Nhờ các bác tư vấn chọn UPS giúp em với!

kilik

Member
Chả là em hay down fim, ổ cứng toàn mua 3tb chứa cho sướng. Trước em toàn mua ổ wd green cho nó rẻ. Nhưng đợt rồi tiêu mất 2 em ổ vì bad sector, tự dưng nó lăn ra chết mất bao nhiêu dữ liệu lẫn công down fim.em nghĩ chắc do khu nhà em nó hay cắt điên bất chợt mà toàn lúc đang down hoặc copy dữ liệu nên ổ nó đi sớm( một phần cũng do ổ green lởm,con ổ black vẫn sống tốt, giờ em đang chuyển sang dùng ổ red mà chưa biết có tốt hơn ko). Thế nên e định sắm con ups để bảo vệ cái đống dữ liệu ki cóp bấy lâu. Không biết có bác nào trên này đã từng dùng ups hay có kinh nghiệm có thể tư vấn cho em chọn hãng nào và địa chỉ mua ở đâu uy tín,ngon, bổ rẻ(em ở hn).em cũng search trên mạng về cách chọn ups rồi nhưng còn lơ mơ vụ này lắm.Thanks các bác trước.

kilik

Member
Ðề: Nhờ các bác tư vấn chọn UPS giúp em với!

Hic,không có bác nào trên diễn đàn từng dùng bộ lưu điện ạ? Em search trên mạng toàn quảng cáo, không có mấy bài tư vấn của các bác từng dùng thực sự! Bác nào biết vào giúp em với,thanks các bác rất nhiều !

dolongbinh1122

Well-Known Member

Santak UPS offline 1000 VA ( TG 1000 ) Công suất 1000VA / 600W
Hãng sản xuất Santak
Model 1000 VA (TG 1000)
công suất 600W
Điện áp vào:220VAC (165 ~ 265VAC);Điện áp ra 220V +/- 10% (chế độ acqui).Tần số nguồn ra: 50Hz +/- 1Hz (chế độ acqui); Tương thích với máy phát điện;6 phút với 50% tải

ttlinhha

Well-Known Member

Em nghĩ bác down phim là chạy máy cả đêm chứ chạy ban ngày thì đc bao nhiêu? mà lúc chạy suốt thì lúc cắt điện bác có dậy tắt máy đc ko mà mua UPS? Em thấy phương án này ko khả thi lắm. Để phòng trường hợp này em làm 1 ổ 250Gb chỉ để download thôi, còn ổ lưu thì e rút ra ( mua cái box Orico cắm rút nóng là đc)

hoaitrung

Super Moderators

Mình cũng toàn xài HDD 3TB của WD. mấy năm rồi check vẫn không hề thấy bad dù không UPS và cũng hay bị cúp điện bất chợt. Nhìn profile của bác chủ có vẻ không giống dân down phim tại HDVN mà là dân chơi tor. Nếu vậy thì hại ổ cứng ghê lắm :D

kilik

Member

Mình cũng toàn xài HDD 3TB của WD. mấy năm rồi check vẫn không hề thấy bad dù không UPS và cũng hay bị cúp điện bất chợt. Nhìn profile của bác chủ có vẻ không giống dân down phim tại HDVN mà là dân chơi tor. Nếu vậy thì hại ổ cứng ghê lắm :D
Trước em cũng chơi tor nhưng mà gần 1 năm nay mua acc fshare nên toàn down fshare trên hdvn thôi bác ạ! Em chả hiểu sao em đi 2 cái ổ WD Green rồi, giờ một ổ đang bad, vừa down vừa ghê ko biết lúc nào e nó teo.Bảo hành thì không biết có được bảo hành khi bad thế này ko các bác?Ổ em vẫn đang hoạt động bình thường nhưng nhìn đám bad mà hơi hãi!

kilik

Member

Em nghĩ bác down phim là chạy máy cả đêm chứ chạy ban ngày thì đc bao nhiêu? mà lúc chạy suốt thì lúc cắt điện bác có dậy tắt máy đc ko mà mua UPS? Em thấy phương án này ko khả thi lắm. Để phòng trường hợp này em làm 1 ổ 250Gb chỉ để download thôi, còn ổ lưu thì e rút ra ( mua cái box Orico cắm rút nóng là đc)
UPS có chức năng tự động tắt máy khi nguồn điện gặp sự cố bác ạ! Dòng rẻ tiền thì ko có nhưng các dòng chất lượng tốt một chút có chức năng kết nối với pc qua usb để cài phần mềm quản lý tự động tắt bật máy được bác ạ!( Em thấy các website quảng cáo thế) :D

lequynhan

Well-Known Member

Bác kilik lăn tăn về nguồn thì phải xem bác bỏ bao nhiêu tiền đã. Còn bình dân thì như bác dolongbinh1122 bảo em đấy được. Em cũng dùng 1 em SANTAK BLAZER 1000VA - E này hơn 3 năm nay không vấn đề gì. Có điều chán không thèm cài phần mềm Winpower vì nó phiền hà lắm! hihi!

kilik

Member

Bác kilik lăn tăn về nguồn thì phải xem bác bỏ bao nhiêu tiền đã. Còn bình dân thì như bác dolongbinh1122 bảo em đấy được. Em cũng dùng 1 em SANTAK BLAZER 1000VA - E này hơn 3 năm nay không vấn đề gì. Có điều chán không thèm cài phần mềm Winpower vì nó phiền hà lắm! hihi!
Em cũng ko định mua cái đắt tiền quá,chỉ cần dòng bình dân thôi. Con SANTAK BLAZER 1000VA - E em cũng đang ngắm, có điều xem có con nào hợp lý và công nghệ tốt hơn thôi vì em này cũng ra lâu rồi. Không biết trước bác mua ở đâu và giá bao nhiêu thế?

kilik

Member

Em cũng ko định mua cái đắt tiền quá,chỉ cần dòng bình dân thôi. Con SANTAK BLAZER 1000VA - E em cũng đang ngắm, có điều xem có con nào hợp lý và công nghệ tốt hơn thôi vì em này cũng ra lâu rồi. Không biết trước bác mua ở đâu và giá bao nhiêu thế?

pioneer700

Riêng UPS thì em bỏ phiếu cho dòng EATON hoặc APC, mấy thương hiệu này chắc các bác ít nghe song dùng tương đối bền. Nếu có điều kiện thì bác chủ chơi loại online, còn không thì chơi loại off-line thì không tốt bằng đâu, nhưng được cái cũng tạm được và ... rẻ hơn nhiều! Còn công suất đối với máy tính thì ko cần nhiều, chỉ cần đến 1 KVA là thoải mái thôi!

kilik

Member

Riêng UPS thì em bỏ phiếu cho dòng EATON hoặc APC, mấy thương hiệu này chắc các bác ít nghe song dùng tương đối bền. Nếu có điều kiện thì bác chủ chơi loại online, còn không thì chơi loại off-line thì không tốt bằng đâu, nhưng được cái cũng tạm được và ... rẻ hơn nhiều! Còn công suất đối với máy tính thì ko cần nhiều, chỉ cần đến 1 KVA là thoải mái thôi!
Em không đủ tiền để chơi dòng online dù cũng rất muốn :D . Em cũng đang ngắm qua dòng Eaton,APC hoặc Up select nhưng nhiều quá,ko biết chọn hãng nào. thấy bên Phúc Anh có bán mấy em Eaton với Up Select giá rẻ hơn so với Santak. Bác có biết chỗ nào bán uy tín, giá cả phải chăng không ạ?

phamhongson

Well-Known Member

UPS chỉ có tác dụng lưu điện vài phút thôi. Do đó nó chỉ có tác dụng khi mình ngồi làm việc hoặc xem phim thôi, còn mất điện khi tải phim ban đêm thì bó tay. Để tránh hỏng ổ khi tải phim qua đêm thì nên cho nó ghi luôn phim đang tải về ổ C hoặc phân vùng khác trên ổ cài Win, sau khi tải xong hôm sau mới gắp nó sang ổ 3TB chứ nếu tải thẳng vào ổ 3TB thì dễ toi ổ 3TB như chơi, UPS cũng chả giúp được gì. Còn UPS thì chỉ cần 500VA thôi, bất kỳ hãng nào cũng OK hết. Cơ quan mình có cả đống UPS thải ra, nhặt bất kỳ cái nào về thay bình ắc quy mới là lại OK vì nó chỉ toi ắc quy chứ mạch hầu như không hỏng.

lequynhan

Well-Known Member

Em không nhớ rõ lắm vì phiếu BH ở nhà. Nhớ mang máng là khoảng 2.8M thì phải. Không đắt như bây giờ. Em mua của Hà Nội Computer thì phải. hihi!

kilik

Member

UPS chỉ có tác dụng lưu điện vài phút thôi. Do đó nó chỉ có tác dụng khi mình ngồi làm việc hoặc xem phim thôi, còn mất điện khi tải phim ban đêm thì bó tay. Để tránh hỏng ổ khi tải phim qua đêm thì nên cho nó ghi luôn phim đang tải về ổ C hoặc phân vùng khác trên ổ cài Win, sau khi tải xong hôm sau mới gắp nó sang ổ 3TB chứ nếu tải thẳng vào ổ 3TB thì dễ toi ổ 3TB như chơi, UPS cũng chả giúp được gì. Còn UPS thì chỉ cần 500VA thôi, bất kỳ hãng nào cũng OK hết. Cơ quan mình có cả đống UPS thải ra, nhặt bất kỳ cái nào về thay bình ắc quy mới là lại OK vì nó chỉ toi ắc quy chứ mạch hầu như không hỏng.
UPS rẻ tiền tầm 500-1tr thì ko có chức năng tự động tắt máy tính khi mất điện chứ loại tầm 2tr đổ lên thì nó có phần mềm quản lý có thể đặt tính năng tự tắt máy khi mất điện mà bác!

Bên trên