Nhờ tư vấn nâng cấp center

Chào mọi người, trong dàn âm thanh 7.1 để xem phim thì có lẽ loa quan trọng nhất là center, vì vậy mình muốn nâng cấp con center cũng tương đối chút để sau này đỡ phải lăn tăn nữa. Qua tìm hiểu thì mình có nghía qua con klipsch rp504c hình như cũng tương đương con rp405c, thấy giá cũng same same nhau, mình đánh cùng rec denon 4500h. Tuy nhiên phòng mình chỉ vỏn vẹn có 18m2 (4x4.5), mình sợ con center trên to quá so với phòng, phí con center. Vậy cho mình hỏi có nên mua con center trên ko hay mua con nho hơn như rc52 và nếu như có thì nên mua con nào trong 3 con rp504, rp405 hoặc rc62ii. Thêm tí mình cũng muốn nâng cấp con sub ko biết con klipsch r12sw có đủ ngon cho phòng mình ko hay phải cỡ con svs sb1000 mới ok, mình chỉ đủ ngân sách cho 1 trong 2 con sub kia thôi, hơn nữa ko đc. Cảm ơn mọi người tư vấn.

Black Dragon

Well-Known Member
Phòng bác như vậy tính ra cũng vừa phải cho một gia đình rồi. Trong các con bác liệt kê thì :
- Klipsch RP 504C : Tính ra con này đứng thứ 2 (Thua Klipsch RC 64 III thôi trong dòng cao Klipsch Reference Premier)
- Klipsch RP 404C : Thấp hơn con RP 504C một chút và giữa 2 con này thì mình thấy không khác biệt bao nhiêu đâu, nếu đc thì làm luôn con RP 504C và đáp ứng tốt cho phòng bác
- Klipsch R 52C : con này thuộc dòng thấp hơn hai con trên (Klipsch Reference) nên bỏ qua
- Klipsch RC 62II : Model này cũ rồi nên bác chỉ có kiếm hàng cũ thôi
Như vậy thì bác nếu lựa chọn thì theo em bác làm con Klipsch RP 504C luôn, loa Center khá quan trọng trong dàn 5.1/7.1 nhé
Riêng về 2 cái Sub thì R 12SW cũng thuộc dạng phổ thông (Reference) và cũng model cũ với không bằng con SVS kia, Klipsch mà ngang + đáp ứng tốt thì con Klipsch SPL 100 đó

happythanh

Active Member
phòng bác cũng ổn chứ không đến nỗi nhỏ đâu, center lớn sẽ cho âm thanh lực và có chiều sâu, giọng diễn viên nhiều chỗ có midbass nghe hơi khàn khàn.... và nhiều thứ khác nữa, chứ không có nghĩa là nó hét lớn nên bác cứ yên tâm về phòng ốc mà quất con nào ngon nhất trong budget của bác.
Còn về sub, minh đã từng dùng qua sub klipsch nên mình có lời khuyên bác là ko nên dùng sub hở ( ported sub), bác nên dùng sub kín ( sealed sub) âm trầm nghe sẽ phê hơn, có chiều sâu mà không bị mệt, bác nghe thử sub kín rồi thì sẽ quên may mấy con sub hở nhìn có vẻ hầm hố nhưng nghe 1 thời gian là nhanh chán.

Chỉnh sửa lần cuối:
Phòng bác như vậy tính ra cũng vừa phải cho một gia đình rồi. Trong các con bác liệt kê thì :
- Klipsch RP 504C : Tính ra con này đứng thứ 2 (Thua Klipsch RC 64 III thôi trong dòng cao Klipsch Reference Premier)
- Klipsch RP 404C : Thấp hơn con RP 504C một chút và giữa 2 con này thì mình thấy không khác biệt bao nhiêu đâu, nếu đc thì làm luôn con RP 504C và đáp ứng tốt cho phòng bác
- Klipsch R 52C : con này thuộc dòng thấp hơn hai con trên (Klipsch Reference) nên bỏ qua
- Klipsch RC 62II : Model này cũ rồi nên bác chỉ có kiếm hàng cũ thôi
Như vậy thì bác nếu lựa chọn thì theo em bác làm con Klipsch RP 504C luôn, loa Center khá quan trọng trong dàn 5.1/7.1 nhé
Riêng về 2 cái Sub thì R 12SW cũng thuộc dạng phổ thông (Reference) và cũng model cũ với không bằng con SVS kia, Klipsch mà ngang + đáp ứng tốt thì con Klipsch SPL 100 đó
Cảm ơn bác, mình có cái phòng trống 40m2 nhưng đầu tư vô nó tốn kém quá nên chơi phòng nhỏ thôi. Bác cho mình hỏi thêm con rp504c, rp450c và rc62ii hình như same same nhau, ko biết con nào nghe ổn nhất.

phòng bác cũng ổn chứ không đến nỗi nhỏ đâu, center lớn sẽ cho âm thanh lực và có chiều sâu, giọng diễn viên nhiều chỗ có midbass nghe hơi khàn khàn.... và nhiều thứ khác nữa, chứ không có nghĩa là nó hét lớn nên bác cứ yên tâm về phòng ốc mà quất con nào ngon nhất trong budget của bác.
Còn về sub, minh đã từng dùng qua sub klipsch nên mình có lời khuyên bác là ko nên dùng sub hở ( ported sub), bác nên dùng sub kín ( sealed sub) âm trầm nghe sẽ phê hơn, có chiều sâu mà không bị mệt, bác nghe thử sub kín rồi thì sẽ quên may mấy con sub hở nhìn có vẻ hầm hố nhưng nghe 1 thời gian là nhanh chán.
Sub kín tầm giá đó có con nào ngon bác. Cảm ơn.

Black Dragon

Well-Known Member
Cảm ơn bác, mình có cái phòng trống 40m2 nhưng đầu tư vô nó tốn kém quá nên chơi phòng nhỏ thôi. Bác cho mình hỏi thêm con rp504c, rp450c và rc62ii hình như same same nhau, ko biết con nào nghe ổn nhất.
Klipsch RP 450C ngưng SX rồi bác, thay thế bằng chính con RP 504C đó (Cùng series Reference Premier) còn RC 62 II thì ngưng SX cũng lâu hơn. Bác lựa chọn RP 504C là hợp lý rồi (Mua mới mà)

Taratino

Active Member
Sao nhiều bác trên đây bảo sub hở nghe phê hơn ? Ví dụ như dòng SVS . có sb 2000 và pb 2000 . thông số công suất như nhau nhưng con có lổ hơi tần số xuống thấp hơn . nên mắc hơn

hainam1982

Well-Known Member
xem phim con PB2000 đập chết con SB2000 ngay lập tức. Bác cứ nghe thử đi rồi xét xem con nào hơn

Mình đang nghía con polk hts 12 thấy giá ổn nhưng thông số ngon hơn mấy con cùng tầm giá của klipsch, một số trang nước ngoài còn so sánh nó ngang tầm svs pb1000, mấy bác ai có kinh nghiệm về dòng sub này tư vấn mình với. Cảm ơn.

happythanh

Active Member
2 con trên con nào sub kín, con nào sub hở bác.

chữ P đầu có nghĩa là ported ( hở có lỗ thông hơi), chữ S đầu (SB2000) là sealed ( sub kín không lỗ thông hơi), mình chưa xài SVS nhưng đoán mò thế.

mình đã từng đổi qua 5-6 con sub cho 2 dàn khác nhau và giờ thì không bao giờ nghe lại sub hở, và nếu bác để ý thì những hãng chuyên làm sub lâu năm như velodyne hay JL Audio không làm sub hở, chỉ làm sub kín.
Quan điểm mỗi người mỗi khác, có vậy thú chơi audio mới thêm phong phú.

macay161

Banned
mỗi loại nó hay 1 kiểu , e thì e chơi dual kết hợp cả 2 :)))) , hiện tại e đang Dual PB 2000 vs SB16

seagalvsjetli

Active Member
Thêm tí mình cũng muốn nâng cấp con sub ko biết con klipsch r12sw có đủ ngon cho phòng mình ko hay phải cỡ con svs sb1000 mới ok

đọc đoạn này mình mắc cười quá bác ơi.

phòng em 4x4, xài pb2000 mà còn nghe chưa phê (đã xách nó đi khắp phòng chả tìm được chỗ mạnh nhất).

em đề nghị bác làm con sub 1000-2000W đi, pb2000 500W cũng chưa đã đâu.

Thêm tí mình cũng muốn nâng cấp con sub ko biết con klipsch r12sw có đủ ngon cho phòng mình ko hay phải cỡ con svs sb1000 mới ok

đọc đoạn này mình mắc cười quá bác ơi.

phòng em 4x4, xài pb2000 mà còn nghe chưa phê (đã xách nó đi khắp phòng chả tìm được chỗ mạnh nhất).

em đề nghị bác làm con sub 1000-2000W đi, pb2000 500W cũng chưa đã đâu.
Phòng bác có tiêu âm, tán âm gì ko chứ phòng mình con sub bose am10 chút xíu đánh đã ko chịu nổi, phải giảm âm lượng trên loa sub chưa đến một nửa, khi setup qua mic của rec nó bắt phải giảm âm lượng sub kha khá, phòng bác có 16m2 mà đánh con pb2000 ko đủ thì mình cũng ko hình dung ra ntn nữa. Mình ko cần sub phải to ầm âm, chỉ cần sub đánh chắc, gọn gàng, ko ù rền là ok.

tangvanthang

Well-Known Member
Phòng bác có tiêu âm, tán âm gì ko chứ phòng mình con sub bose am10 chút xíu đánh đã ko chịu nổi, phải giảm âm lượng trên loa sub chưa đến một nửa, khi setup qua mic của rec nó bắt phải giảm âm lượng sub kha khá, phòng bác có 16m2 mà đánh con pb2000 ko đủ thì mình cũng ko hình dung ra ntn nữa. Mình ko cần sub phải to ầm âm, chỉ cần sub đánh chắc, gọn gàng, ko ù rền là ok.
vậy bác chơi sub kín là hợp lý, svs sb2000 hoặc jbl l8400, gọn gàng vừa tầm tiền... em đang dùng bw 700 thấy cũng ok cho phòng 15m2 mở 1/4 volume thôi là nhà của rung hết rồi !

vậy bác chơi sub kín là hợp lý, svs sb2000 hoặc jbl l8400, gọn gàng vừa tầm tiền... em đang dùng bw 700 thấy cũng ok cho phòng 15m2 mở 1/4 volume thôi là nhà của rung hết rồi !
Cảm ơn bác tư vấn, nhưng con svs sb2000 giá cao mình kham ko nổi, mình mua con polk audio hts 12, giá có 8tr thôi nhưng đánh cũng rất ok, mà theo mình nghĩ, sub ngje nhạc thì dùng sub kín, nhưng xem phim phải dùng sub hở bởi vì có những cảnh cần bass mạnh sub hở tạo được sự rung động, ầm àm, rung rinh nhà cửa nó mới đã, mặc dù sub hở cảm giác tiếng bass ko chắc, gọn gàng như sub kín.

tangvanthang

Well-Known Member
Cảm ơn bác tư vấn, nhưng con svs sb2000 giá cao mình kham ko nổi, mình mua con polk audio hts 12, giá có 8tr thôi nhưng đánh cũng rất ok, mà theo mình nghĩ, sub ngje nhạc thì dùng sub kín, nhưng xem phim phải dùng sub hở bởi vì có những cảnh cần bass mạnh sub hở tạo được sự rung động, ầm àm, rung rinh nhà cửa nó mới đã, mặc dù sub hở cảm giác tiếng bass ko chắc, gọn gàng như sub kín.
Bác cứ từ từ trải nghiệm sẽ có câu trả lời cứ thấy vừa ý và vừa ví là được rồi :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên