Nhục mặt quá các bác ah !

anhchucpro

Active Member
Tình hình là em đang đi kiếm cơm bên Nhật . Hôm nay đang trên lớp học tiếng thì ông thầy giáo chủ nhiệm nói chuyện có 2 người Việt Nam trước học truòng này nhưng đã chuyển lên học sên - môn ( chuyên môn ) của trường khác hôm qua bị bắt vì ăn trộm mỹ phẩm trong siêu thị ! Đến nhục mặt với ông thầy người Nhật và mấy bạn nước ngoài khác các bác ah ! Ở Nhật mà lên vnexpress suốt ngày thấy mấy cái tin tai nạn giao thông chết người , trộm cắp giết người ....mà thấy kinh ! Có lẽ Việt Nam nên tập chung giáo dục đạo đức , nhân cách , lòng tự trọng của con người !

loveyou_mygirl

Active Member
Ðề: Nhục mặt quá các bác ah !

Ở đâu cũng có người này người kia thôi bạn ak :D
Vnexpress đâu chỉ có những tin đó,bạn suy nghĩ tiêu cực quá ^#(^

Đề nghị mod đóng topic này lại vì nội dung không phù hợp với diễn đàn.

anhchucpro

Active Member

Ở đâu cũng có người này người kia thôi bạn ak :D
Vnexpress đâu chỉ có những tin đó,bạn suy nghĩ tiêu cực quá ^#(^

Em biết chứ bác ! Ở đâu cũng người nọ người kia thôi , nhưng Việt Nam mình tỉ lệ nhiều quá ! Nhất là đối với bên Nhật thì người Việt Nam mình rất nổi tiếng về khoản trộm cắp , đá tàu ! Làm gì bần cùng đến mức phải đi trộm cắp ??

tusontay

Huyền Thoại

Đến em Kiều Trinh rao giảng văn hóa trên tivi mà cũng đã khá nhiều lần dính "phốt" ăn cắp.Giờ biết nói thế nào?Mỗi ng chúng ta tự sống tốt thôi bác chủ. :)

Em không rõ bác vui tính hay đi spam kiếm bài ?

xin nói với bác thế này: tôi từng có thời gian học bên Nhật và hiện nay làm việc cho 1 cty Nhật liên doanh với nhà nước.
Những chuyện bác nói không lạ và lặp lại ở nhiều forum, topic; và ở bên Nhật, cái kiểu người Việt Nam X bảo người Việt Nam Y : tao muốn mua cái đó, và người Việt Nam Y vào ăn cắp ra bán cho Việt Nam X, rồi những chuyện bị bắt,rồi những chuyện ăn năn vì vay tiền đi XKLĐ giờ bị đuổi về cái tội ăn cắp đã lấy nước mắt, lấy bài học cho nhiều người.
Những đề tài như thế này không mới và nếu như không muốn nói là đã đã nhàm quá rồi. Nhưng hệ lụy tiếp theo là trên diễn đàn nhiều người chỉ nhìn 1 phía là quy chụp người Việt Nam tệ thế, Nhật đâu có thế.. rồi tự ti như thánh phán" Người Việt Nam mình " , rồi tự cho là Nhật thì cái gì cũng tốt. Một cách tự nguyện đã bị đô hộ tung hê 1 nền văn hóa khác. bác có biết chuyện người TQ tẩy chay Doremon không? có những suy nghĩ sâu xa.
Diễn đàn này là nói về hd, chứ không phải là bình luận về những đề tài đạo đức. Nếu muốn thì qua diễn đàn khác phù hợp hơn, vitalk chẳng hạn.
Nói điều đúng mà không đúng chỗ thì cũng không hay gì.
Tôi tham gia diễn đàn cũng 5 năm chỉ 41 bài viết, nói phải suy nghĩ nhìn trước sau nhé bác, spam gì đó.
trân trọng.

anhchucpro

Active Member

V
xin nói với bác thế này: tôi từng có thời gian học bên Nhật và hiện nay làm việc cho 1 cty Nhật liên doanh với nhà nước.
Những chuyện bác nói không lạ và lặp lại ở nhiều forum, topic; và ở bên Nhật, cái kiểu người Việt Nam X bảo người Việt Nam Y : tao muốn mua cái đó, và người Việt Nam Y vào ăn cắp ra bán cho Việt Nam X, rồi những chuyện bị bắt,rồi những chuyện ăn năn vì vay tiền đi XKLĐ giờ bị đuổi về cái tội ăn cắp đã lấy nước mắt, lấy bài học cho nhiều người.
Những đề tài như thế này không mới và nếu như không muốn nói là đã đã nhàm quá rồi. Nhưng hệ lụy tiếp theo là trên diễn đàn nhiều người chỉ nhìn 1 phía là quy chụp người Việt Nam tệ thế, Nhật đâu có thế.. rồi tự ti như thánh phán" Người Việt Nam mình " , rồi tự cho là Nhật thì cái gì cũng tốt. Một cách tự nguyện đã bị đô hộ tung hê 1 nền văn hóa khác. bác có biết chuyện người TQ tẩy chay Doremon không? có những suy nghĩ sâu xa.
Diễn đàn này là nói về hd, chứ không phải là bình luận về những đề tài đạo đức. Nếu muốn thì qua diễn đàn khác phù hợp hơn, vitalk chẳng hạn.
Nói điều đúng mà không đúng chỗ thì cũng không hay gì.
Tôi tham gia diễn đàn cũng 5 năm chỉ 41 bài viết, nói phải suy nghĩ nhìn trước sau nhé bác, spam gì đó.
trân trọng.
Vậy bác nhìn lại xem bài em đang post ở mục nào nhé ! Em thích nhất câu của bác " nói phải suy nghĩ nhìn trước sau " ! Xin lỗi , giữa em và bác dừng tranh luận tại đây !

Sao thớt ko kể câu chuyện 1 a chàng VĐV hình như là bơi lội thì phải ăn cắp máy ảnh của phóng viên ấy ! Ở đâu cũng có ng này ng nọ mà !

ngdhieu

Well-Known Member

Việc cần làm đầu tiên của chúng ta là tự mình phải mẫu mực, triệt tiêu mọi tư tưởng ăn cắp ăn trộm, xài chùa, lãng phí.
Việc tiếp theo là dạy dỗ, giám sát con cháu trong nhà để chúng không ăn cắp ăn trộm.
Ai ai cũng làm như thế thì mới mong 20 năm sau đám trẻ hiện tại lớn lên mới không coi chuyện trộm cắp là chuyện thường tình, thích thì làm được.

anhchucpro

Active Member

Việc cần làm đầu tiên của chúng ta là tự mình phải mẫu mực, triệt tiêu mọi tư tưởng ăn cắp ăn trộm, xài chùa, lãng phí.
Việc tiếp theo là dạy dỗ, giám sát con cháu trong nhà để chúng không ăn cắp ăn trộm.
Ai ai cũng làm như thế thì mới mong 20 năm sau đám trẻ hiện tại lớn lên mới không coi chuyện trộm cắp là chuyện thường tình, thích thì làm được.
Em cũng hy vọng 1 ngày không xa chúng ta không còn tình trạng trộm cắp như bác nói !

hanhly9293

Chuyện muôn thuở r mà :( h tự mình phấn đâu thôi ạ :|

pemom

Member

haizzz, ở đâu cũng có người này người nọ. k phải người Việt thì xấu hết mà người nước ngoài thì đẹp hết đâu bạn ạ

pioneer700

Đến em Kiều Trinh rao giảng văn hóa trên tivi mà cũng đã khá nhiều lần dính "phốt" ăn cắp.Giờ biết nói thế nào?Mỗi ng chúng ta tự sống tốt thôi bác chủ. :)

Không được chỉ đích danh thế mụ nhé, không cẩn thận là bị kiện bây h!:))

khunglongbu

Well-Known Member

Nhiều người chưa nghĩ đc đến vấn đề này đâu bác ạ vì vậy có những đứa trẻ lớn lên lại học theo bố mẹ, anh em trong nhà tiếp tục "hành nghề" đề kiếm sống. Và vì thế xã hội vẫn luôn có các phần tử xấu

EllaBeauty

Đi đến những nước như Nhật Bản, Singapore, Thái Lan. Đều cũng có những biển nhắc nhở có ghi chú trực tiếp bằng tiếng Việt. Liệu có phải cũng vì điều này.

Trà GlucosCare

Hiện nay, trên thông tin đại chúng, mình đọc được khá nhiều thông tin những sinh viên Việt Nam đi du học ở Nhật ăn trộm và bị bắt.

davidbeckham_nd

Well-Known Member
ko ai nói lại là trộm cắp vặt so với đi xâm chiếm đất nước ng khác, khiến dân bị chết đói, lầm than thì ai xấu hơn ai. trc khi chê người khác, nên tự xem lại giống nòi mình đi chứ.

tuanh1442

Tùy thôi , ở éo đâu chả có người nọ người kia nước ngoài còn khủng bố ầm ầm đâu có tự do thoải mái như ở Vn

Bên trên