấn....
Em chỉ biết có thế theo thiển ý,bác nào biết thêm thì vào phán tiếp ạ . E nghĩ cũng giống bác dungtam25 ạh
Nhạc trước năm 1945 gọi là nhạc xưa, hay nhạc tiền chiến.
Bài Nối Vòng Tay Lớn không thể xếp vào nhạc vàng được, xếp vào nhạc đỏ cũng được nhưng không xuôi lắm.

lamb1304055

Active Member

Sau 1975 thì bài "Hoa Sứ Nhà Nàng" lên ngôi. Vì đó là bài nhạc trữ tình duy nhất được phép lưu hành

thegioidienmay

Em chỉ biết có thế theo thiển ý,bác nào biết thêm thì vào phán tiếp ạ :D

Em thấy bác này có nói có vẻ hợp lý

lethosq

"Nhạc vàng là tên gọi dòng tân nhạc Việt Nam ra đời trong thập niên 1960 với lời ca trữ tình bình dân được viết trên những giai điệu chậm buồn đều đều (bolero, rumba, ballade...), âm hưởng dân ca, hát bằng giọng thứ quãng âm trung hoặc trầm."
bác google bảo thế :D

Bên trên