Nhờ Tư Vấn Chân Dung Bằng Cannon 600D

ngocbaosaigonbmt

Well-Known Member
Mới tập chơi và kinh phí không cho phép nên em chỉ mua được Cannon 600D và len Kít,bác nào có kinh nghiệp giúp em chụp chân dung và chụp hình động với,đây là lần đầu tiên em làm quen với ảnh nên trình là nằm từ vạch xuất phát nên rất cần các bác giúp,thanks.

zinzin8x

Ðề: Nhờ Tư Vấn Chân Dung Bằng Cannon 600D

Mình thì mình chơi NIKON nên với 1 chút kiến thức mà mình biết thì mình khuyên bạn như sau:
Bạn nên mua body kèm theo 2 chiếc len đó là 1 chiếc len 18-55mm và 1 chiếc len fix tiêu cự độ 50mm f /1.8 D (giá ~125 USD )
tầm như vậy là hợp lý lắm, chụp chân dung và hình động thoải mái rồi.

ngocbaosaigonbmt

Well-Known Member

Mình thì mình chơi NIKON nên với 1 chút kiến thức mà mình biết thì mình khuyên bạn như sau:
Bạn nên mua body kèm theo 2 chiếc len đó là 1 chiếc len 18-55mm và 1 chiếc len fix tiêu cự độ 50mm f /1.8 D (giá ~125 USD )
tầm như vậy là hợp lý lắm, chụp chân dung và hình động thoải mái rồi.

len kít không dduocj hả bác?

dhmobile

len kit chụp chân dung được nhưng DOF nó không đc mỏng như ý mình muốn thôi :D
mới chơi cứ từ từ tập chụp cho nó đúng nét trước đi đã !
còn khi chụp hình động thì chỉnh chế độ lấy nét liên tục , tốc độ màn chập 1/125 trở lên nếu chủ thể chuyển động nhanh thì tốc cần tăng lên !
bác alo cho bác Tuyến , bác Dương , bác Hô lé á ! lão làng không á !

Angus_Bert

Film critic

Lens gì thì lens, nắm vững kiến thức và vận dụng sáng tạo thì vẫn đẹp hết :D
Cá nhân em thì xưa giờ gắn bó nhất vẫn là lens kit (do nhu cầu tiêu cự), vậy nên cũng có vài kinh nghiệm để chụp chân dung với lens kit.
- Tốt nhất thì bác kiếm phông trơn hay hoa văn đẹp đẹp tí để làm nền, như thế chủ thể sẽ nổi. Quất thêm cái flash vào với biết chỉnh PTS tí thì đẹp tất.
- Nếu không có phông trơn thì nên chụp tại không gian rộng, ví dụ đứng dọc con đường và lấy về phía xa, như thế thì phông sẽ được xóa tốt do khoảng cảnh.

Còn không thì, chịu khó cày cuốc làm em lens fix 50mm f/1.8 chụp chân dung tét loét. Vậy thôi :D

ngocbaosaigonbmt

Well-Known Member

hôm qua em đi chụp chợ hoa xuân toàn gặp tay cao thủ vác cái ống dài cả 50 cm thấy mà khiếp,hiii,và em củng chụp được nhiều tấm đẹp,tuy nhiên lúc nảy đua vào máy tính thì xem được lát xong bi vi rút giờ không mở được ,dung lượng thì vẩn còn không giảm bớt nhưng thẻ nhớ có thêm 3 thư mục lạ ký tự không đọc được,các bác nào biết giúp dùm em với

baplep

dễ nhất cho bác là bán cái KIT đó đi, rước em 50f1.8 về..giá chắc same same nhau thôi..Chân dung tuyệt vời ông mặt trời trong tầm giá :D ..về sau ok rồi muốn đú theo L hay gì cũng dc tùy gia cảnh :D ..

Bl4ckTr4n

Member

các cụ bàn vảo, em bàn ra tí
khi nào các cụ trên làm bác rối đến nỗi bán máy thì bảo em nhé :D

Bl4ckTr4n

Member

chúc mừng bác nhé...bán máy có tiền ăn nhậu hơn là các cụ trogn box toàn cho máy mốc thành phế liệu

Newbie_SG®

Well-Known Member

Bác dùng combo 600D với ống 135L F2 là chân dung tuyệt

ngocbaosaigonbmt

Well-Known Member

hiện em đả chuyển sang Cannon 60D+lén tomron 17-50 f2.8+Lens Fix 50mm f18 bác nào rành về chân dung thì cho em lời khuyên nhé.thanks

Bl4ckTr4n

Member

cắm con 50 1.8 vào 60D mà chụp thôi bác

tntp

hiện em đả chuyển sang Cannon 60D+lén tomron 17-50 f2.8+Lens Fix 50mm f18 bác nào rành về chân dung thì cho em lời khuyên nhé.thanks
He he
60d người anh em
Bác cứ cầm máy lên và bấm thôi, 10 tấm thì cũng được 1 tấm chứ.
Bác ở đâu vậy, khi nào rảnh anh em giao lưu cafe.

Bên trên