Nhờ tư vấn xây dựng Home Cinema với máy chiếu Vivitek, BenQ...

tuankts

Active Member
.Tình hình mình tham gia diễn đàn đã lâu, đến bây giờ mới đủ lúa để làm cái phòng chiếu phim, làm v iệc cho gia đình. Chi phí mình sẵn có 100tr cũng không nhiều nên có lẽ dùng các thiết bị thường thường chứ ko cần cao cấp. Mình có 1 số vấn đề muốn nhờ các bác tư vấn, góp ý để xây dựng được thuận lợi với mục đích chính là xem phim (mình nghe nhạc thường đeo tai nghe):
.Kích thước phòng hơi nhỏ: 4m x4m = 16m2

.Hiện trạng phòng:
1.Máy chiếu phim: Vivitek H1188 (Full HD) vs BenQ TK800 (4K) vs BenQ 1110...
Mình đang nhắm đến con Vivitek H1188 vì thấy nhiều bác trên diễn đàn đánh giá cao, nhưng sao độ sáng nó khoảng 2000 lumens, còn thua cả Vivitek 1185HD 2500 lumens, vậy chất lượng so với con đó thế nào. Mặt khác thấy nhiều bác chơi BenQ 1110 thấy cũng ok, và gần đây ra thêm BenQ TK800 4K mà giá cũng khoảng Vivitek 1188, vậy nên mua con nào với khoảng cách đặt máy chiều đến màn chiếu là 4m.
2.Màn Chiếu: Thẳng hoặc Cong
Phòng mình có thể dùng rèm để chắn sáng hoàn toàn, nên vấn đề lọt sáng không phải vấn đề lớn. Màn chiếu bây giờ có làm theo tỉ lệ 21:9 không các bác, vì mình thấy trên web các bác để giá tham khảo toàn 16:9, và dùng màn chiếu loại nào, bao nhiêu inch để tối ưu xem phim trong điều kiện phòng như vậy.
3.Đầu HD: Zappiti 4K vs Oppo 103D
Mình đang xài Zappiti 4K cho Tivi 58inch trên phòng ngủ, dự tính dùng l ại con này cho máy chiếu các bác thấy hình ảnh ok không, hay nhất thiết phải dùng Oppo cho máy chiếu. Nếu dùng Oppo thì mình chỉ cố được 103D chứ cao hơn thì nhiều tiền quá, với lại mình lưu phim Full HD .ISO cũng khá nhiều, không biết dùng Oppo có được không và với phòng 16m2 nên chơi Full HD hay 4K vậy các bác.
4.Receiver + Loa: Onkyo S4505 vs Denon X540BT + Jamo S426 HCS3

.Mình đang xài Combo Onkyo S4505 trong phòng ngủ thấy cũng ok, không biết đem xuống phòng riêng 16m2 đánh có ok không. Nhu cầu của mình 5.1 DTS-HD là cũng ổn rồi, không cần đến mức phải lên Atmos hay DTS-X.
.Nếu dùng dàn rời thì mình tính dùng Denon X540BT + Jamo S426 + Sub J210 cho phòng 16m2 của mình có ổn không các bác, do kinh phí hạn hẹp nên chỉ đến được đó
5.Cách âm, tiêu âm, tán âm, sơn tường, lót sàn:
.Mình không có kinh nghiệm cách âm, tiêu tán âm nên nhờ các bác tư vấn giúp
.Sơn tường, trần thì nên sơn màu gì để xem phim được tốt nhất.

.Lót sàn mình định lót gỗ công nghiệp, hay trải thảm toàn phòng thì tốt hơn, các bac tư vấn giúp, thanks

Chỉnh sửa lần cuối:

quangtuong

Banned
- Phòng bác dài 4m nên nếu dùng vivitek thì phóng ra hơi nhỏ . nên em khuyên bác mua BenQ . :D mặc dù em đang xài 1186 . ( phòng em dài 4.8m mà chỉ được tầm 125" thôi .)
- đầu phát dùng con zappiti luôn 4k luôn .vậy là máy chiếu + màn + dây hdmi tầm 40tr rồi .
Vụ cách âm thì làm cho tới thì củng khá bộn nên để các bác có kinh nghiệm vào chia sẻ tiếp :D

thq2009

Member
Vivitek H1188 : khoảng cách 4m giữa màn và máy tầm đc 130 inch đó

tuankts

Active Member
- Phòng bác dài 4m nên nếu dùng vivitek thì phóng ra hơi nhỏ . nên em khuyên bác mua BenQ . :D mặc dù em đang xài 1186 . ( phòng em dài 4.8m mà chỉ được tầm 125" thôi .)
- đầu phát dùng con zappiti luôn 4k luôn .vậy là máy chiếu + màn + dây hdmi tầm 40tr rồi .
Vụ cách âm thì làm cho tới thì củng khá bộn nên để các bác có kinh nghiệm vào chia sẻ tiếp :D
Dùng BenQ cụ thể dòng nào bác ơi, tầm tiền của Vivitek 1188 chỉ có BenQ TK800 mà không biết chất lượng thế nào, con BenQ phóng ra to tối đa được bao nhiêu vậy bác

quangtuong

Banned
Dùng BenQ cụ thể dòng nào bác ơi, tầm tiền của Vivitek 1188 chỉ có BenQ TK800 mà không biết chất lượng thế nào, con BenQ phóng ra to tối đa được bao nhiêu vậy bác
bác dùng benq có mã là W là nó phóng lớn đó ạ . còn tính ra nó phóng được màn bao nhiêu thì bác vào đây .
http://www.projectorcentral.com . nó sẻ tính cho bác .
chất lượng so sánh thì em chỉ mới xem được w1110 nên kg dám nói nhiều . tuy nhiên bác nên đi xem trực tiếp thì tốt hơn khi hỏi chất lượng trình chiếu của 2 em trên . vì nó phụ thuộc vào mắt và sở thích của bác .

thanhyk

Well-Known Member
Nếu xét về giá cả/ chất lượng dòng vivitek thì em đánh giá cao Vivitek 1186, nhưng hiện giờ nếu bác có đủ các thiết bị liên quan phát 4K thì việc đầu tư máy chiếu 4K nên cân nhắc trong xu hướng (receiver, đầu phát đều 4K thì gần như ae sắm tivi sẽ cố gắng chơi tivi 4k chẳng hạn). Các hãng khác em không rành.

Vando

Well-Known Member
Chú ý: tính kích thước màn hình trên công cụ của pro...tính từ mép ống kính đến màn hình. Phòng 4m thì khoảng cách chỉ còn 3,5 đến 3,6m thôi.

Bên trên