Nhờ tư vấn bộ âm thanh 2 kênh nghe nhạc tầm 30 triệu

Thotomy

Member
Ðề: Nhờ tư vấn bộ âm thanh 2 kênh nghe nhạc tầm 30 triệu

Bác chơi tận 3 cặp Silver cơ à. Em thì lại không có cặp nào, hiện em cho nó theo Chord và Nordost LS, cũng hay lắm bác ạ. Dây nguồn quan trọng lắm bác nhé. Đừng nghĩ là đồ châu âu, dây nguồn theo máy là đủ nhé. Em đã thay dây cho 2 con CDP Naim, bộ pre, pow của em, hiệu quả đáng ngạc nhiên luôn đấy ạ. Không phải 1 mình em nhé, mà 4 anh em chơi đồ châu âu (mà em là chơi còi nhất) đều thay dây nguồn và đều thấy như vậy.
Em thấy nhiều người đầu tư và dây dợ cũng khá tốn kém, chẳng có 1 công thức nào chuẩn cả về những phụ kiện phụ trợ. Nhưng mua sắm, thay đổi cũng là 1 thú vui của anh em mình. Em thì cứ chung thành với gì mình đang có, thậm chí bộ em đang chơi còn chẳng có pre, từ từ đầu tư cũng hay phải không bác.
Biết bác Dung trên mấu diễn đan cũng lâu rồi mà chưa có cơ hội gặp bác, hôm nào anh em rủ nhau cafe giao lưu đi nhỉ. Em rất thích cách mầy mò tìm hiểu của bác.
Các bác đoc topic này từ đầu sẽ thấy bác Quynn từ giai đoạn ấp ủ, tìm hiểu, tham khảo rồi đi các shop nghe thử là cả 1 quá trình thay đổi lớn. Mục đích ban đầu là tìm bộ nghe nhạc khoảng 30tr hàng mới, nhưng thực tế đến bây giờ bộ của bác ý đang chơi toàn hàng secondhand mà mức đầu tư đã suýt soát 80tr. Mức đầu tư sẽ còn tiếp tục tăng trong thời gian tới.....em nghĩ từ quá trình của bác Quynn các bác mới chơi nên cố gắng tham khảo thực tê nhiều, nghe tham khảo từ anh em diên đàn chỉ là 1 phần thôi. Kinh nghiệm của em như sau:

- Quan trọng nhất là phải xác định được thể loại nhạc yêu thích.
- Lựa chọn loa thể hiện được tốt thể loại đó
- Tìm hiểu những đồ đánh cho loa mình chọn
- Lập kế hoạch tài chính để đầu tư dần dần, cố gắng tránh phải thay đổi nhiều, chỉ mua thêm chứ không đổi. Thông thường khi quyết định mua 1 bộ nghe tàm tạm số tiền bỏ ra sẽ vượt dự trù ban đầu vì thế kế hoạch dài han là rất quan trọng, tránh nóng vội đầu tư không đúng rồi lại phải đổi đồ khác.
- Sau khi sắm được rồi, đóng cửa ở nhà nghe nhạc 1 năm không nên ra ngoài giao lưu, nghe nhà người nó, người kia. Đặc biệt bỏ dần thòi quen lượn lờ các diễn đàn âm thanh, đọc những đánh giá bình luận của người khác. Điều này sẽ khiến máu mua sắm không có cơ hội phát huy.
Đó là đôi điều chia sẻ vui với các bác ạ.

vdung1972

Well-Known Member

Em cũng mới chơi thôi nên còn lóng ngóng lắm bác Thotomy ạ. Em dùng đồ cũng bền lắm, có khi 4, 5 năm em mới đổi đồ, nhưng cũng hay loay hoay dây dợ. Nhưng nói chung cũng vui bác ạ. Em nghe là chính, lang thang diễn đàn là chủ yếu nhưng em chỉ tin khi mình phối ghép mà thôi, ít nghe và làm theo người khác lắm. Vì bây giờ người thực tâm chia sẻ kinh nghiệm cũng có (dù rằng những người có kinh nghiệm chơi ngoài 20 năm đều ẩn dật gần hết rồi, mấy AE toàn call cho nhau trao đổi là chính), người tung hứng cũng có, mà em xin lỗi cũng có lẽ không phải tung hứng vì có phải ai cũng nghe và trải nghiệm qua tất cả đâu, hầu như ai cũng trao đổi trên nền tảng những kiến thức mình có, mình đã từng trải nghiệm (mà cũng có những chiên gia tư vấn chỉ được nghe "kể" qua tai rồi lên phán cũng không thua kém ai.)

Về phối ghép đồ của em cũng toàn đồ còi của Linn và Naim nhưng có cái em chơi đồng bộ, như em chơi Pre+Pow Linn+Katan+K400 còi nhưng em lại không dùng CDP, dây nguồn, dây int của Linn (trước đây em đã sở hữu cả Kairn, Karik, LK140 đó, sau bán đi hết), có món em lại chơi không đồng bộ, vì em muốn tìm ra một chất âm khác những gì mình và mọi người đã làm (mà chả biết, cũng có thể chán hơn ấy chứ các bác nhỉ). Nếu nâng tiếp em chưa chắc đã lao vào loay hoay với Linn nữa vì ở tầm giá hiện nay thì bộ của em có thể gọi là hợp lý, nếu tiếp tục thì em e rằng chi phí quá cao so với âm thanh mang lại, như thế lại không còn "hay" nữa rồi. Đống đồ nhà em bừa bộn lắm nhưng cứ bật lên là em đần thối ra nghe. Thôi mình làm tự sướng thế đỡ mệt các bác nhỉ.

Vài lời chia sẻ. Em không phải chuyên gia hay tranh luận gì gì đâu nhé, chỉ là tâm sự của riêng mình mà thôi, các bác đừng mắng em tội nghiệp.

À em có sợi dây thừa, các bác ngó chữ ký ủng hộ em lấy kinh phí tiếp tục lao vào cuộc vui nhé.

Thotomy

Member

Quan điểm của em cũng giống bác đấy, mình nghe nhạc là chính còn thiết bị chỉ để phục vụ sở thích đó thôi, đầu tư đến một mức nào đó rồi để có khoảng lặng tập trung vào thưởng thức cho sướng lỗ tai. Loay hoay thử nghiệm các thiết bị cũng là một thú vui bổ trợ, nhưng loay hoay nhiều quá thành ra nhà sưu tầm cũng không phải hay.
Bộ linn trước kia của bác chơi đã active hết chưa vậy, đôi Katan em đang chơi em khá hài lòng...ngày nào thư giãn với nó cũng được, không biết active lên có sướng nhiều không nhỉ.

letronghd

mình đang tìm con amply Pioneer 7800, nơi nào bán hàng uy tín các bác ah(mình ở Hcm). cám ơn trước

vdung1972

Well-Known Member

Quan điểm của em cũng giống bác đấy, mình nghe nhạc là chính còn thiết bị chỉ để phục vụ sở thích đó thôi, đầu tư đến một mức nào đó rồi để có khoảng lặng tập trung vào thưởng thức cho sướng lỗ tai. Loay hoay thử nghiệm các thiết bị cũng là một thú vui bổ trợ, nhưng loay hoay nhiều quá thành ra nhà sưu tầm cũng không phải hay.
Bộ linn trước kia của bác chơi đã active hết chưa vậy, đôi Katan em đang chơi em khá hài lòng...ngày nào thư giãn với nó cũng được, không biết active lên có sướng nhiều không nhỉ.

Em sẽ không active nó đâu bác ạ, vì tìm đồ khó quá, mà kinh phí và thời gian đó em sẽ chuyển sang đồ khác để trải nghiệm. Lên đồ lớn hơn chút chẳng hạn, và em thì vẫn chơi BS thôi vì nhà chật nhưng BS hay thì khó trị hơn FS bác nhỉ.

Quan điểm em là nó phục vụ mình chứ không phải mình phục vụ nó. Em biết nhiều người rồi, mê mải theo đuổi một thứ gì đó chưa định hình được và tìm mãi không ra, để rồi tiền bạc, thời gian dành quá nhiều cho nó. Đối với em, nếu như thế không còn hay nữa rồi, bên mình còn gia đình và còn nhiều điều thú vị khác nữa. Em chỉ thích sáng thứ 7, CN, trong không gian tĩnh lặng, cửa sổ mở toang đón làn gió trong lành, được thả hồn tận hưởng những bản nhạc, những bài hát mà mình thích, thật quyến rũ phải không bác. Đấy mới là cái sướng. Mà để như vậy thì cần tâm phải tĩnh, đồ gì cũng thấy hay, bác nhỉ. Tâm không tĩnh, đồ gì cũng bật lên rồi muốn tắt ngay mà thôi.

Đồ chơi, theo em phải cần tinh chứ không cần nhiều. Rẻ mà hay đấy mới là cái đích hướng tới, mới là khó, chứ còn đắt thì đương nhiên là hay rồi, không hay thì xem lại người chơi, cách chơi chứ đừng xem lại đồ, quan điểm của em là thế.

Chỉnh sửa lần cuối:

Thotomy

Member

Hi hi...em ủng hộ quan điểm của bác, không phải ai cũng chia sẻ thẳng thắn như vậy.
Phòng của em cũng nhỏ mà lại kiêm nhiều chức năng vì thế em thích đồ nhỏ gọn, tính em cũng lười nữa cho nên chuyển hẳn sang nhạc số cho nó thoải mái, nghe nhạc toàn thích nằm vì thế cũng chẳng có điểm ngọt nào để thưởng thức cả.

vdung1972

Well-Known Member

Hi hi...em ủng hộ quan điểm của bác, không phải ai cũng chia sẻ thẳng thắn như vậy.
Phòng của em cũng nhỏ mà lại kiêm nhiều chức năng vì thế em thích đồ nhỏ gọn, tính em cũng lười nữa cho nên chuyển hẳn sang nhạc số cho nó thoải mái, nghe nhạc toàn thích nằm vì thế cũng chẳng có điểm ngọt nào để thưởng thức cả.

Em vẫn mê cái món này bác ạ. Khoái cái cảm giác nhón tay nhấc cục chặn đĩa, nhẹ nhàng đặt CD vào, lại nhẹ nhàng đặt cục chặn đĩa lên, nhắc nhớ một thời chập chẵng chơi LP của em. Khoái lắm bác ạ.

Quynn

Active Member

Topic này của ảnh phải đổi thành: nhờ các bác tư vấn bộ âm thanh 300tr mới đúng. Vớ được em gà nòi, khổ thế đấy. Em thấy năm nay anh dừng ở đây thôi, cứ chạy lên nhà bác Cá mấy hôm nữa lại tàu hoả nhập ma mất.
Anh em hội Linn hay đùa là hội Lin huyền, cứ đắm đuối vào thiết bị đâm ra quên béng mất vụ thư giãn với những bản nhạc hay.

Có lẽ chú nói đúng. Tạm dừng ở đây đã. Cũng cần thời gian để lắng nghe, tận hưởng những gì mình có và dành thời gian cho nhiều việc khác.
Tuy nhiên, chơi Linn có cái hay là đỡ phải loay hoay thử dần mất thời gian. Cứ cấu hình của hãng mà nâng cấp dần nếu có điều kiện là tối ưu.
Đúng là ban đầu chỉ dự 30 triệu nhưng nếu cứ theo đuổi thiết bị thì 300 triệu vẫn còn ít.
Nhưng với mức anh đã đầu tư khoảng trên 70 triệu cho bộ dàn đang nghe ( Ninka + Classik + LK140 + K400 + 1 Silver, Còn các thiết bị mua dự phòng cho nâng cấp tương lai không tính) thì anh thấy hơn hẳn các bộ có cùng tầm tiền. Vậy là đạt yêu cầu. Tạm thời dừng ở đây đã, sang năm tính tiếp.

Quynn

Active Member

Bác chơi tận 3 cặp Silver cơ à. .

Thực ra hiện tại mình mới sử dụng 1 cặp Silver thôi, còn 2 cặp Silver và 1 cặp Black đang để dự phòng cho quá trình nâng cấp sau này. Cặp Black mình mua trước khi có 10m dây silver nên bây giờ đang thừa.
Đúng ra là mình mua được 10m dây silver có thể chia ra làm được đến 5-6 cặp ấy chứ nhưng ông bạn thân cứ bắt phải dành cho ông ấy 2 cặp nên mình coi như chỉ còn 3 cặp.

vdung1972

Well-Known Member

Thực ra hiện tại mình mới sử dụng 1 cặp Silver thôi, còn 2 cặp Silver và 1 cặp Black đang để dự phòng cho quá trình nâng cấp sau này. Cặp Black mình mua trước khi có 10m dây silver nên bây giờ đang thừa.
Đúng ra là mình mua được 10m dây silver có thể chia ra làm được đến 5-6 cặp ấy chứ nhưng ông bạn thân cứ bắt phải dành cho ông ấy 2 cặp nên mình coi như chỉ còn 3 cặp.

Em chưa được dùng Silver bác ạ, chắc hay lắm. Nếu có điều kiện em sẽ thử.
Hệ thống Linn ghép với đồ Naim cũng hay lắm bác ạ. Em thử thay thế rồi, cá tính hơn CDP Linn bác ạ.
Chúc mừng bác đã có bộ ưng ý.

Quynn

Active Member

Em chưa được dùng Silver bác ạ, chắc hay lắm. Nếu có điều kiện em sẽ thử.
Hệ thống Linn ghép với đồ Naim cũng hay lắm bác ạ. Em thử thay thế rồi, cá tính hơn CDP Linn bác ạ.
Chúc mừng bác đã có bộ ưng ý.

Mấy hôm nữa mình sẽ nhận được mấy bộ giắc RCA từ Anh về, mình sẽ set up thêm một cặp Linn Silver. Nếu cậu cần mình sẽ cho mượn nghe thử xem silver thế nào. Hiện tại có mỗi cặp nên đang dùng hàng ngày.

Thotomy

Member

Em suy nghĩ chủ quan của em, mấy anh em chơi đồ Linn hiện tại đang chờ đợi, tích luỹ để chuyển sang DS. Naim với Linn từ trước kiểu như anh chị em trong nhà rồi, chất âm CD Naim ghép với bộ Linn có khác biệt nhiều không bác Dung. Nhiều khi cảm giác trước khi nghe nhạc còn cho nhiều cảm xúc hơn lúc âm thanh vang lên nhỉ!

vdung1972

Well-Known Member

Em suy nghĩ chủ quan của em, mấy anh em chơi đồ Linn hiện tại đang chờ đợi, tích luỹ để chuyển sang DS. Naim với Linn từ trước kiểu như anh chị em trong nhà rồi, chất âm CD Naim ghép với bộ Linn có khác biệt nhiều không bác Dung. Nhiều khi cảm giác trước khi nghe nhạc còn cho nhiều cảm xúc hơn lúc âm thanh vang lên nhỉ!

Khi ghép CDP Naim khác đấy bác ạ, trước mình đã ghép Karik rồi nên biết, âm thanh "thông minh và cá tính" hơn khi ghép với CDP Linn bác ạ. Có nhiều nhạc cụ vẫn ở bản nhạc đó khi ghép với CDP Linn (như mình là Karik) mờ nhạt, ghép với CDP Naim (của mình là CD5) thì thể hiện rõ rệt hơn bác ạ. Đây là ý kiến chủ quan của em thôi nhé.

Quynn

Active Member

Mình mới chơi Linn nên chưa có nhiều trải nghiệm nhưng nếu ai nói : Ghép loa Linn với các thiết bị khác sẽ không hay thì chưa chắc đã đúng. Nhưng nếu nói : Ghép loa Linn với các thiết bị của Linn sẽ hay thì chắc chắn đúng.
Các thiết bị đồng bộ của Linn đã được các kỹ sư âm thanh của hãng thiết kế, tính toán sao cho chất lượng âm thanh là tối ưu trong một cấu hình, một phân khúc giá. Điều này các hãng âm thanh khác không làm được vì rất ít có hãng nào sản xuất đồng bộ từ loa đến các phụ kiện nhỏ cho một bộ dàn nghe. Vì vậy, một bộ loa khác Linn sẽ cho người chơi rất nhiều lựa chọn phối ghép và sẽ cho rất nhiều kết quả từ tồi tệ đến rất tốt và đôi khi không tương ứng với mức đầu tư theo quan hệ tuyến tính. Chơi thiết bị khác Linn là như vậy.
Còn với thiết bị của Linn, tôi đã nghe nhiều bác nói rằng đã ghép với các thiết bị khác Linn và cho kết quả cũng rất tốt. Tôi đã được chứng kiến một bác dùng Amply tích hợp Sansui và đầu CDP Teac đánh kèm với cặp loa Ninka và nghe cũng rất ổn tuy rằng chưa hay bằng chơi bằng bộ Linn đồng bộ của bác ấy. Có nhiều bác còn nói rằng Amply Linn đánh với loa Anh cũng rất hay. Tuy nhiên, đó là quá trình loay hoay thử dần và có nhiều trải nghiệm thú vị.
So sánh với các bộ dàn khác có chất lượng âm thanh tương đương thì tôi thấy chơi Linn đồng bộ kinh tế hơn nhiều.

vdung1972

Well-Known Member

Mình mới chơi Linn nên chưa có nhiều trải nghiệm nhưng nếu ai nói : Ghép loa Linn với các thiết bị khác sẽ không hay thì chưa chắc đã đúng. Nhưng nếu nói : Ghép loa Linn với các thiết bị của Linn sẽ hay thì chắc chắn đúng.
Các thiết bị đồng bộ của Linn đã được các kỹ sư âm thanh của hãng thiết kế, tính toán sao cho chất lượng âm thanh là tối ưu trong một cấu hình, một phân khúc giá. Điều này các hãng âm thanh khác không làm được vì rất ít có hãng nào sản xuất đồng bộ từ loa đến các phụ kiện nhỏ cho một bộ dàn nghe. Vì vậy, một bộ loa khác Linn sẽ cho người chơi rất nhiều lựa chọn phối ghép và sẽ cho rất nhiều kết quả từ tồi tệ đến rất tốt và đôi khi không tương ứng với mức đầu tư theo quan hệ tuyến tính. Chơi thiết bị khác Linn là như vậy.
Còn với thiết bị của Linn, tôi đã nghe nhiều bác nói rằng đã ghép với các thiết bị khác Linn và cho kết quả cũng rất tốt. Tôi đã được chứng kiến một bác dùng Amply tích hợp Sansui và đầu CDP Teac đánh kèm với cặp loa Ninka và nghe cũng rất ổn tuy rằng chưa hay bằng chơi bằng bộ Linn đồng bộ của bác ấy. Có nhiều bác còn nói rằng Amply Linn đánh với loa Anh cũng rất hay. Tuy nhiên, đó là quá trình loay hoay thử dần và có nhiều trải nghiệm thú vị.
So sánh với các bộ dàn khác có chất lượng âm thanh tương đương thì tôi thấy chơi Linn đồng bộ kinh tế hơn nhiều.

Qua kinh nghiệm của riêng em thì đừng bao giờ dùng đồ Nhật mà đặc biệt là CDP Nhật chơi với đồ châu âu (trừ con MR CD80 Made in Belgium trước em ghép với Linn và EPOS cũng rất hay). Có nhiều người chắc cũng đang chơi như thế và vẫn thấy hay nhưng em tin chắc đổi sang đồ khác sẽ thấy khác hẳn (nhà em vẫn đang còn con TEAC 50 nhé). Trước đây em cho con MR 88SE oánh với EPOS, như ông già sắp xuống lỗ luôn, phều phào, tụt hơi... em nói thật

Em đồng ý với bác là loa Linn đánh với đồ Linn rất hợp và hay, vì em đã ghép thử Katan với hệ thống Naim Nait XS, không hay bằng Katan đánh với đồ Pre và pow linn của em luôn trong khi bộ Linn của em chỉ bằng 1/4 tiền. Em hay thích phá cách nên hay ghép lung tung bác ạ. Cũng vui bác nhỉ.

VuMinhThu

Member

Mình có đôi RF62II và Mazant PM7004 để lâu không nghe, Bác nào có nhu cầu thì alo cho mình 0916624999. Xin lỗi bác chủ topic nha.

Thotomy

Member

Em cũng thấy nhiều bác lọ mọ phối ghép ra được những chất âm bất ngờ ngoài công thức từ trước đến này. Em thì lười cái khoản lọ mọ lắm, tính lại không kiên nhẫn vì thế quyết định chớ toàn Linn cho nó lành.
Nếu cứ nhìn ngang nhìn ngửa các bác cây đa, cây đề trong hội Linn thì chẳng biết bao giờ đủ kinh phí đuổi theo các bác ý. Thôi có thế nào chơi thế đó....tâm tĩnh cuộc sống mới nhiều ý nghĩa được

kevinmaroons

em đang tính làm dàn harman kardon bds800 để xem phim và nghe nhạc. Các bác tư vấn giúp em về chất lượng âm thanh khi nghe nhạc +xem phim.Dàn này ko có hdmi output nen chỉ có thể dùng optical hay coaxial thôi Em kết nối với dune base thì nên dùng loại nào ?

Thotomy

Member

Hồi hộp không biết M 6100 ghép với Ninka thế nào, đọc lại topic này em thấy bác Quynn đi quá nhanh so với dự kiến.....kế hoạch 5 năm bây giờ rút còn vài tháng thế này khiến anh em fan Linn choáng váng đấy.
Thế là nhờ theo dõi từ đầu quá trình mua sắm của bác mà tết sắp tới có thể em lại ăn theo active đôi Katan của mình. Cũng hồi hộp phết đấy bác Quynn à.

nhanphm

Nói chung là với tầm đó tiền thì có rất nhiều lựa chọn cho bạn. Nghe ở trên mạng không bằng nghe thực tế tại cửa hàng, mà nghe thực tế bộ nào rồi thì đừng có lấy hàng mới trong thùng mà nên lấy luôn bộ đang nghe về mà xài, như vậy mới đúng ý mình. Hồi đợt có bác nghe 2 con loa demo của cửa hàng, lúc mua lấy cặp mới đem về nhà đánh nghe nản luôn. Hihi vài kinh nghiệm nhỏ nhoi của mình.
À mà nếu bác chưa tìm được địa điểm nào ưng ý thì pm mình giới thiệu cho vài địa điểm mình biết

Bên trên