Nhờ hỗ trợ Dock Orico 6629US3 2 bay

Tình trạng là khi em cắm dock này vào máy tính hay các đầu Android box khác thì không nhận cùng lúc 2 HDD được. Không biết có bác nào dùng dock này trước đây và gặp tình trạng như em không? Có phải cập nhật firmware gì cho dock hay không? Nhờ các bác bắt bệnh giúp

vinagoh

Well-Known Member
Bác hỏi chổ bán là nhanh nhất. :D
Mình cũng có 1 dock này (hình như trùng mã), Cắm vào PC và Android box thì nhận cả 2, nhưng gắn vào HDp và Oppo thì chỉ nhận 1.

v0minh

Huyền Thoại
Cái này hôm qua mình xem thì thấy có một bài nói về mấy cái dock nhiều bay này.

Các dock nhiều bay sẽ dùng công nghệ "port multiplier" - tức là chỉ cần 1 đầu ra cho 2 hay nhiều luồng data của các ổ cứng. Về cơ bản thì mỗi lúc nó xử lý 1 nhiệm vụ, tức là mỗi lúc nó nhận 1 HDD. Với port multiplier thì cùng lúc nó nhận được tất cả các HDD đi chung 1 dây đó. Vấn đề là mainboard hoặc điện thoại, thiết bị truy cập phải hỗ trợ port multiplier. Mấy cái dock 5 bay hay 10 bay của ORICO mà đi qua đường eSATA là hay bị nhất, nếu mainboard ko hỗ trợ port multiplier.

Bạn search cái main với từ "port multiplier" thử xem sao?

duc578

Active Member
Các bác cho em hỏi xem có Dock nào của ORICO mà khi cắm vào HDP nhận dc cùng lúc nhiều HDD ko ạ?

ongtrumkon89

Well-Known Member
Xài Dock mà khó khăn quá khi nhận HDP thì các bác tham khảo chơi ổ cứng mạng nas cho tiện.

Giả dụ nhà có 3 cái HDP thì cần 1 em nas là đủ, chơi 1 phát chục HDD ko hạn chế dung lượng

davidhand

Moderator
Các bác cho em hỏi xem có Dock nào của ORICO mà khi cắm vào HDP nhận dc cùng lúc nhiều HDD ko ạ?
Bác tìm loại đồ cổ của Orico loại có nút nguồn riêng cho từng HDD, Dock 3 or 4 bay nhận tuốt nuốt, kể cả loại đầu phát khó tính như Oppo. Loại này giờ hiếm gặp vì discontinued rồi thì phải. Mình xài gần chục năm rồi vẫn rất tốt, khi nào xem ỏ nào thì bật ổ đó hoặc bật tất cả đều nhận được hết. Theo mình biết thì sau này các Dock nhiều bay của Orico cắm vào máy tính thì nhận hết nhưng HDP thì đa phần chỉ nhận được 1 HDD thôi.

duc578

Active Member
Bác tìm loại đồ cổ của Orico loại có nút nguồn riêng cho từng HDD, Dock 3 or 4 bay nhận tuốt nuốt, kể cả loại đầu phát khó tính như Oppo. Loại này giờ hiếm gặp vì discontinued rồi thì phải. Mình xài gần chục năm rồi vẫn rất tốt, khi nào xem ỏ nào thì bật ổ đó hoặc bật tất cả đều nhận được hết. Theo mình biết thì sau này các Dock nhiều bay của Orico cắm vào máy tính thì nhận hết nhưng HDP thì đa phần chỉ nhận được 1 HDD thôi.
Em mua dock Orico 6629 thì giờ lại có vấn đề là rất kén máy tính ( hay có thể là kén cổng USB) khi copy file vào dock mới chán chứ, em thử thì máy copy dc máy ko ( mặc dù máy nào cũng nhận dock). Cắm vào đầu Dune thì ok ko vấn để j.

Bên trên