[Nhờ tư vấn] Đấu nối 2 loa center - có được hay không?

Em đang dùng loa center JBL SC305 đấu vào AVR 3808, front là JBL LX80, surround là JBL control1. Bây giờ có người quen dư 1 loa center giống vậy luôn. Vậy em có thể đấu 2 center này vào 1 ngõ ra của AVR không?
Xin các bác cao thủ tư vấn giúp. Cảm ơn nhiều.

cuonglinh

Member
Ðề: [Nhờ tư vấn] Đấu nối 2 loa center - có được hay không?

Đấu tốt bác ạ, miện là cùng trở kháng

phamhongson

Well-Known Member

Đấu nối tiếp thì OK, còn đấu song song nếu loa 8ohm thì vô tư, còn 4 hoặc 6ohm thì có thể thành chuột bạch.

dungsin_lqd

Well-Known Member

Em cũng có 2 center giống nhau CS100 thì đấu như thế nào?

Cảm ơn các bác, để em đo ohm rồi thử xem sao.

Đấu nối tiếp thì OK, còn đấu song song nếu loa 8ohm thì vô tư, còn 4 hoặc 6ohm thì có thể thành chuột bạch.

bác Sơn cho em hỏi nếu mắc loa song song mà thấp hơn trở kháng đầu ra của amly thì mình có thể mắc nối tiếp thêm điện trở phải không bác?

kforhai

Member

uhm mình cũng thắc mắc vấn đề này đây để cải thiện thêm âm thoại

H 9999

Active Member

2 cái center cùng 1 loại thì nghe âm dầy hơn ! càng ngon ! nếu âm ly kéo đc 1 còn khác loại thì âm tính khác nhau chơi cũng chả cải thiện đc tình hình...chi bằng tống đi hết múc 1 con center to hơn chơi thì ngon hơn !

dungsin_lqd

Well-Known Member

Nói rõ giùm em cách mắc nối tiếp và song song có hình minh họa càng tốt....

protri

Well-Known Member

Nói rõ giùm em cách mắc nối tiếp và song song có hình minh họa càng tốt....

để dễ hiểu mình nói như thế này: 1 dây loa thì thường có 2 đầu: + (đỏ) và - (đen), còn amply đầu ra thì có 2 cổng ra center cũng như thế + (đỏ) và - (đen

mắc song song:
đơn giản bạn chỉ việc nối 2 cái dây loa center vào amply, như bình thường khi đấu 1 center. ( nó sẽ có chung điểm đầu và điểm cuối), lúc này điện trở sẽ dc tính là(1/điện trở tổng) = (1/điện trở loa center 1) + (1/điện trở loa center 2)

mắc nối tiếp

bạn lấy đầu + của loa center thứ 1 cắm vào đầu + của amply, rồi lấy đầu dây - của center 1 nối vào đầu + của center 2 và cuối cùng là lấy đầu - của center 2 cắm vào đầu - của amply... điện trở lúc này dc tính bằng tổng của 2 điện trở loa center.

Chỉnh sửa lần cuối:
công thức tính điện trở của bác sai thì phải, mà loa nó là điện trở động nên rất kho đo được chính xác

lắp song song hơi nguy hiểm chút cho âm thanh dầy dặn hơn
lắp nối tiếp đảm bảo an toàn nhưng âm thanh còn bé đi ý, phải chỉnh level center tăng hết cỡ luôn ý ạ

mostmusic

Member
e thấy đâu có cải thiện được gì, lại thêm rủi ro và hao phí tín hiệu.

Lắp một cái trên một cái dưới màn hình để âm thanh ra ngay giữa có thể sẽ hay hơn chăng?

H 9999

Active Member

bán 2 chiếc đi mua 1 chiếc center to hơn ngon hơn chơi cho đỡ lăn tăn ! đấu nhiều quá cũng chả ra gì...mình cũng đã từng chơi thế.....

kubutun99

thưa bác là công thức tính của bác chỉ tính cho điện trở tĩnh thôi, điện trở của loa là điện trở động, tính sao nổi ạ

lan806

Well-Known Member
Trước kia em đã lọ mọ đấu thử cả // và nối tiếp nhưng không ổn, chẳng cải thiện gì nhiều. Có lúc cùn lên em đấu cả đài cassete vào center qua ngõ aux nhưng kinh lắm, lỡ tay 1 cái là cháy đài. Tóm lại là mua cái to hơn thay vì dùng 2 cái bác ạ.

fostina

Well-Known Member

Ve viec nay minh nghi chat tot hon la luong, mot loa ma hay hon la nhieu loa, neu muon nghe lon bac chinh reciever cho dB la duoc. Con kg mua em xin hon ban 2 em do don tien mua mot cai chuan hon

ninoninaxx

Well-Known Member

để dễ hiểu mình nói như thế này: 1 dây loa thì thường có 2 đầu: + (đỏ) và - (đen), còn amply đầu ra thì có 2 cổng ra center cũng như thế + (đỏ) và - (đen

mắc song song:
đơn giản bạn chỉ việc nối 2 cái dây loa center vào amply, như bình thường khi đấu 1 center. ( nó sẽ có chung điểm đầu và điểm cuối), lúc này điện trở sẽ dc tính là(1/điện trở tổng) = (1/điện trở loa center 1) + (1/điện trở loa center 2)

mắc nối tiếp

bạn lấy đầu + của loa center thứ 1 cắm vào đầu + của amply, rồi lấy đầu dây - của center 1 nối vào đầu + của center 2 và cuối cùng là lấy đầu - của center 2 cắm vào đầu - của amply... điện trở lúc này dc tính bằng tổng của 2 điện trở loa center.
2 phương án này nếu thành công thì lúc tận hưởng âm thanh có bị rối ko

Bên trên