Nhờ tư vấn bộ âm thanh 2 kênh nghe nhạc tầm 30 triệu

JESSIEBO

Active Member
Ðề: Nhờ tư vấn bộ âm thanh 2 kênh nghe nhạc tầm 30 triệu

Bác đã dùng rồi thì bác bớt chút thời gian cho em biết chất âm của từng bộ thế nào được không ? Tks bác.

Cả 2 bộ bác ấy gợi ý đều là loa chuyên xem phim hơn nghe nhạc, nghe mạnh hơn là nghe chi tiết nhẹ nhàng, mượt mà !

Quynn

Active Member

@ Jessiebo :

Nhờ bác và anh em đánh giá hộ : nếu dùng Qdac + Pow thay amply hoặc dùng Amply Audiolab 8200A thì cái nào cho chất lượng âm thanh hay hơn ?
Giả sử đã có QDAC thì nếu : dùng 1 CDP loại rẻ + QDAC và dùng 1 CDP loại khá tầm 8 triệu thì cái nào cho chất lượng âm thanh tốt hơn ?
Phiền bác pm cho giá của QDAC + POW audiolab và giá của 8200A nhé để tôi nghiên cứu.

JESSIEBO

Active Member

@ Jessiebo :

Nhờ bác và anh em đánh giá hộ : nếu dùng Qdac + Pow thay amply hoặc dùng Amply Audiolab 8200A thì cái nào cho chất lượng âm thanh hay hơn ?
Giả sử đã có QDAC thì nếu : dùng 1 CDP loại rẻ + QDAC và dùng 1 CDP loại khá tầm 8 triệu thì cái nào cho chất lượng âm thanh tốt hơn ?
Phiền bác pm cho giá của QDAC + POW audiolab và giá của 8200A nhé để tôi nghiên cứu.
Hi bác,
E xin nêu ưu và khuyết của từng option để bác dễ quyết định nhé :
QDAC + MPWR : ưu là nguồn nhạc được xử lý tốt khi nghe lossless, pre và pow tách rời cho chất âm chi tiết, tách bạch hơn. Khuyết là phù hợp với những đôi loa vừa và nhỏ, nhẹ kéo như Knight 4 trở xuống, hoặc Richmond Anniversary là rất hợp.
8200A : ưu: chất âm hay và tách bạch hơn bởi phần pre hay hơn pre của QDAC, công suất cũgn lớn hơn. Khuyết là : khi nghe lossless mà gặp file không chuẩn thì cái nhiễu, cái sột soạt nó nghe càng được khuyếch đại nghe rõ hơn. Nên nếu bác đã xài 8200A, thì phải sắm thêm QDAC chất âm mới hoàn chỉnh, và khi ấy thì chấp luôn những đôi loa lớn vẫn kéo khỏe re.
* Về CDP và DAC :
Nếu có DAC + 1 CDp loại rẻ : Ưu là bác có thể nghe ổn được 2 nguồn nhạc : lossless từ mạng và CD. Khuyết là : nghe CD loại rẻ thì không hay như CD loại khá rồi ạh, nhưng chất lượng cũng tạm ổn, tức cũng đạt cái chuẩn là nghe từ CD, chứ ko phải là mp3 hay dvd.
Còn nếu đầu tư mua 1 CDP loại khá nhiều tiền, thì Ưu là bác nghe CDP rất hay, nhưng nghe lossless thì rõ là chán rồi. Có nhiều bài hát mình không tìm được đĩa CD thì phải tải trên mạng về chứ bác.
Thân ạh

Quynn

Active Member

Hi bác,
E xin nêu ưu và khuyết của từng option để bác dễ quyết định nhé :
QDAC + MPWR : ưu là nguồn nhạc được xử lý tốt khi nghe lossless, pre và pow tách rời cho chất âm chi tiết, tách bạch hơn. Khuyết là phù hợp với những đôi loa vừa và nhỏ, nhẹ kéo như Knight 4 trở xuống, hoặc Richmond Anniversary là rất hợp.
8200A : ưu: chất âm hay và tách bạch hơn bởi phần pre hay hơn pre của QDAC, công suất cũgn lớn hơn. Khuyết là : khi nghe lossless mà gặp file không chuẩn thì cái nhiễu, cái sột soạt nó nghe càng được khuyếch đại nghe rõ hơn. Nên nếu bác đã xài 8200A, thì phải sắm thêm QDAC chất âm mới hoàn chỉnh, và khi ấy thì chấp luôn những đôi loa lớn vẫn kéo khỏe re.
* Về CDP và DAC :
Nếu có DAC + 1 CDp loại rẻ : Ưu là bác có thể nghe ổn được 2 nguồn nhạc : lossless từ mạng và CD. Khuyết là : nghe CD loại rẻ thì không hay như CD loại khá rồi ạh, nhưng chất lượng cũng tạm ổn, tức cũng đạt cái chuẩn là nghe từ CD, chứ ko phải là mp3 hay dvd.
Còn nếu đầu tư mua 1 CDP loại khá nhiều tiền, thì Ưu là bác nghe CDP rất hay, nhưng nghe lossless thì rõ là chán rồi. Có nhiều bài hát mình không tìm được đĩa CD thì phải tải trên mạng về chứ bác.
Thân ạh

+/ về CDP rẻ + DAC so sánh với CDP tốt tầm 8 triệu : Tôi mong muốn được đánh giá về chất lượng âm thanh đọc từ cùng đĩa CD thôi. Không bàn về lossless.

+/ về QDAC + MPWR và Audiolab 8200A : Xin bác đánh giá cho về chất lượng âm thanh đánh cho đôi loa hợp với không gian lớn hơn 25m2 , có cửa sổ 2 hướng ( mở ).

JESSIEBO

Active Member

+/ về CDP rẻ + DAC so sánh với CDP tốt tầm 8 triệu : Tôi mong muốn được đánh giá về chất lượng âm thanh đọc từ cùng đĩa CD thôi. Không bàn về lossless. Có DAC+ CDP rẻ so với CDP tốt hay hơn chỉ khoảng 10/9 thôi ạh, còn tùy thuộc vô dây truyến dẫn giữa CD và DAC càng chuẩn tín hiệu ra càng ngon.

+/ về QDAC + MPWR và Audiolab 8200A : Xin bác đánh giá cho về chất lượng âm thanh đánh cho đôi loa hợp với không gian lớn hơn 25m2 , có cửa sổ 2 hướng ( mở ). 8200A là hay hơn cái chắc trong trường hợp này
Thân bác

Quynn

Active Member

Sau một hồi lọ mọ tham khảo, nghe thử mình thấy chắc phải nâng tổng mức đầu tư lên tầm 50 triệu mới ổn. Chưa chơi mà đã thấy đau khổ rồi nhưng ....sướng.

@Jessiebo :
Nếu theo tư vấn của bác thì tôi dùng ( giả sử ) 1 bộ như sau :
- Con CDP M46 của Sony ( Made in Japan năm 1994 đang chạy tốt ) để tiết kiệm kinh phí ban đầu.
- QDAC audiolab ( để phòng cho sau này chơi Lossless qua máy tính hoặc HDP )
- Amplier Audiolab 8200A
- Loa Anh .( ng/cứu thêm ).

Có ổn không ?

ttlinhha

Well-Known Member

Tầm 50 củ thì em sẽ nghĩ đến NAD + Dyn rồi, loa made in Danmark chứ ko phải made in Khựa đâu. Đấy là ý kiến cá nhân em nhé

C_Pham

Well-Known Member

Sau một hồi lọ mọ tham khảo, nghe thử mình thấy chắc phải nâng tổng mức đầu tư lên tầm 50 triệu mới ổn. Chưa chơi mà đã thấy đau khổ rồi nhưng ....sướng.

@Jessiebo :
Nếu theo tư vấn của bác thì tôi dùng ( giả sử ) 1 bộ như sau :
- Con CDP M46 của Sony ( Made in Japan năm 1994 đang chạy tốt ) để tiết kiệm kinh phí ban đầu.
- QDAC audiolab ( để phòng cho sau này chơi Lossless qua máy tính hoặc HDP )
- Amplier Audiolab 8200A
- Loa Anh .( ng/cứu thêm ).

Có ổn không ?

Với thể loại nhạc của bác là nhạc pop, classic, country...và tầm tiền đầu tư khoảng trên 50Tr nếu là em em sẽ chọn loa Silver 6 + amply Musical Fidelity (MF) M3i + DAC MF M1. Còn nếu bác không đầu tư hơn 50Tr được thì săn loa 2nd RX6 cũng OK ạ.

C_Pham

Well-Known Member

Tầm 50 củ thì em sẽ nghĩ đến NAD + Dyn rồi, loa made in Danmark chứ ko phải made in Khựa đâu. Đấy là ý kiến cá nhân em nhé

Nếu theo bác ttlinhha thì em thấy bác eugene đang bán Dyn 3/7 ở đây http://www.hdvietnam.com/diendan/245-cho-troi-chuyen-doanh-san-pham/905783-dynaudio-dm-3-7-a.html

Bác làm thêm em Nad 375Bee nữa là vừa xinh. Dyn nghe được nhiều thể loại nhạc khác nhau bác ạ.

Quynn

Active Member

Cám ơn các bác. Em vưỡn đang nghiên cứu. Hôm rồi được nghe qua Linn Keilidh phối với amply đèn Conrad Jonhson thấy hay quá. Tự dưng lại nghĩ phải từ từ chưa quyết vội đã để có thời gian đi nghe thử và nghiên cứu thêm mấy em second hand nhưng chất chính quốc.

Quynn

Active Member

Quynn

Active Member

@ Minhsur : Cám ơn bác ghé thăm. Hẹn đến thăm bác mà vẫn chưa đến được. Đợt lễ 2/9 này bác có đi chơi đâu không ? Nếu không, mình hẹn nhau cafe nhé. Rủ được cả bác C Pham nữa thì tốt.

do_long_khach

Well-Known Member

Nếu mua NAD375BEE bác nên mua loại có DAC gắn kèm, giá cáo hơn đôi ba triệu thôi. Chất lượng DAC này rất tốt. Đây là giải pháp hay mà tiết kiệm.

vuba79

loa JBL 4312A
Amply marantz PM99se hoặc Lux L570
đầu sony 777es-esa
hơi quá tiền chút nhưng đáng chơi

C_Pham

Well-Known Member

@ Minhsur : Cám ơn bác ghé thăm. Hẹn đến thăm bác mà vẫn chưa đến được. Đợt lễ 2/9 này bác có đi chơi đâu không ? Nếu không, mình hẹn nhau cafe nhé. Rủ được cả bác C Pham nữa thì tốt.

Nếu các bác gặp nhau vào chiều 2/9 chắc em tham gia được, còn mấy ngày trước đó thì em bận mất rồi.

Minhsur

Banned

Giờ em đang ở Quảng Nam bác ạ.
Khả năng mùng 1/9 em tranh thủ về HN, chiều mùng 2 các bác có kế hoạch giao lưu được không.

audio&video

Active Member

mới đầu bác đầu dự định đầu tư 30 bây giờ lên 70 rồi ah các bác vào tư vấn hộ bác ý được bộ dàn ưng ý nhất ah!

kimthinh

Member

cấu hình của bạn Vuba79 là 2ND,chơi 2nd cũng phải có kinh nghiệm !!

Quynn

Active Member

@Mínhsur :
Nếu 2/9 bác về HN rồi thì ới tôi 1 tiếng nhé. Mibile : 0904305658. Nếu được thì mình lên Nam Phú chơi. Dũng cũng đang hẹn mình lên nghe thử vài bộ.

Minhsur

Banned

@Mínhsur :
Nếu 2/9 bác về HN rồi thì ới tôi 1 tiếng nhé. Mibile : 0904305658. Nếu được thì mình lên Nam Phú chơi. Dũng cũng đang hẹn mình lên nghe thử vài bộ.
Vâng, mai em về rồi, chiều mùng 2/9 gặp bác ở NP nhé.

Bên trên