Nhờ các bác tư vấn vị trí đặt loa 5.1 cho phòng ngủ

Duy Mochi

Member
Hi các bác, chả là e mới tậu 1 con loa logitech Z906 để xem phim trong phòng, nhưng giờ ko biết đặt loa vị trí thế nào cho hợp lý. E có tham khảo trên mạng là đặt loa loa surround cao hơn đâu người nghe 40 - 60 cm và đặt sau tai nghe là chuẩn, nhưng e ngồi sát tường nên chắc chỉ để loa vuông góc với tai dc. Còn loa front và Center + sub thấy mọi người bảo đặt thẳng hàng nhau nhưng giờ e muốn treo 2 con loa front lên bên cạnh tivi. Còn loa center e sẽ mua cái chân đế để đặt như trong ảnh.
Các bác có thể tư vấn giúp e để có hiệu ứng 5.1 tốt nhất được không, nếu chú thích vẽ qua qua vị trí treo vào trong ảnh cho e thì tốt quá. Xin lỗi vì có e hơi xấu trong ảnh :p.
Thanks các bác :D

caothudeche

Moderator
Lời khuyên cho bạn:
1. Cố gắng giảm thiểu tối đa thiết bị điện tử trong phòng ngủ, cho giấc ngủ ngon lành.
2. Đôi loa công suất quá nhỏ so với diện tích phòng, khó mà có được hiệu ứng tốt, (đừng tin vào cái 500W RMS, nó chỉ là của con Sub thôi).
3. Vị trí đặt loa tốt nhất (trừ loa Sub):
- Khoảng cách từ các loa đến điểm ngồi là bằng nhau, đảm bảo âm thanh đến tai cùng 1 lúc. (Với các đầu AVR nó có chức năng đo để tự cân chỉnh âm lượng, độ trễ giúp đơn giản hóa thiết lập cho người sử dụng tron các trường hợp loa đặt không đảm bảo được yêu cầu khoảng cách đều nhau đến điểm ngồi xem).
- Không nên đặt loa quá sát tường (nên cách khoảng 50cm), trường hợp của bạn loa nhỏ thì cách tầm 15-20cm cũng được.
- Độ cao loa là ngang tai người khi ngồi xem (treo cao hơn thì cho loa nghiêng xuống).
Trường hợp của bạn chỉ còn cách: 4 góc tường 4 cái.

Duy Mochi

Member
Cám ơn bác đã tư ván tận tình cho mình. Phòng mình 20m nên công suất loa cũng hơi bé thật. Mình định đặt loa cao hơn đâù 40cm rồi cho nó nghiêng xuống dưới. Mình ko hiểu cái cách tường 20cm lắm bạn giải thích giúp m dc ko? Cả mình đặt 2 loa front cao hơn center 1 chút thì có ảnh hưởng j ko bạn?
Thanks bạn @caothudeche

caothudeche

Moderator
Cám ơn bác đã tư ván tận tình cho mình. Phòng mình 20m nên công suất loa cũng hơi bé thật. Mình định đặt loa cao hơn đâù 40cm rồi cho nó nghiêng xuống dưới. Mình ko hiểu cái cách tường 20cm lắm bạn giải thích giúp m dc ko? Cả mình đặt 2 loa front cao hơn center 1 chút thì có ảnh hưởng j ko bạn?
Thanks bạn @caothudeche
Vì tường nó liên quan đến việc phản xạ âm thanh, nhất là âm bass.
Trích dẫn vnexpress:
"Những mảng tường quanh phòng nghe cũng liên quan tới cân bằng âm thanh tổng thể. Đặt loa gần tường, tiếng bass sẽ được tăng cường, khiến âm thanh trở nên nặng nề hơn. Có loại loa ngay từ đầu đã được thiết kế để đứng gần tường phía sau. Những loa này cần có sự phản xạ âm của phòng để làm cho âm thanh cân bằng và tự nhiên hơn. Những loa này khi đặt xa tường sẽ trình diễn rất yếu, âm thanh bị loãng. Song có loa sẽ phát tiếng dày và nặng nếu bạn đặt cách tường tối thiểu 1 m.
Tất cả bề mặt của phòng (trần, sàn, bốn bên tường) đều làm tăng âm lượng của tiếng bass. Càng gần góc tường, tiếng bass càng lớn. Nhiều hãng loa cũng nêu rõ khoảng cách cần thiết giữa hai loa và tường. Hãy đặt loa ở vị trí nhà sản xuất gợi ý, sau đó, bạn có thể thử nghiệm nhiều vị trí khác nhau theo ý muốn.

Khoảng cách giữa loa và tường phía sau ảnh hưởng tới chiều sâu âm thanh. Nhìn chung, loa càng xa tường sau, bạn sẽ cảm thấy âm thanh càng có chiều sâu. Sân khấu sâu và rộng ít khi xuất hiện ở những loa đứng gần tường hậu. Chỉ cần kéo loa ra xa vài chục cm, bạn đã thấy sự khác biệt giữa một sân khấu âm thanh đẹp và xấu.
Độ cao của loa ảnh hưởng tới độ cân bằng âm thanh. Dải tần của hầu hết các loa đều có sự thay đổi khi vị trí đặt loa lên cao hoặc xuống thấp. Những thay đổi này chủ yếu tác động đến tiếng trung và tiếng treble chứ hầu như không ảnh hưởng tới tiếng bass. Khi tai bạn ở vị trí vừa đúng tầm loa trung hoặc loa treble, âm thanh sẽ rõ nét hơn. Theo kinh nghiệm, vị trí của loa treble cách sàn từ 80-120 cm sẽ là độ cao đẹp nhất.

Góc của loa tác động đến độ cân bằng âm thanh, độ sâu và độ tập trung của âm hình. Hầu hết các loa cần đặt hơi nghiêng mặt về phía người nghe, nhưng có loa lại phải hướng thẳng về phía trước. Góc của loa có ảnh hưởng sâu sắc tới sự cân bằng giữa tần số trung và cao, độ tập trung của sân khấu âm thanh và cảm giác không gian, cũng như tính tức thì, trực diện của âm thanh…

Vì tiếng treble có hướng tính cao, nên việc chỉnh cho loa hướng về phía tai nghe sẽ tăng lượng tiếng treble bạn nghe thấy tại “điểm ngọt”. Nếu tiếng quá sáng thì có thể điều chỉnh lại bằng cách quay hướng loa lệch khỏi tai bạn một chút."

saobangftu

Trong phòng ngủ thì tùy theo diện tích phòng, nhưng theo em nên chọn bộ mini 5.1 như logitech z906. Cục sub để gần TV 4 loa vệ tinh treo 4 góc phòng.

Duy0110

Chào các bác,em không am hiểu nhiều về âm thanh lắm lên hỏi ngu các bác 1 tí nhé. Em mới mua bộ loa Logitech Z906 hàng secondhand mà về mở lên nó chỉ nói có 2 loa thôi. Em thử cả cổng quang và cổng hoa sen cũng chỉ ra 2 loa. Nguồn phát của em từ androidbox và điện thoại. Các bác cho hỏi làm thế nào để tất cả các loa đều nói,hay là em mua phải hàng đểu rồi. Thank các bác

caothudeche

Moderator
Chào các bác,em không am hiểu nhiều về âm thanh lắm lên hỏi ngu các bác 1 tí nhé. Em mới mua bộ loa Logitech Z906 hàng secondhand mà về mở lên nó chỉ nói có 2 loa thôi. Em thử cả cổng quang và cổng hoa sen cũng chỉ ra 2 loa. Nguồn phát của em từ androidbox và điện thoại. Các bác cho hỏi làm thế nào để tất cả các loa đều nói,hay là em mua phải hàng đểu rồi. Thank các bác
Ngoại trừ yếu tố các loa vệ tinh cháy, thì 2 yếu tố lớn dẫn đến chỉ có 2 loa front:
- Nguồn phát chỉ có 2 kênh hoặc 2.1.
- Thiết lập ở các thiết bị đang down mix xuống và chỉ xuất ra 2.0

vudao119

nhờ bài viết này nên mình đã biết cách đặt vị trí sao cho phù hợp
thank bác

Trung Nhân Mã

Hi các bác, chả là e mới tậu 1 con loa logitech Z906 để xem phim trong phòng, nhưng giờ ko biết đặt loa vị trí thế nào cho hợp lý. E có tham khảo trên mạng là đặt loa loa surround cao hơn đâu người nghe 40 - 60 cm và đặt sau tai nghe là chuẩn, nhưng e ngồi sát tường nên chắc chỉ để loa vuông góc với tai dc. Còn loa front và Center + sub thấy mọi người bảo đặt thẳng hàng nhau nhưng giờ e muốn treo 2 con loa front lên bên cạnh tivi. Còn loa center e sẽ mua cái chân đế để đặt như trong ảnh.
Các bác có thể tư vấn giúp e để có hiệu ứng 5.1 tốt nhất được không, nếu chú thích vẽ qua qua vị trí treo vào trong ảnh cho e thì tốt quá. Xin lỗi vì có e hơi xấu trong ảnh :p.
Thanks các bác :D

Trải nghiệm cá nhân khi nghe nhạc qua 5.1 trong phòng ngủ của mình là nó ù tai, hơi khó chịu vì hiệu ứng; Sau đó mình nâng cấp 2 loà front lên nghe nhạc theo chế độ stereo thì thấy ổn hơn

Bên trên