Những bộ phim bị cho rằng sai lịch sử

enix

Active Member
Ðề: THIÊN MỆNH ANH HÙNG : phim võ thuật cổ trang Việt Nam chiếu Tết 2012

Mấy bác Vietnam mình koi phim Viet cứ bắt bẻ cái này ko đúng cái kia ko đúng, cái này là phim cứ có phải tài liệu lịch sử đâu, mấy bác có thấy phim Tàu ko con nô tỳ nó mặc đồ còn đẹp hơn công chúa Vietnam nữa có ai nói năng j đâu, làm phim sao cho đẹp là ok rồi cứ đúng cứ sai miết...

luanda

Chắc chắn lại được xem phim chưởng Trung quốc lồng tiếng Việt rồi.

Bà con xem phim Tàu, Hàn nhiều quá! Bây giờ coi phim Việt toàn phán giống Tàu, giống Hàn. Bó chiếu thiệt!

tiensa

Bác này chắc muốn mặc áo bà ba với váy tứ thân đây mà. Đàn ông thì đóng khố giống ba con Chử đồng Tử ấy. :D
Trang phục giống TQ cũng ko có gì là lạ vì thời này nước ta còn đang bị đô hộ mà. Vả lại bà con xem phim chưởng tàu nhiều rồi nên đã quen với các trang phục kiểu như vậy. Chẳng lẽ lại lấy hình tượng 1 người phụ nữ chít khăn mỏ quạ mặc áo tứ thân chân đi guốc mộc cầm kiếm chém nhau. :))

ôi, bạn nói thời này nước ta còn bị đô hộ ấy? bạn bị nhầm lẫn chăng?
Vua Lê Thái Tổ đánh bại quân Minh để dựng nên Vương triều nhà lê, khôi phục quốc hiệu Đại Việt từ năm 1428 cơ mà

catmanrt

Member

Hix mình thấy các bác bắt trang phục là củ chuối lắm, nếu bác nào có cái ảnh trang phục thời này ra sao làm ơn up lên cho anh em chiêm ngưỡng. Em thấy dân VN mình ngày xưa nữ có kiểu mặc riêng ra, chứ nam thì khá giống TQ đấy chứ. Mình chịu ảnh hưởng 1000 năm của TQ khó tránh khỏi bắt chước lắm.

Còn có bác bắt nội dung sai lịch sử thì chắc cũng chuối ko kém. Nếu bác muốn chính xác lịch sử thì làm ơn đi xem phim tài liệu đấy, đây là phim giải trí, miễn sao đừng báng bổ lịch sử quá là được rồi, chứ làm đúng như sử thì các bác chắc vào rạp ngồi ngáp.

Đánh giá qua trailer: Phim cảnh đẹp, màu đẹp, đánh đấm như phim Tàu có vẻ hoành tráng, đủ để các bác xem rồi.

Nhân đây em xin nhắn tới các bác hay chê, các bác xem phim Hàn lẫn Tàu nhiều, sao em chưa thấy 1 bác nào bình luận tụi nó làm phim sai lịch sử nhỉ, chưa thấy bác nào bình luận là quần áo tụi nó mặc ko giống ?

starvn

Active Member

Xem trailer thấy hay phết. Hi vọng ko giống "Tây Sơn Hào Kiệt" của Lý Hùng (film dở nhất em từng xem). Có 1 hạt sạn là có diễn viên Kim Hiền, em chưa thấy film nào em Kim Hiền đóng đạt cả. Film này đóng ở đâu vậy nhỉ ? Nhìn cung điện có lẽ ko phải ở VN :-?

MyRom

Active Member

Phim này bỏ 1 xu em cũng không coi vì nó sai sử trang phục giống phim Hàn quá. Đúng là 1 bọn lai căng
Yêu nước quá đi, phát biểu mạnh mồm ra phết. Lão poly hỏi trang phục đúng của VN thời kỳ này ra sao???? Không nói được sao cứ xoắn mãi thế :D Lai căng là lai căng thế nào ngôn ngữ VN hầu hết là vay mượn, còn trang phục thì mình đợi dài cổ mà chưa thấy :D

dung2408

Member

Ôi dào, mấy bác ở trên cứ vạch lá tìm sâu nào là không đúng trang phục, nào là không đúng lịch sử. Khổ, các bác cứ nói toẹt một câu là ko thích xem phim cổ trang do VN làm cho xong, chả ai cấm các bác ghét cái gì thích cái gì, việc gì phải bới hết chỗ này chỗ nọ ra nói rồi để bị anh em ném gạch :))

Chẹp, lâu rồi mới thấy đc 1 bộ phim dã sử VN nhìn đẹp mắt thế này, chỉ có điều chả thấy tí lời thoại nào trong trailer, ko biết có lọt tai ko :D. Tết này nếu rảnh chắc cũng thử đi xem, lâu rồi ko đi xem phim Việt, hồi hotboy nổi loạn với Long ruồi cũng ko có thời gian để xem, cũng hơi tiếc :D. Hi vọng là nội dung phim sẽ hay, nói chung là cũng đáng để chờ ^^

ktq

Member

Các bạn hãy chê nữa đi, chê nhiều vào, soi cho kỹ vào để tìm những lỗi dù là nhỏ nhất để có thể phàn nàn, trách cứ đạo diễn, diễn viên, biên kịch....và nếu có ý muốn làm vậy thì đề nghị các bạn hãy ra rạp xem thật nhiều lần nhá.

Bác poly có biết trong phim nói tiếng Bắc hay tiếng Nam không ?

Nhìn hao hao các bác nhỉ

vs

Mới đầu em nhìn thấy tấm hình và trọng đoạn trailer cái cảnh thằng đầu trọc này đánh nhau thì em nhận ra là " Nhân vật đầu trọc " từ hóa trang đến cái khuôn mặt kể cả cái cảnh đánh nhau nữa " Đạo lại gần giống của phim tàu rồi " kể cả phần võ thuật cũng nằm trong phim " Hoàng phi hồng phần nào đó em không nhớ chỉ nhớ có 1 thằng đầu trọc và phần đánh nhau trong 1 cái kho ( binh khí mà nó sử dụng y keng cây xè beng , với ông đầu trọc của mình ) hoặc cái phim do cái Poster mà bác đăng lên cũng có phần đánh đấm gần giống nữa.

Vả lại khi nhìn vô tấm hình này nhớ ngay tới " Chu Chỉ Nhược " trong cô gái đồ long 2000 múa kiếm ... Hoặc 1 nhân vật nữ nào đó của phim tàu có cảnh múa kiếm y trang từ tâm trạng của khuôn mặt >>> bối cảnh quay ... Em rất tiếc là không thể kiếm ra hình để các bác so sánh ....

latruong

Member

Nói về trang phục gần thời đó thì em có 2 tham khảo một là trang phục của tượng cụ Chu Văn An trong văn miếu Quốc Tử Giám (Cụ sống trước thời đại này khoản 60 năm), hai là tượng anh dùng dân tộc Trần Nguyên Hãn cùng thời với Nguyễn Trãi ở chợ Bến Thành thì thấy trang phục khác xa với trang phục của bộ phim lai căng này. Ta không ra ta Tàu không ra Tàu. Tính sử liệu thì sai bét con ruột mà trở thành cháu nội.

lostangel

Member

Nói về trang phục gần thời đó thì em có 2 tham khảo một là trang phục của tượng cụ Chu Văn An trong văn miếu Quốc Tử Giám (Cụ sống trước thời đại này khoản 60 năm), hai là tượng anh dùng dân tộc Trần Nguyên Hãn cùng thời với Nguyễn Trãi ở chợ Bến Thành thì thấy trang phục khác xa với trang phục của bộ phim lai căng này. Ta không ra ta Tàu không ra Tàu. Tính sử liệu thì sai bét con ruột mà trở thành cháu nội.

Theo lời bạn nói thì Victor Vũ đã rất sai lầm khi không tham khảo ý kiến của 1 chuyên gia trang phục như bạn. Hy vọng bạn đóng góp cho điện ảnh nước nhà, sẽ hay hơn nếu bác show tài năng làm 1 bài về trang phục Việt Nam qua các thời kỳ cho anh em HD được mở rộng tầm mắt, chứ nói không như vậy thì ai cũng nói được bạn à.

nqv89

Đúng là VN, thích thì xem ko thích thì lượn, toàn bọn ko thích vô dìm hàng, tôn trọng công sức người thưc hiện giùm cái! Khi nào các bạn trẻ làm đc như những gì người ta làm(dù có lai căng, dù cái Hàn Quốc Hàn Xẻng gì gì đó) thì hãy lên tiếng, ko thì ngậm họng lại giúp để thiên hạ thái bình. Nhìn vào đã biết đây là phim giải trí, đã là giải trí thì cần gì suy nghĩ nhiều, coi để thoải mái đầu óc thôi, các bố trẻ lại cứ lôi sử sách vào, nắm được bao nhiêu lịch sử VN mà đem vào bàn tán nhỉ? Tôn trọng chất xám người bỏ công sức ra làm để cho các bạn có cái để xem để giải trí giùm đi:) thank Poly

Đúng là VN, thích thì xem ko thích thì lượn, toàn bọn ko thích vô dìm hàng, tôn trọng công sức người thưc hiện giùm cái! Khi nào các bạn trẻ làm đc như những gì người ta làm(dù có lai căng, dù cái Hàn Quốc Hàn Xẻng gì gì đó) thì hãy lên tiếng, ko thì ngậm họng lại giúp để thiên hạ thái bình. Nhìn vào đã biết đây là phim giải trí, đã là giải trí thì cần gì suy nghĩ nhiều, coi để thoải mái đầu óc thôi, các bố trẻ lại cứ lôi sử sách vào, nắm được bao nhiêu lịch sử VN mà đem vào bàn tán nhỉ? Tôn trọng chất xám người bỏ công sức ra làm để cho các bạn có cái để xem để giải trí giùm đi:) thank Poly

Bác tự cho mình già ư ? Bác đúng thật là ........ Có ai nói gì tới bài review của bác Poly đâu ? Bài review của bác Poly rất hay và cảm ơn bác ấy đã bỏ công sức ra viết Review .

Tuy nhiên : 1 khi bác ấy đã đăng lên diễn đàn thì bác phải cho người ta thảo luận .... Đã là thảo luận thì phải có 2 luồng , 1 là trái chiều , 2 là cùng chiều .... Bác chỉ thích cùng chiều thôi thì gọi là gì ?

Còn nữa : Trẻ hay không không quan trọng đâu bác à , quan trọng ở cách cư sử , lời ăn tiếng nói thôi . Bác già mà bác phát ngôn kiểu đó .... Trẻ nó không nể bác đâu .. Vài lời nói thẳng mong bác bỏ qua .

P/s : Nếu bác poly không thích tụi em vặt lá tìm sâu , cứ xóa thẳng hết comment của em viết . Thanks .... Chừa lại cái nick để em vô 8 là ok rồi .

aegucchi

Member

chả biết mấy bác cực đoan nghĩ sao, cứ nhất quyết kịch liệt đưa ra những bàn tán mang tính chỉ trích dữ quá...trong khi phim còn chưa ra rạp. Mới chỉ có cái trailer thì đã kết luận vội. Riêng em thì em thấy phấn khích cho cái trailer này, cũng như cái trailer phim Cô bé bán diêm. VN mình còn nghèo nàn, quanh đi quẩn lại chỉ những người nhiệt huyết dám nghĩ dám làm, cố gắng cho ra cái tiến bộ như thế này mà bị chỉ trích thì thật phải xem lại. Thưởng thức xong xuôi hết rồi hãy kết luận. Em là em cổ vũ cho cái tiến bộ này. Còn chờ sau khi coi xong thì mới biết nó hay dở thế nào

poly

Banned

Nói riết chán, vì đọc nhiều câu thiếu iod quá.

MyRom

Active Member

Nói riết chán, vì đọc nhiều câu thiếu iod quá.

Ấy ấy bác không nên chán, rất thích xì tai của bác. :D:D
Nhiều ông cứ đem cái hàn lâm vào soi xét giải trí để cố tỏ ra mình uyên bác. Đến khi giao cho cục tiền bắt làm phải ra chất hàn lâm thì tệ không thể tả.

niza

Nhân đây em xin nhắn tới các bác hay chê, các bác xem phim Hàn lẫn Tàu nhiều, sao em chưa thấy 1 bác nào bình luận tụi nó làm phim sai lịch sử nhỉ, chưa thấy bác nào bình luận là quần áo tụi nó mặc ko giống ?

catmanrt hỏi thật hay hỏi mỉa vậy? Tại sao không bình luận Hàn hay Tàu làm phim sai lịch sử, bình luận quần áo mặc không giống? Vì không phải là người Tàu hay người Hàn để mà quan tâm tới những chuyện như thế. Ví dụ như nếu đem bộ phim này trình chiếu cho Campuchia hay Lào coi thì 10 người chắc cũng hết 9 người chỉ để ý cảnh có đẹp, người có xinh, quần áo có bắt mắt, phi thân múa võ thế nào, cốt truyện ra sao... chứ chẳng cần biết nó có đúng lịch sử Việt Nam hay không.

Nếu có những bạn bình luận phim Việt làm sai lịch sử, bình luận quần áo mặc không giống, niza nghĩ ít nhiều gì chúng ta cũng nên vui mừng mới phải, vì người Việt vẫn còn mối quan tâm tới lịch sử nước nhà, vẫn còn tự hào dân tộc, vẫn chưa makeno tới mức xem 1 bộ phim Việt với cái nhìn bàng quan của 1 người nước ngoài!

wildwolf91

Active Member

Quanh đi quẩn lại thấy các bác chủ yếu phê bình về 2 yếu tố: trang phục và lịch sử.

Trang phục: mấy bác có biết chắc chắn trang phục thời xưa của dân mình là gì không? Mấy bác bảo phục trang trong phim "y như phim Tàu, phim Hàn", sao các bác biết chắc thời đó dân mình không du nhập đặc điểm trang phục từ Trung Quốc, từ Cao Ly? Chỉ cần chưa đầy 100 năm quần tây áo sơ-mi đã phổ biến khắp thế giới, thời kỳ Bắc thuộc 1000 năm lẽ nào không đủ để trang phục của Việt Nam có những nét giống TQ, hàng ngàn năm giao lưu không khiến trang phục dân Đông Á có những đặc điểm giống nhau? (Cao Ly, Nhật Bản, Việt Nam, Trung Quốc). Hãy nhìn han-bok (Hàn Quốc) và kimono (Nhật Bản) thử xem?
Theo em nghĩ, do phim cổ trang của Trung Quốc đã quá kỳ cựu, phim cổ trang Hàn Quốc cũng rất được khán giả Việt Nam ưa thích, cho nên khi Việt Nam ra phim cổ trang (đi sau mấy nước kia) là khán giả lại thấy "chỗ này giống Tàu nè, chỗ kia giống Hàn nè". Các bác ạ, chúng ta đều là dân Á Đông, mặc dù có nhiều đặc điểm khác nhau nhưng cũng có rất nhiều điểm tương đồng, về trang phục, văn hóa, kiến trúc... nếu không có ngôn ngữ khác biệt thì chưa chắc gì ra đường chúng ta đã đoán đúng ai Việt ai Tàu ai Hàn.
Riêng phim này em thấy trang phục khá ổn, có nét đặc trưng của trang phục Việt là cái yếm, em khoái cái này :D
...Và điều đầu tiên em nghĩ đến khi nghe mấy lời bình luận của mấy bác: 100 hay 200 năm sau, cháu chắt mình làm phim lấy bối cảnh năm 2000, phục trang là quần tây áo sơ-mi, sẽ có người lại chê "bắt chước Tây", hay thấy diễn viên dùng đũa lại bảo "bắt chước Tàu" =))

Về tính lịch sử: Làm hoàn toàn đúng lịch sử thì chỉ có làm phim tài liệu mà thôi. Nếu cứ tuân thủ, rập khuôn theo sự thật lịch sử thì làm sao Trung Quốc có Tam Quốc Diễn Nghĩa, Hàn Quốc làm sao có Huyền thoại Ju Mong? Cho nên mấy bác đừng lấy lịch sử để bắt bẻ một bộ phim hư cấu.

catmanrt

Member

catmanrt hỏi thật hay hỏi mỉa vậy? Tại sao không bình luận Hàn hay Tàu làm phim sai lịch sử, bình luận quần áo mặc không giống? Vì không phải là người Tàu hay người Hàn để mà quan tâm tới những chuyện như thế. Ví dụ như nếu đem bộ phim này trình chiếu cho Campuchia hay Lào coi thì 10 người chắc cũng hết 9 người chỉ để ý cảnh có đẹp, người có xinh, quần áo có bắt mắt, phi thân múa võ thế nào, cốt truyện ra sao... chứ chẳng cần biết nó có đúng lịch sử Việt Nam hay không.

Nếu có những bạn bình luận phim Việt làm sai lịch sử, bình luận quần áo mặc không giống, niza nghĩ ít nhiều gì chúng ta cũng nên vui mừng mới phải, vì người Việt vẫn còn mối quan tâm tới lịch sử nước nhà, vẫn còn tự hào dân tộc, vẫn chưa makeno tới mức xem 1 bộ phim Việt với cái nhìn bàng quan của 1 người nước ngoài!

Cái quan trọng mình muốn nói ở đây là các bạn đấy đã quá phiến diện khi nhận xét VN mình mặc quần áo giống ai, sao các bác không nghĩ Tàu nó bắt chước quần áo của ta, nhưng do phim tàu nhiều quá, làm ảnh hưởng đến nhận thức của chúng ta, nên mỗi khi phim VN ra là các bác áp ngay cho 1 câu, giống phim tàu ?

Bên trên