Nhờ giúp đỡ: HDP & reciever cho HT

hvt2205

Member
Kính chào các bác HD Cantho, em cũng ở CT, hehe...
Trước giờ em xem film bằng đầu DVD và Amly stereo. Ấp ủ 1 ngày sẽ sắm được 1 dàn mini home theatre xem film cho nó sướng.
Em thấy siêu thị điện máy bán nhiều dàn mini tích hợp sẵn, nhưng nghe các bác trên forum phán rằng mấy dàn ấy không hay và uy lực bằng dùng reciever 5.1 - 7.1...
Hiện nay tài sản em có là LCD SS40" C550 và bộ loa 5.1 họp chủng quốc (onkyo, kenwood,Yamaha) Kính nhờ các bác tư vấn giúp em:
1/ HD box dể sử dụng, có thể chơi được đĩa DVD, HDD 1.5T (nếu được blueray luôn thì tốt quá) vì em không rành công nghệ, không thể vọc HTPC.
2/ Em muốn mua reciever Yamaha A1 hoặc Pioneer VSA D7EX
Ngân sách dành cho vụ này là 12tr, em vừa chơi vừa học hỏi nên sẽ nâng cấp từ từ...
Xin cảm ơn các bác!

Chỉnh sửa lần cuối:
Ðề: Nhờ giúp đỡ: HDP & reciever cho HT

1/ HD box dể sử dụng, có thể chơi được đĩa DVD, HDD 1.5T (nếu được blueray luôn thì tốt quá) vì em không rành công nghệ, không thể vọc HTPC.
2/ Em muốn mua reciever Yamaha A1 hoặc Pioneer VSA D7EX
Ngân sách dành cho vụ này là 12tr, em vừa chơi vừa học hỏi nên sẽ nâng cấp từ từ...
Xin cảm ơn các bác!

1/ Egreat s7a pro gắn dược ổ cứng trong và gắn dvd vi tính bằng cổng sata bên ngoài box. nếu không cần dvd tích hợp trên box thì xài tvix slim s1 chất lượng hơn.
2/ receiver thì tùy thuộc loa đang xài hoặc loa có ý định mua có hạp với receiver hay không. a1 thì không có ý kiến, nhưng loa phải lớn vì công suất của nó khá lắm. d7ex thì phải tra serial vì có đời bị lỗi bốc khối. chính mình thì thấy yamaha a2 là vừa chơi, không khó chịu mà giá cả bình dân.

hien20071982

Active Member

1/ Egreat s7a pro gắn dược ổ cứng trong và gắn dvd vi tính bằng cổng sata bên ngoài box. nếu không cần dvd tích hợp trên box thì xài tvix slim s1 chất lượng hơn.
2/ receiver thì tùy thuộc loa đang xài hoặc loa có ý định mua có hạp với receiver hay không. a1 thì không có ý kiến, nhưng loa phải lớn vì công suất của nó khá lắm. d7ex thì phải tra serial vì có đời bị lỗi bốc khối. chính mình thì thấy yamaha a2 là vừa chơi, không khó chịu mà giá cả bình dân.

Anh lại dẫn bác ấy vào con đường A2 nữa rồi, mai mốt Cần Thơ thành lập A2 club quá

hvt2205

Member

Bác ơi, loa của em hơi nhỏ, chắc là chơi A2 như bác nói. ở CT mua A2 ở đâu có vậy bác, tầm giá khoảng bao nhiêu? Em thấy Cường Thành chỉ có mấy em Pioneer thôi. hic hic
Còn HDP em định chọn cái Dune smart (có blueray), không biết em này có sẵn ổ cứng trong không?
Mong nhận được tư vấn của các bác.
Xin cảm ơn

hien20071982

Active Member

hvt2205

Member

Báo cáo các bác là em đã rước A2 về nhà... Sau nửa ngày trời vật lộn với nó, cuối cùng cũng ra đủ 5.1, xem thử phim "Shooter" thấy hiệu ứng cũng ổn (chắc tại mới lần đầu nên thấy vậy). Hic, bước đầu vậy là mãn nguyện rồi. Hiện nay em đang tìm vị trí đặt sub cho có hiệu ứng tốt nhất. Khổ nỗi cái sub Onkyo SL10 nặng chừng 20kg, mỗi lần chuyển vị trí là toát mồ hôi với nó...
Còn vấn đề em nhờ các bác góp ý: Loa center đặt thấp hơn màn hình LCD khoảng 20cm, em cảm thấy lời thoại nhân vật hơi thấp, không đúng vị trí trên màn hình. Mong các bác chỉ giáo.
Cảm ơn các bác nhiều!

vominhtan74

Sub thì bạn để đâu cũng được, gần reciver thì đở tốn dây , riêng center thi tìm chổ nào phía sau center bắt vào tường : nếu không có không gian thì chịu thôi nghe riết quen :))

sub thì phải chịu khó dời vòng vòng, nếu thích bass mạnh thì đặt vào gốc tường, thích bass chắc thì xa gốc ra. tìm chổ nào hợp với vị trí ngồi, chứ không phải "để đâu cũng được" :D

center đặt thấp thì chêm mặt ngoài séo lên hướng mặt của người ngồi.

hvt2205

Member

Cảm ơn các bác chỉ điểm. Tối về em sẽ thử cả 2 cách mà bác vominhtan74 và knguyen429 hướng dẫn.;))

vominhtan74

sub thì phải chịu khó dời vòng vòng, nếu thích bass mạnh thì đặt vào gốc tường, thích bass chắc thì xa gốc ra. tìm chổ nào hợp với vị trí ngồi, chứ không phải "để đâu cũng được" :D

center đặt thấp thì chêm mặt ngoài séo lên hướng mặt của người ngồi.

chí lý ............ :))

Sub đánh xuống thì đặt lên tấm thảm (thảm chùi chân cũng được). Loa các kênh để sao cho mặt loa hướng vào mặt mình là ổn. cả 2 cái đó 2 bác trên đã nói rồi. Nhưng loa Front để thẳng vẫn tốt hơn vì cho âm hình chính xác hơn. Mà để thẳng thì lại phải tán âm. Nếu bác ko cầu toàn quá thì cứ để các loa hướng vào đầu mình là được (chiều cao, góc nghiêng...)

hvt2205

Member

Sub đánh xuống thì đặt lên tấm thảm (thảm chùi chân cũng được). Loa các kênh để sao cho mặt loa hướng vào mặt mình là ổn. cả 2 cái đó 2 bác trên đã nói rồi. Nhưng loa Front để thẳng vẫn tốt hơn vì cho âm hình chính xác hơn. Mà để thẳng thì lại phải tán âm. Nếu bác ko cầu toàn quá thì cứ để các loa hướng vào đầu mình là được (chiều cao, góc nghiêng...)

Ái chà, khuya thế mà các bác còn online àh. Tối qua em thử lùi sâu center và kê chếch lên 15 độ thì thấy cải thiện được chút (khoái thiệt). Em thích để front thẳng về phía trước như bác nói, còn sr em sẽ thử để ngang tầm và hướng vào tai mình xem sao, hehe...
Cho e hỏi thêm 1 vụ nữa: bình thường xem phim em nghe âm thanh từ loa sr lớn hơn từ cặp front một chút, không biết có phải do có center lo hết rồi nên front không cần phải to mồm mà chỉ chuyên về hiệu ứng thôi nhỉ? Các bác tư vấn giúp em nếu cần setup cho từng kênh thì làm sao? từ bữa đến giờ chưa đụng đến cái remote của receiver nữa...
Cái sub Onkyo SL10 em kê trên 1 tấm carton dày, dời ra xa góc tường rồi mà vẫn quánh rung nhà hàng xóm, em chỉ để ở giữa mức 2-3 thui..
Mong các bác chỉ giáo thêm, khi nào em "xuống núi" sẽ mời các bác cafe (em thường ở cafe bảo tàng/át chuồn vào giờ nghỉ trưa)
Đa tạ

hien20071982

Active Member

Ái chà, khuya thế mà các bác còn online àh. Tối qua em thử lùi sâu center và kê chếch lên 15 độ thì thấy cải thiện được chút (khoái thiệt). Em thích để front thẳng về phía trước như bác nói, còn sr em sẽ thử để ngang tầm và hướng vào tai mình xem sao, hehe...
Cho e hỏi thêm 1 vụ nữa: bình thường xem phim em nghe âm thanh từ loa sr lớn hơn từ cặp front một chút, không biết có phải do có center lo hết rồi nên front không cần phải to mồm mà chỉ chuyên về hiệu ứng thôi nhỉ? Các bác tư vấn giúp em nếu cần setup cho từng kênh thì làm sao? từ bữa đến giờ chưa đụng đến cái remote của receiver nữa...
Cái sub Onkyo SL10 em kê trên 1 tấm carton dày, dời ra xa góc tường rồi mà vẫn quánh rung nhà hàng xóm, em chỉ để ở giữa mức 2-3 thui..
Mong các bác chỉ giáo thêm, khi nào em "xuống núi" sẽ mời các bác cafe (em thường ở cafe bảo tàng/át chuồn vào giờ nghỉ trưa)
Đa tạ

đúng rồi đó bác. trong dàn phim loa center là loa trung tâm mà, nó chủ yếu phát ra âm thanh lời thoại và tiếng động trực diện, còn loa font chỉ dùng làm hiệu ứng thôi.

còn cà phê thì uống ngày thứ 7 hay chủ nhật đi, còn giờ nghỉ trưa đâu có ai rảnh đâu

Ko biết A2 chỉnh level từng kênh nó có tiếng xè xè cho mình chỉnh ko, nếu có thì dễ:
Trả level các kênh về 0 hết (ko tăng ko giảm).
chọn qua chọn lại giữa 2 kênh kế nhau để so sánh, cái nào nhỏ thì tăng lên.
Mục đích của việc căn chỉnh Level là làm cho các kênh ra cùng 1 âm lượng. Còn trong mỗi phim, loa nào kêu lớn kêu nhỏ là do ý của đạo diễn. Nhiệm vụ của mình là chỉnh dàn của mình cho đều thôi. Khi mở phim lên thì vặn volume cho vừa nghe lời thoại thì các đoạn hành động sẽ rất là thật. Có khi nào đang xem phim kinh dị, nghe tiếng gõ cửa bác chạy ra mở cửa ko? Nếu được như vậy là thành công rồi đó!
Ngoài ra còn khoảng cách loa nữa, mà cái này e thấy ko áp phê cho lắm.

vominhtan74

Đa tạ

tụi này tám dữ lắm nên thức khuya :))
sr mà nghe lớn hơn fr là không thể nào , có lẻ bác ngồi quá xa Fr và quá gần Sr . Sr nên bắt cao nơn tầm lỗ tai của mình nhưng tối đa không quá 1m8 (tùy thuộc vào cách bác ngồi : dươi đất hay ngồi trên ghế hay nằm trên sofa ). Còn sub nếu muốn kê thì cắt miếng đá Granite or cái gì càng nặng càng tốt, kê bằng thùng carton thì thôi khỏi kê tốt hơn : nó đánh quá thì hàng xom được nghe ké mà ko mất tiền :)) em spam chới đừng giận

hvt2205

Member

@hien20071982: em đang nhờ anh bạn xem lại cái center, không khéo lại cho ẻm lên đường luôn. :-?

@boyyoulife: khoảng cách loa front có áp dụng nguyên tắc 2/3 như bên stereo không bác? Em ít xem kinh dị vì "bà chủ nhà" không thích, nhưng mấy phim hành động thì cũng đôi khi bật dậy nhìn quanh xem có ai ghé chơi??

@ vominhtan74: chắc là em phải dời sr như bác chỉ rồi. cái sub thì em để trên tấm bìa carton gấp lại dày >2cm chứ hông phải để trên cái thùng carton bác ơi (nó nặng ~20kg thùng nào chẳng xẹp lép?) em về kiếm cái gì nặng nặng kê thử coi sao. Bác chỉ tận tình thế em cảm ơn không hết chứ giận gì, hè hè
Cảm ơn các bác

P/s: em mới qua topic xì pam, thấy các bác chơi stereo dữ quá, hơi bị pro!

vominhtan74

@hien20071982: em đang nhờ anh bạn xem lại cái center, không khéo lại cho ẻm lên đường luôn. :-?

@boyyoulife: khoảng cách loa front có áp dụng nguyên tắc 2/3 như bên stereo không bác? Em ít xem kinh dị vì "bà chủ nhà" không thích, nhưng mấy phim hành động thì cũng đôi khi bật dậy nhìn quanh xem có ai ghé chơi??

@ vominhtan74: chắc là em phải dời sr như bác chỉ rồi. cái sub thì em để trên tấm bìa carton gấp lại dày >2cm chứ hông phải để trên cái thùng carton bác ơi (nó nặng ~20kg thùng nào chẳng xẹp lép?) em về kiếm cái gì nặng nặng kê thử coi sao. Bác chỉ tận tình thế em cảm ơn không hết chứ giận gì, hè hè
Cảm ơn các bác

P/s: em mới qua topic xì pam, thấy các bác chơi stereo dữ quá, hơi bị pro!

tin em đi bác ... :)) có ngày bán nhà đó kha kha kha
bác chụp hình cái sub em coi thử xem, chắc ko cân lót gì đâu , em còn cái center Mission 73C nghe cũng được ...
thôi em dọt để mấy bác kia nói em chăn dắt bác thì khổ ...

Bên trên