Nhờ các bác giỏi về điện tử vào giúp em với ạ

blackrosevba

Chào các bác! em có 1 vấn đề với chiếc TV 50U30, mong được các bác có kinh nghiệm hỗ trợ em với ạ!
Tình hình là TV nhà em xem truyền hình cáp VCTV có 1 số kênh bị nhiễu (các kênh khác vẫn xem bình thường), sọc ngang màn hình. em có gọi kỹ thuật bên VCTV đến kiểm tra giúp, thì họ nói là nhiễu này là do TV nhà em. Hiện tượng là như thế này: khi em đi để chân đất tiếp xúc với nền nhà, tay em mà chạm vào chỗ tiếp nối từ cáp vào TV, thì hiện tượng sọc nhiễu trên biến mất (gần như hoàn toàn), còn em bỏ tay ra, thì kênh đó lại bị nhiễu. Em không hiểu biết về điện tử cho lắm, nên nhờ các bác nào giỏi về điện tử, hoặc có kinh nghiệm trả lời giúp em, là lỗi nhiễu trên có phải là do TV của em không ạ? và nếu khắc phục thì có cách nào ko ạ? cảm ơn các bác nhiều ạ. [-O<

trung750

Member
Ðề: Nhờ các bác giỏi về điện tử vào giúp em với ạ

Thằng KTV VCTV này làm ăn vô trách nhiệm quá.nếu đúng như bác nói,nó phải kiểm tra lại dây cho bác,kiểm tra jack cắm bằng máy xem nó có thiếu mát?tín hiệu bao nhiêu?,vv....
Trước tôi bị hơi nhiễu 1 chút,HTV cho nhân viên kiểm tra lại hết,kiểm tra ra tận hộp ngoài đường,cuối cùng hộp đẩy phía trước tín hiệu mạnh quá,nó giảm xuống là hết nhiễu ngay,cũng mất cả buổi.Bác cứ gọi nó xuống bảo kiểm tra cho bằng được

Lambn

Member

bác thử nối 1 cái dây từ chỗ nối cáp trực tiếp xuống mặt đất xem, phải để dây hở nhé...có thể khắc phục được tình trạng đó

blackrosevba

Cái nối đất như bác nói, em cũng đã thử trước khi hỏi các bác. nhưng vẫn không hết sọc nhiễu được. chỉ có em sờ tay vào thì mới hết.
Trường hợp của nhà em thì không biết có giống như bác Trung750 nói không, vì lần trước KTV của VCTV đến cũng cầm máy đo, xong nói với em là tín hiệu nhà anh vẫn bình thường, rồi phán là do TV nhà em.
em thì hiểu biết về lĩnh vực điện tử này hạn chế, nó phán thế thì biết vậy, nên mới nhờ các bác hiểu biết hơn trợ giúp ạ.

Chắc lại phải 3 năm nữa vắng nHA ngày chủ nhật nếu ko co tiền mua K+

dragon82

Active Member

bạn nên mua 1 cục kích sóng của TQ có bán rất phổ biến khoảng 200k thì phải, ngay cả dân đi lắp tivi cũng thường mang sẵn để bán cho khách hàng, đa số dây ăng ten chạy trong tường thì tín hiệu đều bị giảm đi, nên có thiết bị kích sóng sẽ giúp sóng mạnh hơn hẳn và hết hiện tượng nhiễu hình

YeuNhac

Banned

TV plasma thường có ổ điện vào 3 chân. Dây nguồn và ổ cắm điện trên tường có đủ 3 chân không?

Gọi điện cho nó đến khắc phục.Dọa nó ko hết thì cắt luôn,1 tiếng sau là thấy mặt nó liền hà =))

blackrosevba

Nhà em đã gọi cho KT của VCTV đến lần thứ 3 rồi, nó không khắc phục được, và nói là tại TV của mình.
Còn cái dây nguồn, phần nối vào TV thì có 3 chân, chứ còn phần ra ổ cắm nhà iem chỉ có 2 chân thôi ạ.
Còn cái mua cụ kích sóng, thì iem cũng có hỏi 1 số bác trên diễn đàn rồi, cục đó chỉ có tác dụng khi tín hiệu đầu vào tốt, và bị suy yếu do chia ra nhiều TV thôi, nhà em có vào 1 TV thôi mà nó đã nhiễu (1 số kênh), nên cục kích sóng đó không có tác dụng. cáp nhà em cũng đi ngoài tường, chứ không đi âm tường ạ.
Ca này của em có vẻ khó nhỉ?! chưa bác nào từng bị qua! :D

YeuNhac

Banned

bác thử nối 1 cái dây từ chỗ nối cáp trực tiếp xuống mặt đất xem, phải để dây hở nhé...có thể khắc phục được tình trạng đó

Cái nối đất như bác nói, em cũng đã thử trước khi hỏi các bác. nhưng vẫn không hết sọc nhiễu được. chỉ có em sờ tay vào thì mới hết.

Nhà em đã gọi cho KT của VCTV đến lần thứ 3 rồi, nó không khắc phục được, và nói là tại TV của mình.
Còn cái dây nguồn, phần nối vào TV thì có 3 chân, chứ còn phần ra ổ cắm nhà iem chỉ có 2 chân thôi ạ.

TV nầy phải nối đất bảo vệ để giữ an toàn cho người xử dụng. Giải pháp tạm thời có thể dùng biến áp cách ly.

Cái nầy dùng để khử tiếng hù, cũng có thể có tác dụng trong trường hợp nầy

hay nhờ thợ DIY

C= 1 - 100nF , > 250V AC

blackrosevba

Bác YeuNhac có thể chỉ cụ thể hơn giúp em được không ạ? Cái như bác nói có thể mua được ở đâu? hoặc nhờ ai DIY được ạ? cảm ơn bác nhiều ạ.

Bên trên