Nhờ các bác tu vấn nghe nhạc losless

chungvanson

Tình hình là em đang xem phim bằng em Kaibo K200 nhưng em muốn nghe nhạc losless nữa vâyh em phải làm thế nào ạ .
Hiện nay em đang có bộ âm thanh 2 kênh và bộ xem phim nhưng nếu kết nối bằng đường optical qua âm ly hai kênh thì em không thể còn kết nối qua đường zắc av thì chất lượng âm thanh rất chuối các bác giúp em được không ạ, xin lỗi em là gà nên hỏi hơi chuối:|

lehoang40

Ðề: Nhờ các bác tu vấn nghe nhạc losless

Dàn 2 kênh của bác gồm những gì? Bác cần phân biệt là nghe không đạt vì HDP hay dàn 2 kênh trước khi quyết định đầu tư thêm cái gì nhé.

chungvanson

Dàn 2 kênh của bác gồm những gì? Bác cần phân biệt là nghe không đạt vì HDP hay dàn 2 kênh trước khi quyết định đầu tư thêm cái gì nhé.
Dàn hai kênh của em nghe CD rất ổn bác ạ như vậy có thể loại trừ dàn hai kênh, như theo bác nói thì em phải kiếm một em DAC về nữa là ổn phải không ạ?

lan806

Well-Known Member

Các bác có kinh nghiệm giúp em vơí, tại sao DVD có bộ DAC 24/192 trong khi đó CD xịn mới có 24 vậy tại sao nó không hay bằng CD nhỉ ?
Đầu bluray chạy CD liệu có hay tương đương đầu CDP không nhỉ? Em thấy Trần Anh bán BDP của LG giá 3tr nếu hay thì em quất luôn, tiện đôi đường đỡ phải mua CDP.

lehoang40

Tất cả các DVP đều có DAC 192/24bit cả bác à, vì có như vậy nó mới có thể giải mã DTS hay AC3. Nhưng không có nghĩa là nó sẽ có chức năng Upscaling, còn các CDP 24bit là do nó có chức năng upscaling (còn up được đến đâu, tai mình có nghe ra cái upscaling hay không là vấn đề khác bác nhé)
Cùng 1 tính năng, nhưng các DAC khác nhau sẽ cho chất lượng giải mã khác nhau, giống như Onkyo khác với Denon vậy đó.
Chất lượng audio output của các CDP, DVP và BDP không chỉ tùy thuộc vào DAC, mà còn nhiều cái khác nửa như bộ cơ, các linh kiện tụ, trở, dây dẩn...:)

chungvanson

Nói tóm lại theo em hiểu là em có thể dùng Kaibor k200 của em làm nguồn phát được đúng không ạ? Và muốn chất lượng âm thanh tốt thì cần một em Dac nữa tốt đến đâu nữa thì lại tuỷ thuộc vào chủng loại , chất lượng của DAC và dây dợ nữa thôi đúng không ạ/

lehoang40

Nói tóm lại theo em hiểu là em có thể dùng Kaibor k200 của em làm nguồn phát được đúng không ạ? Và muốn chất lượng âm thanh tốt thì cần một em Dac nữa tốt đến đâu nữa thì lại tuỷ thuộc vào chủng loại , chất lượng của DAC và dây dợ nữa thôi đúng không ạ/

Chính xác bác ạ, bác vào đây xem thêm nè:
http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=81288

Mình thì mình thích cái tube buffer hơn là DAC.

chungvanson

Bác cho em hỏi thêm chút nữa nhé vậy khi dùng thêm DAC ngoài thì kết nối giữa K200 với DAC bằng đường Optical hay là đường analog hả bác?

lehoang40

Bác cho em hỏi thêm chút nữa nhé vậy khi dùng thêm DAC ngoài thì kết nối giữa K200 với DAC bằng đường Optical hay là đường analog hả bác?

Từ HDP vào DAC là optical hay Coaxial, từ DAC ra amply là analogue.

chungvanson

chungvanson

Vâng! Các bác có thể cho em biết thêm một số thông tin của Dac không ạ cái món này mới với em quá

minizip

Member

các bác cho hỏi là mua cái con dac trên về cắm vô ampli và hdp là nghe hay hơn so với hdp nối thẳng ampli dugn ko ạ
mà có cần dùng amp 2kenh cho hay ko ạ. hay receiver 5 kênh bt cũng dc ạ:-S

lehoang40

các bác cho hỏi là mua cái con dac trên về cắm vô ampli và hdp là nghe hay hơn so với hdp nối thẳng ampli dugn ko ạ
mà có cần dùng amp 2kenh cho hay ko ạ. hay receiver 5 kênh bt cũng dc ạ:-S

Tốt nhất là em xem mượn ai được DAC Magic về ghép thử vào bộ dàn nhà em để nghe thử rồi tự đánh giá, chứ đừng nghe tư vấn chay em ạ.
Bản thân anh thì nhận thấy một amply 2 kênh ngon thì nó phát losless cũng hay phết đấy.

Aeolus Kratos

Well-Known Member

Em cũng đang quan tâm vấn đề này.

-Cho em hỏi nếu đầu tư lossless theo hướng này mà dùng loa là loa máy tính Aego M thôi. Ko qua amply 2 kênh. Thì dùng DAC nối analog trực tiếp vào Aego được ko ạ? Chất âm nó có bằng dùng pc đánh foobar qua soundcard ko?

-Như vậy thì có cần đầu HDP chơi nhạc lossless ngon như Dune Base hay ko? Hay chỉ cần đầu xàng xàng như con Kaiboer K200 là được?

Em xin cảm ơn.

lehoang40

Em cũng đang quan tâm vấn đề này.

-Cho em hỏi nếu đầu tư lossless theo hướng này mà dùng loa là loa máy tính Aego M thôi. Ko qua amply 2 kênh. Thì dùng DAC nối analog trực tiếp vào Aego được ko ạ? Chất âm nó có bằng dùng pc đánh foobar qua soundcard ko?

-Như vậy thì có cần đầu HDP chơi nhạc lossless ngon như Dune Base hay ko? Hay chỉ cần đầu xàng xàng như con Kaiboer K200 là được?

Em xin cảm ơn.

Loa máy tính thì đầu tư DAC chỉ phí thôi em, cái này anh từng phân tích rồi, dãi tầng của các loa vi tính rất hẹp không thể phát huy tác dụng của DAC được.
Mà HDP nghe nhạc ngon cũng không nhất thiết phải là Dune em ạ, anh đang ghép AC Ryan Playon (mà qua ngả analogue nhé) với amply 2 kênh nghe rất hay đây, không thua con dune là mấy đâu.

minizip

Member

Tốt nhất là em xem mượn ai được DAC Magic về ghép thử vào bộ dàn nhà em để nghe thử rồi tự đánh giá, chứ đừng nghe tư vấn chay em ạ.
Bản thân anh thì nhận thấy một amply 2 kênh ngon thì nó phát losless cũng hay phết đấy.

ko ko anh ạ. ý em ko phải là thế, ý em hỏi là dac có thay thế dc 1 amp 2 kênh ko hay thôi.
cách dùng dac thế này : hdp ->dac --> loa
hay : hdp--> dac--> receiver---> loa :-??
mà bé như em đi ra ngoài bảo cho mượn audio thì :-S họ sẽ X(L-)=;b-( anh ạ

lehoang40

ko ko anh ạ. ý em ko phải là thế, ý em hỏi là dac có thay thế dc 1 amp 2 kênh ko hay thôi.
cách dùng dac thế này : hdp ->dac --> loa
hay : hdp--> dac--> receiver---> loa :-??
mà bé như em đi ra ngoài bảo cho mượn audio thì :-S họ sẽ X(L-)=;b-( anh ạ

Phải có amply hay receiver em ạ, bản thân DAC chỉ là upscaling tín hiệu thôi, không thể nối thẳng ra loa. Mà DAC qua receiver thì nghe nhạc cũng chẳng hay hơn được bao nhiêu đâu em, vấn đề nghe nhạc của Receiver phần lớn là do mạch công suất chứ không phải do tín hiệu.

minizip

Member

Phải có amply hay receiver em ạ, bản thân DAC chỉ là upscaling tín hiệu thôi, không thể nối thẳng ra loa. Mà DAC qua receiver thì nghe nhạc cũng chẳng hay hơn được bao nhiêu đâu em, vấn đề nghe nhạc của Receiver phần lớn là do mạch công suất chứ không phải do tín hiệu.

như vậy kết luận là em cần mua 1 con amp 2 kênh. chạy đôn đáo lo tiền nong dc gần 8tr nhưng ko dám đi mua vì sợ ~:>. cái thằng polk nhà em ghép với yamaha nghe mỗi rock mấy nhạc nặng là dc, chứ bảo nó kéo nhạc nhẹ thì#-o

Aeolus Kratos

Well-Known Member

Loa máy tính thì đầu tư DAC chỉ phí thôi em, cái này anh từng phân tích rồi, dãi tầng của các loa vi tính rất hẹp không thể phát huy tác dụng của DAC được.
Mà HDP nghe nhạc ngon cũng không nhất thiết phải là Dune em ạ, anh đang ghép AC Ryan Playon (mà qua ngả analogue nhé) với amply 2 kênh nghe rất hay đây, không thua con dune là mấy đâu.

Thanks anh.

Tại em thấy mọi người khen chip sigma dữ quá (mà Dune base là đại diện tiêu biểu) Nghe lossless là thiên hạ vô địch, âm thanh chip sigma nghe sướng hơn realtek.... này nọ nên em cũng đang ráng nhịn ăn tích góp tiền mua con HDP có chip sigma thử ghép vào Aego xem nó oánh thế nào anh ạ :"> .

Mà em hỏi câu hơi ngu cái: HDP em có thể kết nối 2 dàn loa riêng biệt cho nó được ko ạ? Tức là em nối Optical vào 390XP chẳng hạn để xem phim và nối analog vào Aego nghe nhạc. Có cách nào HDP nó tự động set tín hiệu ko? Khi xem phim DTS thì set qua digital. Nghe flac, ape hay wav thì set qua analog?

Bên trên