[Nhờ tư vấn] Màu ám đỏ khi xem file 4K

phint

Member
Chào các bác!
Em có down vài bộ phim 4K tại địa chỉ:
https://www.fshare.vn/folder/PH1EP3YBDNXG7DZ
...
Sau đó em chép phim vào ổ cứng di động và thử phát trực tiếp bằng 02 tivi khác nhau nhưng đều bị hiện tượng da người đỏ quạnh lên như trong ảnh. Nhờ các bác giải thích giúp hiện tượng này và cách khắc phục với ạ.

caothudeche

Moderator
Mình không xem được hình.
Nhưng lưu ý là trong danh sách có phim SDR và HDR không biết bạn tải và xem loại nào?

phint

Member
Cảm ơn bác đã quan tâm!
Em test bằng file:
"Salt.2010.2160p.x265.10bit.SDR.AC3.VN.mkv"
02 chiếc tivi em sử dụng là UA65JS9000UA49KU6400. Đặc biệt chiếc 49" khi play phim thì hiển thị chữ HDR bên cạnh tên file (tên file download là SDR), chiếc 65" thì không có.

Mình không xem được hình.
Nhưng lưu ý là trong danh sách có phim SDR và HDR không biết bạn tải và xem loại nào?

caothudeche

Moderator
Cảm ơn bác đã quan tâm!
Em test bằng file:
"Salt.2010.2160p.x265.10bit.SDR.AC3.VN.mkv"
02 chiếc tivi em sử dụng là UA65JS9000UA49KU6400. Đặc biệt chiếc 49" khi play phim thì hiển thị chữ HDR bên cạnh tên file (tên file download là SDR), chiếc 65" thì không có.

Bấm trả lời lại xem được hình.
Mình kiểm tra thì thấy thế này nhé:
1. File phim: Tên thì SDR nhưng thực tế là nó là chuẩn HDR10 (chắc ghi nhầm tên).
2. Tivi:
- UA65JS900: Ngon, nhưng đáng tiếc không hỗ trợ HDR.
- UA49KU6400: Xếp nó vào hạng bét của Samsung cũng chả oan. Thông số mập mờ nên mình không chắc chắn nhưng mình nghĩ rằng:
+ Không hỗ trợ HDR mà chỉ là tính năng HDR+ nâng cấp hình ảnh lên HDR. Hỗ trợ HDR là nó phải đảm bảo từ phần cứng đến phần mềm hỗ trợ giải mã, nguồn HDR10 chưa chắc nó nhai nổi đâu. Bạn thử lại bằng cách sử dụng thiết bị khác phát kết nối với nó qua HDMI xem sao.
+ Con này dòng bình dân thì khó mà mong chất lượng hình ảnh tốt được.
3. Khuyên khi xem HDR: Hãy xem HDR khi cần thiết, đúng nội dung HDR đừng lạm dụng xem kiểu như mặc định là phát HDR hoặc HDR Upscale, Tivi chỉ nhanh chết mà thôi.

phint

Member
Em cũng chỉ mong tivi nó play ra màu sắc như em play bằng PC thế này thôi chứ không mong gì hơn. Vậy cái phần video đấy khi encode là họ fix cứng hiệu ứng HDR vào file rồi chứ không tắt bật được nữa bác nhỉ

Em cũng chỉ mong tivi nó play ra màu sắc như em play bằng PC thế này thôi chứ không mong gì hơn. Vậy cái phần video đấy khi encode là họ fix cứng hiệu ứng HDR vào file rồi chứ không tắt bật được nữa bác nhỉ
Nhìn hình thấy màu sắc quen quen. Cách đây 7-8 năm tôi mua cái TV Samsung FullHD (lúc đó chưa có 4K) màu sắc ra cũng y vậy. Sau một năm xài cuối cùng phải đem cho vì bán ko ai mua do mấy thằng trong TV ngày càng nghiện rượu nặng, mặt ngày càng đỏ. :)
Nói đùa vậy thôi chứ TV SS màu sắc lòe loẹt (ko tự nhiên) như vậy ... là bình thường. Giá mà bạn nói TV của Nhật mà bị vậy thì mới lạ, chứ TV của bọn Hàn (cả LG cũng vậy mặc dù có đỡ hơn tí) thì phải chấp nhận thôi.

Còn nói về mặc định phát là HDR hoặc HDR Upscale thì đối với TV SS thì tôi ko biết nhưng tôi đang xài TV OLED của LG thì ko bao giờ. Chỉ khi nào nó dò tín hiệu thấy phim có HDR thì nó mới bật chế độ này lên, còn không thì phát hình như các TV thường. Do đó, trừ phi bạn mua TV về điều chỉnh settings các kiểu, còn nếu cứ để mặc định thì tôi nghĩ ko có chuyện cố hay lạm dụng HDR ở đây.

Bên trên