[Nhờ tư vấn] Cách xuất âm thanh từ Optical của TV Sony sang dàn Phillips (ko có Optical)

kithatu_stail

Các anh ơi giúp em với,
Em mới mua em Tivi 46W704A bên bác Thắng (Digicity).
Hàng ngon, xem rất sướng, tuy nhiên em gặp chút vấn đề là không xuất được âm thanh từ Tivi ra con dàn Phillips 5.1 HTS3540/98 của em.

Lý do là: Tivi 46W704A chỉ cho xuất âm thanh từ cổng Optical Out, nhưng Phillips của em lại không có Optical In :(

Đây là Tivi của em:
+ Ảnh toàn cảnh:

+Các loại cổng:

+ Jack 3.5 in và out

Còn đây là Dàn Phillips của em:
+ Toàn cảnh:

+ Các loại cổng

GIẢI PHÁP CỦA EM CHO TÌNH HUỐNG NÀY:
Em có 2 giải pháp, các anh chị tư vấn cho em nhé

1. Giải pháp chuyển từ 3.5 sang AV: Dùng thiết bị chuyển từ tai nghe 3.5 sang cổng AV
- Mua 1 cái dây chuyển từ lỗ 3.5 out sang cổng AV. Cắn đầu 3.5 vào cổng 3.5 Out trên Tivi, sau đó cắm đầu AV vào dàn Phillips

2. Giải pháp chuyển từ Optical sang AV:
Mua thiết bị FiiO D3 để chuyển từ Optical của Tivi sang AV của Phillips, cái này 700k thì phải

Anh chị thấy giải pháp trên có được không ạ? Và nếu có giải pháp nào tốt hơn thì giúp em nhé.
Cảm ơn anh chị!

Ðề: [Nhờ tư vấn] Cách xuất âm thanh từ Optical của TV Sony sang dàn Phillips (ko có Optical)

theo em bác tiết kiệm dùng cái 1 ấy

huanbinh

Ðề: [Nhờ tư vấn] Cách xuất âm thanh từ Optical của TV Sony sang dàn Phillips (ko có Optical)

Nếu nguồn âm thanh mono từ truyền hình cáp thì Cách 1 đi bạn

kithatu_stail

Nếu nguồn âm thanh mono từ truyền hình cáp thì Cách 1 đi bạn

Cách 1 thì âm thanh từ tivi ra dàn là mono hay stereo hả bác? Và mua dây 3.5 -> AV ở đâu ạ?
Cách 2 có cho chất lượng âm thanh tốt hơn ko ạ? Vì nếu tốt hơn thì để em đầu tư :)

yahooforlife

sao bác ko chọn cách 3: Đầu tư thêm 1 bộ HDP nhỉ ???
hoặc cách 4: mua bộ loa như z906 or z5500 cắm trực tiếp vào tivi.

Chỉnh sửa lần cuối:

kithatu_stail

sao bác ko chọn cách 3: Đầu tư thêm 1 bộ HDP nhỉ ???
hoặc cách 4: mua bộ loa như z906 or z5500 cắm trực tiếp vào tivi.

lý do là vì bộ dàn Phillips kia em cũng vừa mới mua, nghe nhạc cũng rất vừa ý rồi bác ạ
Chỉ có duy nhất là từ tivi xuống dàn thì ko ổn thôi, nên em ko muốn tốn thêm nhiều tiền cho nó nữa

Bác thấy 2 PA trên thì PA nào cho chất lượng âm thanh tốt hơn ạ, nếu nhu cầu của em chỉ là: Cắm usb vào tivi để xem video VÀ truy cập mạng từ tivi để xem/nghe trực tuyến?

saobangz3

giải pháp 1 đỡ lục tốn nhất nhưng hiệu quả âm thanh chỉ đc stereo
còn giải pháp 2 thì nặng chi phí nhưng khả năng ra surround analog được
còn giải pháp 3 là thanh lý bộ HT cũ và mua bộ HT mới có cổng Optical in :D

kithatu_stail

giải pháp 1 đỡ lục tốn nhất nhưng hiệu quả âm thanh chỉ đc stereo
còn giải pháp 2 thì nặng chi phí nhưng khả năng ra surround analog được
còn giải pháp 3 là thanh lý bộ HT cũ và mua bộ HT mới có cổng Optical in :D

Em vừa thử với giải pháp 1, ra Chợ giời mua giắc 3.5-AV giá 50K
Về cắm phát ăn luôn, âm thanh ra surround luôn, cả 5 loa các bác ạ :D

Sao lại thế nhỉ :D

Các anh ơi giúp em với,
Em mới mua em Tivi 46W704A bên bác Thắng (Digicity).
Hàng ngon, xem rất sướng, tuy nhiên em gặp chút vấn đề là không xuất được âm thanh từ Tivi ra con dàn Phillips 5.1 HTS3540/98 của em.

Lý do là: Tivi 46W704A chỉ cho xuất âm thanh từ cổng Optical Out, nhưng Phillips của em lại không có Optical In :(

Đây là Tivi của em:
+ Ảnh toàn cảnh:

+Các loại cổng:

+ Jack 3.5 in và out

Còn đây là Dàn Phillips của em:
+ Toàn cảnh:

+ Các loại cổng

GIẢI PHÁP CỦA EM CHO TÌNH HUỐNG NÀY:
Em có 2 giải pháp, các anh chị tư vấn cho em nhé

1. Giải pháp chuyển từ 3.5 sang AV: Dùng thiết bị chuyển từ tai nghe 3.5 sang cổng AV
- Mua 1 cái dây chuyển từ lỗ 3.5 out sang cổng AV. Cắn đầu 3.5 vào cổng 3.5 Out trên Tivi, sau đó cắm đầu AV vào dàn Phillips

2. Giải pháp chuyển từ Optical sang AV:
Mua thiết bị FiiO D3 để chuyển từ Optical của Tivi sang AV của Phillips, cái này 700k thì phải

Anh chị thấy giải pháp trên có được không ạ? Và nếu có giải pháp nào tốt hơn thì giúp em nhé.
Cảm ơn anh chị!

Đơn giản, chi phí rẻ. Dùng cách 1 đi bác. Mua dây chuẩn chuẩn chút là ok mà. Dàn 5.1 của bác ko có Optical in nên cũng ko ra âm thanh DTS được

yahooforlife

Vẫn ra bt. khuyến khích bác đi tìm hiểu và trải nghiệm thêm về dts.

haipvg

Well-Known Member

Ra 2.0 thôi, còn cái amp nó giả lập 5.1 thôi bác.

shanwen

Vẫn ra bt. khuyến khích bác đi tìm hiểu và trải nghiệm thêm về dts.

ra dts kiểu gì thế bác? cái dàn 5.1 của bác chỉ có cổng vào âm thanh trái phải mà thôi, cũng chỉ ra đc âm thanh 2.1 thôi. Bác muốn ra âm thanh dts thì sắm dàn khác

xinghieng

Member

5 loa cùng kêu là giả lập :(.. chứ không phải khi có đạn bắn thì mỗi loa thể hiện 1 tiếng tuỳ vị trí.. lý do: đầu ra của bác chỉ có 2 giắc 3,5".
Cách giải quyết là phải kiếm bộ HT khác hoặc kiếm receiver có HDMI out là ok.. Mình cũng từng loay hoay cách đấu nối, cuối cùng phải kiếm 1 em dàn bãi có cổng optical để xử lý tín hiệu rồi mới cho ra loa..

Suround gì ở đây bác, bác set con Phillips ở chế độ Multi channels thì nó ra đều cả loa thôi. Nếu bác muốn nghe tương đối thì chỉ có cách 2, hoặc cách 3 như bác ở trên nói, quên cách 1 đi, nghe nhạc từ jack 3.5 ko ổn chút nào:D

yahooforlife

ra dts kiểu gì thế bác? cái dàn 5.1 của bác chỉ có cổng vào âm thanh trái phải mà thôi, cũng chỉ ra đc âm thanh 2.1 thôi. Bác muốn ra âm thanh dts thì sắm dàn khác

ý em là cái dàn nó vẫn hò hét 5.1 nhưng ko phải dts bác ạ!

ý em là cái dàn nó vẫn hò hét 5.1 nhưng ko phải dts bác ạ!
đầu vào chỉ có L/R thì tất cả 5 loa của bác cùng đồng thanh kêu 1 tiếng chứ không có hiệu ứng dts chạy vòng quanh vì chỉ là stereo multi chanel.
nếu nghe nhạc bác setup về 2.1 nghe cho chuẩn.

yahooforlife

đầu vào chỉ có L/R thì tất cả 5 loa của bác cùng đồng thanh kêu 1 tiếng chứ không có hiệu ứng dts chạy vòng quanh vì chỉ là stereo multi chanel.
nếu nghe nhạc bác setup về 2.1 nghe cho chuẩn.

dạ bác nói đúng ý em rồi ạ!

em cũng vừa mua cái dây 3.5_RCA về cắm thấy cũng ra tiếng nhưng có vẻ hơi bé ! Còn về chất lượng thì không rõ ntn vì nhà em chỉ có 2 cây loa to của cụ bố nên ko biết mua FiiO D3 về nối chất lượng có được cải thiện hơn ko :(
có bác nào dùng FiiO rồi chỉ giáo cho em vs ag :D

soulhero

Member

Sắm lại bộ nào có dts thôi. em nghi cái đầu này ko ra dts nên ko có 5.1 đâu ạ mặc dù nó có 5 kênh, nguồn của bác cũng phải có dts nữa nhé

Bên trên