Nhờ giúp đỡ ko nghe được DTS từ nguồn online.

oldfriend

Moderator
Haiz, nói ra thiệt xấu hổ nhưng không biết phải hỏi thôi, có gì mấy bác bỏ qua.

Bạn mình có bộ dàn xem phim "thông thường" gồm tivi Sony, dàn Denon đời mới hỗ trợ atmos với DTS:X, xem phim bằng Dune.... ( tivi Sony 42w700B và Denon X1200)

Vấn đề phát sinh khi bạn mình có nhu cầu xem phim chất lượng cao online, cụ thể vấn đề như sau: không thể nghe online được bất kỳ phim nào có âm thanh DTS hay AC3 ... Passthrough qua dàn được.

Sau khi biết vấn đề, mình cũng ko hình dung ra là bị lỗi gì, chắc là do setup thôi nhỉ, thế là vác Nvidia Shield và Q10 pro qua nhà bác ấy.

Kết nối: Nvidia Shield / Q10 pro ==> Hdmi ==> Denon ==> Hdmi ==> Tivi Sony.

(Setting trên Denon đã chọn HDMI audio out là AVR, đã tắt HDMI Standby Pass Through)

- Test offline chung với Dune thì tất cả ra Dts, Dts-hd bình thường.

- Test online thông qua Kodi, mục Xshare hay phần Fshare trong addon Itvplus và kể cả phần mềm Boba chọn các phim có DTS hay AC3... Tất cả đều không nghe được âm thanh passthrough qua dàn.

- Âm thanh bình thường khác như youtube hay kodi phim thường đều nghe được.

Lưu ý: cả Shield và Q10 pro mình đều đang xài và xem bình thường mọi thể loại.

Mình đã thử reset lại avr Denon, sure Shield và Q10 pro đều Raw hay Auto passthrough, đổi dây HDMI, đổi cổng Hdmi trên cả tivi lẫn avr....

Hiện tại vẫn đang bó tay ko biết nguyên nhân tại sao, đang nằm xem phim online DTS ở nhà chợt nghĩ có khi nào bộ dàn đó nó chặn nội dung phim online bản quyền không ??? Tra google thì có thấy kết nối MHL của tivi và HDCP 2.2 cũng có liên quan đến bản quyền...cơ mà không lý nào lại thế.

Toàn bộ là như vậy, nhờ các bác nào đi ngang thông não giúp mình và giúp tìm nguyên nhân khắc phục. Xin cảm ơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

dangquocha

Active Member
Em thì dính con Mini M8S ii chạy phim offline định dạng âm thanh DTS nó không hỗ trợ , thế là lại phải coi phim đó bằng Dune 303D , chán vãi mấy cái " ăn roi " này thật !!!! Lúc bán chẳng thấy bác nào nói rõ vấn đề này cả chỉ quảng cáo cho xôm tụ mấy ưu điểm còn khuyết điểm thì ém tiệt luôn cho khách hàng tự khám phá hahahaha :):)

thanhcdth

Active Member
Em thì dính con Mini M8S ii chạy phim offline định dạng âm thanh DTS nó không hỗ trợ , thế là lại phải coi phim đó bằng Dune 303D , chán vãi mấy cái " ăn roi " này thật !!!! Lúc bán chẳng thấy bác nào nói rõ vấn đề này cả chỉ quảng cáo cho xôm tụ mấy ưu điểm còn khuyết điểm thì ém tiệt luôn cho khách hàng tự khám phá hahahaha :):)
offline mà ki dc thì bác cài bộ code chưa, giống như máy tính lúc mới cài win thì cũng đâu play dc mấy định dạng phức tạp
http://forum.xda-developers.com/apps/mx-player/mx-player-custom-codec-dts-support-t2156254

Còn vấn đề của bác oldfriend phải nhờ cao thủ :D

Tiện thể cho mình hỏi sao boba tv hay báo server quá tải, không biết có ai bị như mình không

thanhtungqng

Uploader
Pác chủ thử Up 1 file lên FS và xem online trong app Fshare xem, mình hay dùng app Fshare xem online (nhưng toàn xem những phim và nhạc do mình up thôi, vì khi đăng nhập vào app Fshare thì chỉ dùng đc file của mình ko ah :D)

oldfriend

Moderator
Mình ghi rõ mà, tất cả các file trên fshare có Dts, dtshd hay DD, AC3....mình đều xem bình thường trên dàn của mình, passthrough tốt trên cả 2 thiết bị là Shield và Q10 pro. Vấn đề là cắm qua dàn Denon của bạn mình thì cũng phim ấy, cũng source ấy, ko nghe được âm thanh.

Cụ thể: trên app Boba, chọn phim Superman, 1080p DTS, cả 2 con đều báo "Định dạng âm thanh không hỗ trợ". Cũng cái phim ấy mà play trên dàn mình thì passthrough qua dàn xem bình thường. Ko chỉnh gì khác nhau cả.

vinagoh

Well-Known Member
Biết nhiều quá nên gặp nhiều lỗi là đúng rồi. :D
SHIELD của mình play nguồn phim online từ Fshare thì âm thanh đúng định dạng (cả TrueHD hay DTS-HD, DTS và AC3).
Nhưng khi chuyển qua nguồn online Boba TV thì chỉ nhận PCM.
Off line thì kg có gì để bàn.

Ps: Nếu có tâm linh thì thắp nhanh khấn là ngon à. :D

oldfriend

Moderator
Biết nhiều quá nên gặp nhiều lỗi là đúng rồi. :D
SHIELD của mình play nguồn phim online từ Fshare thì âm thanh đúng định dạng (cả TrueHD hay DTS-HD, DTS và AC3).
Nhưng khi chuyển qua nguồn online Boba TV thì chỉ nhận PCM.
Off line thì kg có gì để bàn.

Ps: Nếu có tâm linh thì thắp nhanh khấn là ngon à. :D

cái của anh dễ thôi, Boba anh xem bên góc tay phải phía trên chỉnh lại đúng HW là nó nhận. vì Boba nó cũng lấy nguồn Fshare mà.

Vấn đề là em dùng cả shield hay Q10 đều xem bình thường cả, mà cắm vô dàn đó nó cứ báo DTS và AC3 không hỗ trợ mới điên đầu :(

dangquocha

Active Member
offline mà ki dc thì bác cài bộ code chưa, giống như máy tính lúc mới cài win thì cũng đâu play dc mấy định dạng phức tạp
http://forum.xda-developers.com/apps/mx-player/mx-player-custom-codec-dts-support-t2156254

Còn vấn đề của bác oldfriend phải nhờ cao thủ :D

Tiện thể cho mình hỏi sao boba tv hay báo server quá tải, không biết có ai bị như mình không
Cám ơn em ThanhXuyen , anh đã cài codec all in one AIO cho MXplayer và đã xem phim DTS được rồi , thank em nhiều nha hihihihi

thanhtungqng

Uploader
cái của anh dễ thôi, Boba anh xem bên góc tay phải phía trên chỉnh lại đúng HW là nó nhận. vì Boba nó cũng lấy nguồn Fshare mà.

Vấn đề là em dùng cả shield hay Q10 đều xem bình thường cả, mà cắm vô dàn đó nó cứ báo DTS và AC3 không hỗ trợ mới điên đầu :(

Tiếng anh tệ quá, nhưng đọc qua ko biết cach nay có giúp cho pác chủ đc ko
I have always owned Denon AVRs and in fact have a Shield Pro set on an X7200WA and a 16GB Shield on an x4200 with no issues. In both cases I also have Samsung 4K sets with HDMI 2.0 and HDCP 2.2 so perhaps as others have mentioned it is a handshake issue. Netflix 4K does some spooky things when it doesn't see HDCP 2.2; it should just drop down to 1080p with 5.1 but it seems a bit flaky to me (based on other's forum posts and experiences).

What is your speaker setup? I am assuming 5.1 so go into Kodi and set that as 5.1 (I know you already have), uncheck downmix, check off Pass Through, and then enable DTS and DD. Then back out of Kodi, reboot your Shield, and then reopen Kodi, I get static sometimes when I make a sound change after playing a movie Kodi without exiting it. The reboot is just for $hits and giggles. Once you start playimg a movie hit Info on your Denon remote to see what the Source audio signal is. Let us know what files you are trying to play and how they are encoded if you can.

What other Apps are you trying to get 5.1 out of? Not a lot of Android TV apps output anything more than PCM 2.0 audio which is frustrating but thankfully clicking the Movie button on your Denon remote will cycle through available sound modes and Dolby Surround is an excellent Upmixer.

lequocvan

Active Member
Vấn đề ở đây bác chủ cứ focus thẳng vào DENON mà giải quyết. Nó nằm ở đó. Vụ bản quyền thì kén cho 4K thôi. :p
Vác cái AVR của bác đến nhà bạn lắp vào thử xem nè. ;)

Boytrade

Member
bạn thử chọn như này trong kodi xem. mình chọn như này dts dd lên hết.

letung

Haiz, nói ra thiệt xấu hổ nhưng không biết phải hỏi thôi, có gì mấy bác bỏ qua.

Bạn mình có bộ dàn xem phim "thông thường" gồm tivi Sony, dàn Denon đời mới hỗ trợ atmos với DTS:X, xem phim bằng Dune.... ( tivi Sony 42w700B và Denon X1200)

Vấn đề phát sinh khi bạn mình có nhu cầu xem phim chất lượng cao online, cụ thể vấn đề như sau: không thể nghe online được bất kỳ phim nào có âm thanh DTS hay AC3 ... Passthrough qua dàn được.

Sau khi biết vấn đề, mình cũng ko hình dung ra là bị lỗi gì, chắc là do setup thôi nhỉ, thế là vác Nvidia Shield và Q10 pro qua nhà bác ấy.

Kết nối: Nvidia Shield / Q10 pro ==> Hdmi ==> Denon ==> Hdmi ==> Tivi Sony.

(Setting trên Denon đã chọn HDMI audio out là AVR, đã tắt HDMI Standby Pass Through)

- Test offline chung với Dune thì tất cả ra Dts, Dts-hd bình thường.

- Test online thông qua Kodi, mục Xshare hay phần Fshare trong addon Itvplus và kể cả phần mềm Boba chọn các phim có DTS hay AC3... Tất cả đều không nghe được âm thanh passthrough qua dàn.

- Âm thanh bình thường khác như youtube hay kodi phim thường đều nghe được.

Lưu ý: cả Shield và Q10 pro mình đều đang xài và xem bình thường mọi thể loại.

Mình đã thử reset lại avr Denon, sure Shield và Q10 pro đều Raw hay Auto passthrough, đổi dây HDMI, đổi cổng Hdmi trên cả tivi lẫn avr....

Hiện tại vẫn đang bó tay ko biết nguyên nhân tại sao, đang nằm xem phim online DTS ở nhà chợt nghĩ có khi nào bộ dàn đó nó chặn nội dung phim online bản quyền không ??? Tra google thì có thấy kết nối MHL của tivi và HDCP 2.2 cũng có liên quan đến bản quyền...cơ mà không lý nào lại thế.

Toàn bộ là như vậy, nhờ các bác nào đi ngang thông não giúp mình và giúp tìm nguyên nhân khắc phục. Xin cảm ơn.
Để test xem có phải vấn đề hdcp2.2 ko thì bác thử cắm cổng optical từ Box vào amply xem sao, hdmi thì cắm thẳng từ box ra tivi luôn. Nếu cắm kiểu optical này mà có tiếng thì ta xử lý vụ hdcp2.2, nếu box của bác root rồi thì có thể xử lý đc vụ hdcp2.2 này.

hoangduchai

Active Member
e thì ko giống bác,e lại bị vụ xem dts hd thì trên avr nó chỉ hiện mỗi dts chứ ko thêm hd đằng sau :(

Bên trên