Nhờ tư vấn chọn mua máy chiếu Full HD và 3D

Mình có thằng em sắp từ nước ngoài về, nên định nhờ nó xach tay 1 em máy chiếu về xem flim HD và 3D.
Các bác tư vấn giúp em trong nhóm 1 thì mấy này là lựa chọn tốt và nhóm 2 máy nào là lựa chọn tốt.
Em chưa dùng máy chiếu lần nào, nên không biết trọn sao cho hợp lý.

Nhóm máy chiếu lựa chọn 1 (tầm 30tr):
1.1 OPTOMA Optoma EH415 3D Ready DLP Projector - 1080p
1.2 Optoma EH500 1080p 4700 Lumen Full 3D DLP Network Projector with HDMI
1.3 In Focus IN3128HD DLP Projector

Nhóm máy chiếu lựa chọn 2 (tầm 20tr):
2.1 Vivitek H1185HD 1080p DLP 3D Blu-Ray Home Theater Projector
2.2 InFocus IN3138HD Professional Full 3D 1080p DLP Projector

Ngoài ra nhờ các bác tư vấn giúp giũa nhóm 1 và nhóm 2 trênh nhau khoảng 10tr thì chất lượng có đáng đồng tiền vì khoản trênh đó không ah.

langtu27

Well-Known Member
Ðề: Nhờ tư vấn chọn mua máy chiếu Full HD và 3D

Cũng có cùng thắc mắc với bác chủ, vì hướng đi của em đang nghiêng về em vivitek 1185HD. Mong các bác vào góp ý cho bọn em với ạ. Và em cũng xin hỏi thêm là 3D thụ động và chủ động trên máy chiếu có giống như ở trên màn hình tv ko? Vì em thấy 3D thụ dộng trên tv xem hay hơn là chủ động. Thân.

Trong tầm tiền của mình thì cũng khả năng mua nhóm 2, nên cung nhờ các bạn tư vấn cho 2 em trên máy nào hay hơn.
@langtu27:
Theo ý kiến của mình và cũng tham khảo trên diễn đàn thì về kinh tế thì:
3d DLP thì hợp với gia đình ( 1 máy chiếu + 4-5 kính DLP)
3d phân cực hợp với kinh doanh hơn vì sử dụng 2 máy chiếu nhưng kính 3D chỉ 100k/1cai.
Còn về chất lượng hình ảnh thì 3D chủ động hình ảnh đẹp hơn nhưng hay bị mỏi mắt, còn 3D phân cực ít bị mỏi mắt hơn.
Ngàoi ra 3D phân cực hình ảnh đẹp khi dùng màn chiếu bạc, còn 3D DLP hình ảnh đẹp khi dùng màn trắng (White max)
Mình dọc trên diễn đàn nên tổng hợp lại thế, chưa có dịp so sánh thực tế nên có gì sai nhờ các bạn góp ý để hiểu biết thêm.

Mong các bác từ vấn giúp em lựa chọn 1/2 em náy với ah.

ngovanthe

Banned

tôi thấy anh em trên này dùng vivitek nhiều.Ìnfocus tôi chưa xem nên ko dám bàn :)

hdradio

Member

Mình có thằng em sắp từ nước ngoài về, nên định nhờ nó xach tay 1 em máy chiếu về xem flim HD và 3D.
Các bác tư vấn giúp em trong nhóm 1 thì mấy này là lựa chọn tốt và nhóm 2 máy nào là lựa chọn tốt.
Em chưa dùng máy chiếu lần nào, nên không biết trọn sao cho hợp lý.

Nhóm máy chiếu lựa chọn 1 (tầm 30tr):
1.1 OPTOMA Optoma EH415 3D Ready DLP Projector - 1080p
1.2 Optoma EH500 1080p 4700 Lumen Full 3D DLP Network Projector with HDMI
1.3 In Focus IN3128HD DLP Projector

Nhóm máy chiếu lựa chọn 2 (tầm 20tr):

Ngoài ra nhờ các bác tư vấn giúp giũa nhóm 1 và nhóm 2 trênh nhau khoảng 10tr thì chất lượng có đáng đồng tiền vì khoản trênh đó không ah.

Tầm tiền đó bác ngó qua Optoma HD25LV hoặc Benq W1070 nữa nhé, Bác ở HN mời bác ghé bên Em xem chất lượng từng loại để có quyết định lựa chọn nhé, Bác chỉ nghe + xem đánh giá trên mạng nhiều khi sẽ không chính xác được.

Mời bác ghé bên EM.

Thanks Bác.

HD Hoi-Dap

Cũng có cùng thắc mắc với bác chủ, vì hướng đi của em đang nghiêng về em vivitek 1185HD. Mong các bác vào góp ý cho bọn em với ạ. Và em cũng xin hỏi thêm là 3D thụ động và chủ động trên máy chiếu có giống như ở trên màn hình tv ko? Vì em thấy 3D thụ dộng trên tv xem hay hơn là chủ động. Thân.
Trên TV nếu nói xem 3D chủ động thường bị mỏi mắt hơn thụ động hoặc kiếng 3D đắt hơn thì em đồng ý ạ. Còn nói chủ động cho hình không đẹp bằng thì nên nghĩ lại đi nhé. Hoặc là bác cân chỉnh chưa đúng, hoặc là bác vớ phải TV 3D loại cùi bắp ấy thôi. Hãy thử qua dòng Pana plasma sau cùng hoặc của Sony thì bác sẽ thay đổi ý kiến ngay.

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Em đang nghía "Vivitek H1185HD" or "Benq W1070" bác cho em ý kiến phòng em <20m2. Tư vấn thêm màn chiếu.

Tầm tiền đó bác ngó qua Optoma HD25LV hoặc Benq W1070 nữa nhé, Bác ở HN mời bác ghé bên Em xem chất lượng từng loại để có quyết định lựa chọn nhé, Bác chỉ nghe + xem đánh giá trên mạng nhiều khi sẽ không chính xác được.

Mời bác ghé bên EM.

Thanks Bác.
Thằng em mình nó bảo bên kia nó cũng bảo bên ấy hay dung BenQ và sau đó là Optoma (cùng giá tiền) ít người dùng Vivitek hay InFocus nhưng thấy diễn đàn PR về vivitek và so sánh bảo hơn nên trả biết thế nào

Chỉnh sửa lần cuối:

hdradio

Member

--Em đang nghía "Vivitek H1185HD" or "Benq W1070" bác cho em ý kiến phòng em <20m2. Tư vấn thêm màn chiếu.

Vivitek 1185 cho hình ảnh mịn hơn của BenQ, Nhưng về màu sắc thì lại ko tươi bằng, Vivitek mịn nhưng có cảm giác xem không sướng khi so với benQ, Bác có lăn tăn mời ghé bên Em xem chi tiết từng loại máy rồi quyết định bác à, người này thích người kia chưa chắc đã thích. Mấy website nước ngoài em thấy đều đánh giá rất tốt Benq hoặc Optoma, Còn Vivitek thì em ko rõ tại sao không được đánh giá cao bằng 2 hãng đó. Có thể là xem nó ko đủ sướng ( Cho dù khá mịn ).

Hiện tại 20tr thì bạn nên dùng con HD 25 và HD 25 LV chiếu rất đẹp tuổi thọ và độ bền máy , bóng đèn rất cao bên mình làm kinh doanh nên biết rằng sản phẩm nào tốt và khách hàng dùng lựa chọn nhiều nhất
Cảm ơn bác nào lập nick mới để trả lời cẩu hỏi của mình.
Nhưng giá HD 25LV mà giá 20tr thì chắc đợi 1-2 năm nữa may có đợt giảm giá. Hoặc phải mua máy cũ quá.
Vì mình thấy VN có ông bán máy mới giá rẻ nhất cũng 23,2tr rùi bạn ah( tamnhinso.com )

tnm

Well-Known Member

Theo em bác chủ dùng optoma vì em cũng đang dùng 8300, máy tầm thấp có thể ban đầu xem thấy đẹp nhưng màu sắc xuống rất nhanh đấy bác, 500h trở ra biết ngay. em đổi 3 đời máy giá sách tầm 25-30tr rồi
Đúng như 1 bác ở trên nói, nhất định phải dùng màn trắng nếu có ý định muốn xem 3D

hdradio

Member

bác nào máu máy chiếu 3D cứ ghé bên Em xem hàng nhé, Máy chiếu thì nên xem thực tế, các bác mà nghe nhiều quá là bị loạn đó

nsnhd

Well-Known Member

bác nào máu máy chiếu 3D cứ ghé bên Em xem hàng nhé, Máy chiếu thì nên xem thực tế, các bác mà nghe nhiều quá là bị loạn đó
Xem thực tế mà setup máy, kính và so sánh phim không chuẩn là bị cảm nhận sai luôn, mình đã đi xem thử ở mấy chỗ lớn nhất rồi, không đâu có đủ điều kiện để cho khách hàng so sánh chuẩn cả. Cuối cùng phải quay lại nghiên cứu các trang review uy tín của nước ngoài để quyết định.

Tống Công minh

Active Member

Cũng có khi phải tin vào nhận xét của người đã sử dụng. Như tôi ở tận Đà Nẵng thì xem tận mắt thế nào được.

combui410

Member

bác mua máy thì nên coi ti lệ phóng cao chút xíu tầm >1,4:1 nhé, vì tỉ lệ gần quá thì dễ bị hotspot sau 1 khoảng tg sử dụng (tầm cỡ 1 năm) là thấy ngay bằng mắt, do tỉ lệ độ lệch điểm gần và điểm xa nhất tính từ máy chiếu tới màn hình quá lớn.

Nguyen_Huy

Member
Tôi là người Vũng Tàu đã chơi máy chiếu HD nhiều năm, mặc dù ko phải là mem HDVT nhưng tôi phải công nhận hội HDVT chơi máy chiếu thuộc hàng mạnh nhất cả nước, hầu hết mem HDVT giờ đều đã chơi máy chiếu và các model thông dụng cũng đã được đem ra mổ xẻ rồi. Bác chủ topic nên vào box HDVT tham khảo sẽ tìm được câu trả lời thôi. Tôi thấy HDVT nhiều người bán rẻ BenQ 1070 và Optoma HD 25 để chơi Vivitek 1180 thì hẳn họ đã biết chất lượng hình ảnh của 1180 là thế nào so với mấy cái kia rồi. Cá nhân tôi thì thấy ngay sự vượt trội của Vivitek về độ tương phản, độ chi tiết và chính xác về màu sắc so với những model trong cùng tầm giá thậm chí là giá cao hơn vài triệu.

movado_38

Mình cũng đang cần setup một hệ thống 3d,hd khoang 200 inch cho quán cà phê của mình
Với tiêu chuẩn fullhd .mình thiên về 3d phân cực 2máy chiếu.nếu có phân cực 1 máy chiếu thì quá tốt.kinh phí toàn bộ setup âm thanh hình ảnh phụ kiện là 90tr anh em có kinh nghiệm chỉ giáo

khactuyen

Banned

KHoảng 30tr bác kiếm con sony 30ES hoặc 40ES bác chủ ah (hàng used dùng khoảng 50h gì đó), bảo đảm ăn được hết mấy em trên kia.

Bên trên