[Nhờ tư vấn] DAC/receiver cho PC > receiver > amp

kronpas

Active Member
Như tít.

Setup hiện tại của em là PC dùng audio card Xonar 2.0 đánh sang âm ly bằng dây analog để nghe nhạc, dùng khá ổn. Nhưng con âm ly chỉ có 3 cặp cổng input analog RCA trắng đỏ, nên nối máy PS4 và HD player sang amply qua cái DAC lởm khá vướng víu. Vậy nhờ các bác tư vấn một con receiver khoảng 10 mil có đường input chơi được nhạc từ PC qua (analog RCA/coaxial), nhận PS4 (optical) và HD player (coaxial/analog RCA) mà cho chất lượng tiếng ok, chỗ bán ở HN luôn nếu các bác có nhu cầu seed.

Hoặc chỉ đon giản là DAC ~ 10 triệu có tối thiểu 4 đường coaxial/optical/RCA in

Cái không cần/không đặt nặng:
- HDMI pass-through (4K + HDR passthrough lắm rắc rối, không chơi)
- amp tích hợp (vì sẵn amp rồi)

Thanks các bác.

Chỉnh sửa lần cuối:

ngdhieu

Well-Known Member
Một cái AVR tầm 10tr thì thường có đủ tính năng (>1 analog input, >2 digital input) như bác nói, bác cứ ra tiệm ôm 1 cái về thôi. Chuyện nhỏ.

Hoặc bác có thể mua 1 cái DAC có 2 cổng digital input. Còn Analog thì cắm thẳng từ PC ra Amp rồi.

Thông thường DAC chuyên dụng sẽ không có cổng Analog input.
Cho nên nếu nhất định phải có đủ 3 cổng (1 analog, 2 digital) và không tích hợp power amp thì chỉ có 2 lựa chọn sau:

(1) Digital Tape recorder hoặc Minidisk Recorder
(2) Audio-Video Pre-amplifier.

Chúc bác vui. Không gợi ý model hay brand name cụ thể để bác thu hẹp nhóm đối tượng lựa chọn của mình trước.

Chỉnh sửa lần cuối:

kronpas

Active Member
Một cái AVR tầm 10tr thì thường có đủ tính năng (>1 analog input, >2 digital input) như bác nói, bác cứ ra tiệm ôm 1 cái về thôi. Chuyện nhỏ.

Hoặc bác có thể mua 1 cái DAC có 2 cổng digital input. Còn Analog thì cắm thẳng từ PC ra Amp rồi.

Thông thường DAC chuyên dụng sẽ không có cổng Analog input.
Cho nên nếu nhất định phải có đủ 3 cổng (1 analog, 2 digital) và không tích hợp power amp thì chỉ có 2 lựa chọn sau:

(1) Digital Tape recorder hoặc Minidisk Recorder
(2) Audio-Video Pre-amplifier.

Chúc bác vui. Không gợi ý model hay brand name cụ thể để bác thu hẹp nhóm đối tượng lựa chọn của mình trước.
Chắc bác không đọc kĩ bài em, nguyên dàn của em input đều là digital nên mới hỏi DAC. Con PC và PS đều có optical/coaxial, con android box cũng có optical/coaxial. Cần ít nhất 3 đường input, AVR là giải pháp nghĩ đến đầu tiên nhưng em không dùng cái built-in amp của AVR nên thấy hơi phí. Cái chính là em muốn giải tán cái card sound của PC để lấy chỗ cắm con VGA chạy 4k 60fps, ITX ít chỗ cắm quá.

Bác cứ cho em vài cái tên check thử. Em có lựa chọn của mình rồi, nhưng ko chắc chắn lắm.

Thank bác.

Chỉnh sửa lần cuối:

ngdhieu

Well-Known Member
Nếu chỉ thuần là 3 digital input thì bác mua 1 con trong cái link này rồi dùng với DAC nào cũng được.

http://www.ebay.com/itm/Digital-Aud...359898?hash=item4d4a7fa05a:g:iZkAAOSw9IpXzyji

Đầu MD xịn cũng có 3 digital in, nhưng thường là 2 optical, 1 coaxial.....
VD như Sony JA30ES, JA50ES, JA33ES, JA333ES, JA555ES.

đầu DAT thì em ít nghiên cứu, nhưng thường cũng vậy. Nhược điểm của đầu MD là không xử lý được DSD hay các loại 192/32, nhạc rip từ CD thường thì đều OK cả.

kronpas

Active Member
Nếu chỉ thuần là 3 digital input thì bác mua 1 con trong cái link này rồi dùng với DAC nào cũng được.

http://www.ebay.com/itm/Digital-Aud...359898?hash=item4d4a7fa05a:g:iZkAAOSw9IpXzyji

Đầu MD xịn cũng có 3 digital in, nhưng thường là 2 optical, 1 coaxial.....
VD như Sony JA30ES, JA50ES, JA33ES, JA333ES, JA555ES.

đầu DAT thì em ít nghiên cứu, nhưng thường cũng vậy. Nhược điểm của đầu MD là không xử lý được DSD hay các loại 192/32, nhạc rip từ CD thường thì đều OK cả.
Thank bác. Để e tìm hiểu thêm.

Bên trên