Những bộ phim bị cho rằng sai lịch sử

poly

Banned
Ðề: THIÊN MỆNH ANH HÙNG : phim võ thuật cổ trang Việt Nam chiếu Tết 2012

Nếu có những bạn bình luận phim Việt làm sai lịch sử, bình luận quần áo mặc không giống, niza nghĩ ít nhiều gì chúng ta cũng nên vui mừng mới phải, vì người Việt vẫn còn mối quan tâm tới lịch sử nước nhà, vẫn còn tự hào dân tộc, vẫn chưa makeno tới mức xem 1 bộ phim Việt với cái nhìn bàng quan của 1 người nước ngoài!

Bạn vui lòng cho poly hỏi là ai xác định với bạn đây là phim lịch sử chính sử. Poly muôn vàn cám ơn bạn nếu bạn có thể trích dẫn hay đưa ra link chỗ nào nói rằng phim Thiên mệnh anh hùng là phim lịch sử chính sử hay là dạng phim tài liệu chính xác về lịch sử. Poly thiệt tình cám ơn lắm lắm. Bản thân poly theo đoàn phim vài ngày phỏng vấn Vân Trang Khương Ngọc Victor Vũ cũng ko hề thấy ai nói đây là phim lịch sử chính xác hết.

Aquarius102

Nhìn hao hao các bác nhỉ

vs

Kakaka,cái này chắc giống nhau ở cái...đầu thui bác ơi..

Lioncoeur

Rất đáng hoan nghênh! Lần đầu tiên mới thấy có 1 phim cổ trang Việt đáng để chờ đợi. Sau phim này hi vọng các cốt truyện như Truyện Kiều, Lục Vân Tiên... được chuyển thể!

Kiều ko phải Việt Nam nha :D

dung2408

Member

Kiều ko phải Việt Nam nha :D

Truyện Kiều của Nguyễn Du mặc dù lấy cốt truyện của Kim Vân Kiều truyện bên Trung Quốc nhưng chẳng phải theo các thầy cô dạy văn thì " Nguyễn Du đã có nhiều sáng tạo trong truyện Kiều" hay sao, hơn nữa cái kết của truyện Kiều cũng khác cái kết của Kim Vân Kiều truyện mà => không thể nói Kiều ko phải của VN được.
P/s: sr các bác vì theo bạn ở trên ngoài lề chút :))

poly

Banned

Truyện Kiều của Nguyễn Du mặc dù lấy cốt truyện của Kim Vân Kiều truyện bên Trung Quốc nhưng chẳng phải theo các thầy cô dạy văn thì " Nguyễn Du đã có nhiều sáng tạo trong truyện Kiều" hay sao, hơn nữa cái kết của truyện Kiều cũng khác cái kết của Kim Vân Kiều truyện mà => không thể nói Kiều ko phải của VN được.
P/s: sr các bác vì theo bạn ở trên ngoài lề chút :))

Xin phép bác nói theo logic đó :

Thiên Mệnh Anh Hùng mặc dù dựa theo sự kiện lịch sử thời nhà Lê nhưng theo các nhà làm phim thì kịch bản phim đã có nhiều sáng tạo để bộ phim mang tính hấp dẫn giải trí , hơn nữa cái kết của phim cũng khác cái kết của lịch sử => không thể nói Thiên Mệnh Anh Hùng là phim lịch sử VN được.

dung2408

Member

Xin phép bác nói theo logic đó :

Thiên Mệnh Anh Hùng mặc dù dựa theo sự kiện lịch sử thời nhà Lê nhưng theo các nhà làm phim thì kịch bản phim đã có nhiều sáng tạo để bộ phim mang tính hấp dẫn giải trí , hơn nữa cái kết của phim cũng khác cái kết của lịch sử => không thể nói Thiên Mệnh Anh Hùng là phim lịch sử VN được.

Đúng là nó không hoàn toàn đúng với lịch sử, nhưng nó được phỏng theo (ko ít thì nhiều) lịch sử VN + do người Việt mình làm thì vẫn được coi là 1 bộ phim có nội dung lịch sử do VN sản xuất ;)). Cũng như truyện Kiều, được Nguyễn Du chuyển thể từ truyện dài thành thơ, đồng thời sáng tạo thêm thì vẫn được coi là của VN chứ bác :-?

shxtacc06

Banned

Phim này dựa trên tiểu thuyết Bức huyết thư của nhà văn Bùi Anh Tuấn mà, đâu phải dựa trên sách giáo khoa lịch sử gì đâu mà đòi đúng lịch sử

baolam1905

Member

Mới hôm qua giờ mã đã 8 trang ý kiến!

Về mặt tích cực mà nói quả là người xem đã chú ý nhiều hơn tới phim VN. Còn về mặt tiêu cực mà nói chủ yếu là bình loạn trang phục với lịch sử mà chê nhiều hơn khen!

Còn 2 tháng nữa là Tết, chừng đó phim hay dở thế nào thì hãy phán, mới có trailer với ít hình ảnh mà đã phán "phim này bỏ 1 xu cũng không coi", kiểu này ra đường gặp người nào mặt mũi bặm trợn cũng tưởng tướng cướp hết quá!! ^:)^

poly

Banned

Đúng là nó không hoàn toàn đúng với lịch sử, nhưng nó được dung phỏng theo (ko ít thì nhiều) lịch sử VN + do người Việt mình làm thì vẫn được coi là 1 bộ phim có nội dung lịch sử do VN sản xuất ;)). Cũng như truyện Kiều, được Nguyễn Du chuyển thể từ truyện dài thành thơ, đồng thời sáng tạo thêm thì vẫn được coi là của VN chứ bác :-?

Xin lỗi có lẽ bác hiểu nhầm. Poly ko ám chỉ bác về vụ so sánh VN hay ko VN.
Nên bác nhầm khi dùng logic đó để so sánh với poly lịch sử hay ko lịch sử.
Kiều phóng tác từ truyện TQ ( dù ai cũng công nhận Kiều của ND người VN), nếu lên phim mà như các reply trong đây hoặc các reply trong các topic phim làm từ truyện " phải bám sát truyện". Thì phim Kiều thì phải dùng con người TQ, cảnh TQ( sông Tiền Đường) và đàn TQ. Lúc đó sẽ có vô số reply kiểu ko thuần VN, sao ko làm cảnh VN, trang phục VN, và phải nói tiếng Việt....bla bla bla.

Nói như vậy để liên tưởng tới Thiên Mệnh Anh Hùng là 1 phim giải trí võ thuật chỉ dựa trên 1 sự kiện lịch sử và phóng tác ra hàng loạt nhân vật sự kiện khác nhưng lại cũng nhận hàng loạt các reply đòi hỏi đúng lịch sử.
Vậy poly xin sử dụng hình ảnh 1 nhân vật trong 1 phim võ thuật cổ trang TQ mà 1 bạn vừa reply bên trên

Vậy trong phim võ thuật cổ trang giải trí của TQ thì nhân vật này có thật trong lịch sử không ?
có ăn mặc đúng lịch sử không, cạo đầu có đúng với model lịch sử không ?
Thời đó đã rèn được những chi tiết kim loại để làm bọc tay và áo giáp mỏng bảo vệ thân không ? ( ai xem phim Tô Khất Nhi này rồi sẽ hiểu câu hỏi)

Wild Wild West (1999) dựa trên 1 sự kiện tổng thống Grand nối liền tuyến đường sắt Đông Tây Mỹ, còn tất cả là hư cấu, nhện máy đố chơi như 007 trang phục vô cùng sexy tân thời.

Tại sao bạn lại đòi hỏi sự chính xác ở 1 phim giải trí hư cấu dựa vào sự kiện lịch sử ?

poly

Banned

Vậy trong phim võ thuật cổ trang giải trí của TQ thì nhân vật này có thật trong lịch sử không ?
có ăn mặc đúng lịch sử không, cạo đầu có đúng với model lịch sử không ?
Thời đó đã rèn được những chi tiết kim loại để làm bọc tay và áo giáp mỏng bảo vệ thân không ? ( ai xem phim Tô Khất Nhi này rồi sẽ hiểu câu hỏi)

Wild Wild West (1999) dựa trên 1 sự kiện tổng thống Grand nối liền tuyến đường sắt Đông Tây Mỹ, còn tất cả là hư cấu, nhện máy đố chơi như 007 trang phục vô cùng sexy tân thời.

Chỉnh sửa lần cuối:

thangleo18

Giống ư ??? vì sao giống ? Trước tiên tôi nghĩ chúng ta cần xem lại chính mình. Chúng ta xem quá nhiều phim cổ trang của tàu khựa và Hàn Quốc, nên bị tiêm nhiễm và ảnh hưởng nhiều quá. Có khi những bộ phim ấy lai làm chúng ta tinh thông phần nào sử sách của họ, trong khi sử sách nước Việt mình hoành tráng và hào hùng đánh đông dẹp tây bảo vệ đất nước thì chả mấy ai biết. Tất cả sạn siếc gì hảy bỏ hết đi, người Việt yêu và dùng hàng Việt. Đừng để họ đô hộ về mặt tinh thần, văn hóa, mình là mình.

Ông nội Victor Vũ này lần trước làm film Giao lộ định mệnh thì ăn cắp kịch bản của film Mỹ, lần này chắc chôm của Hàn Quốc quá bà kon ơi.

tiemcanxien2

Active Member

Ông nội Victor Vũ này lần trước làm film Giao lộ định mệnh thì ăn cắp kịch bản của film Mỹ, lần này chắc chôm của Hàn Quốc quá bà kon ơi.

Bạn này nói chuyện nghe mất cảm tình quá bà con ơi. Mèng ơi, bạn không đọc là kịch bản chuyển thể từ tác phẩm "Bức huyết thư" của nhà văn Buì Anh Tấn sao Có lẽ bạn chỉ nói đùa, nhưng lần này thì không vui tí nào cả.
Tui có đọc một truyện ngắn của ông này viết về Yết Kiêu đăng trên báo, coi bộ ông này cũng có duyên viết truyện dã sử đây, có lẽ phải mua cuốn truyện bản gốc về coi mới được.

MrQ1984

Member

Thích film này.
Làm nhớ hồi bé xem Thăng Long Đệ Nhất Kiếm,Phạm Công Cúc Hoa thích kinh khủng luôn,cứ nhớ mãi anh Lý Hùng nhảy lên tường thành rồi lại bay xuống,bắt chước cứ phi lên giường rồi lại lao xuống đất :))
PS/:Các bác nên phân biệt phim điện ảnh võ thuật giải trí và phim lịch sử.Còn các bạn giỏi sử tầu hơn sử ta thì có thể thấy rõ phim tầu bây giờ trang phục,bối cảnh cũng rất chi là vãi luyện.

superudar

Member

Phim còn chưa ra rạp, ngoài bác Poly đi theo đoàn làm phim vài buổi thì chưa ai được biết nội dung, bối cảnh, diễn biến phim ra sao ngoài mấy phút trailer thế mà nhiều người phán như đúng rồi, mà toàn chuyện đâu đâu chứ cái cốt lõi của một bộ phim là nội dung, cảnh quay, diễn xuất, kỹ xảo, v.v thì có bàn đến đâu. Nản.
Em mạo muội hỏi các bác cãi nhau ở trên, thế gà có trước hay trứng có trước nào? Chưa có câu trả lời thì ta không sống tiếp à? Hay cuộc sống sẽ không có ý nghĩa? ;)). Mà nhiều bác còn chưa xem bộ phim đã bình loạn hơn cả nhà phê bình phim chuyên nghiệp. Phát biểu cảm tưởng, thích hay không thích phim VN là quyền của bất kỳ ai, nhưng cụ thể phim này còn chưa được xem mà đã đưa ra kết luận thì em chỉ nói đúng 2 từ: Hồ đồ! Hết ạ. :)

golizza

Active Member

mấy ông trên này, nói sai rồi.
Ko phải vạch lá tìm sâu vụ trang phục, nhưng mà nên có nét đặc trưng riêng. Cũng giống như phim cổ trang của Hàn, của Nhật. nhìn vào là biết, ko lẫn với phim Tàu được. Riêng ý kiến của mình thì về trang phục như trong Khát vọng Thăng Long và Long thành cầm giả ca có nét rất Việt, giản dị nhưng vẫn đẹp, không có màu mè như đồ Tàu.

Ngày xưa dân Việt mình cũng chít khăn, nhưng không phải khăn như vầy, mà là khăn đóng. Nó dày một cục, người mình rất là kỵ đeo khăn kiểu này, khi nhỏ hay lấy đeo cứ bị bà nội la là giống khăn tang.

Có lẽ điện ảnh mình vẫn chưa tìm được một hướng đi riêng.

Còn 2 con sư tử hoành tráng trong chùa thì xin thưa, đó là HÀNG TÀU.

http://tuanvietnam.vietnamnet.vn/2011-07-22-su-tu-da-trung-quoc-chem-che-trong-chua-viet-nam-

baolam1905

Member

Thế nào là nét Việt, đặc trưng của Việt ?? Phán cái gì cũng phải đặt trong hoàn cảnh của nó, nét Việt bây giờ khác với 50 năm trước càng khác với 500 năm trước. Trừ khi bác nào có thâm niên nghiên cứu về trang phục văn hóa của người Việt cách đây 500 năm thì vào góp ý, còn mấy bác cứ "cảm nghĩ", "cảm giác", "với mình nó phải thế" rồi lấy những cái của hiện tại mà bác được tiếp xúc được cảm nhận để phán cho cái thời mà chắc gì bác đã xem được một bức tranh trang phục hoàn chỉnh của thời đó?? :-B

100 năm "ngắn ngủi" bị Pháp đô hộ đã thay đổi diện mạo nước VN như thế nào chắc các bác đều biết rõ vì tư liệu để lại là rất nhiều. 1000 năm đô hộ bởi Tàu tuy không có tư liệu phong phú để ghi lại nhưng cứ so với 100 năm của Pháp là đủ hiểu sức ảnh hưởng nó mạnh mẽ cỡ nào. Nhật Bản, Hàn Quốc tuy vay mượn của Tàu một ít chữ, một ít văn hóa nhưng suy cho cùng chẳng thằng nào bị 1000 năm đô hộ như nước ta, chứ nếu không chưa biết chừng giờ nhìn vào phim cổ trang của bọn nó chắc gì bác có thể phân biệt với Tàu !! Bởi thế nếu có chỗ nào bác nào phát hiện ra hơi giống Tàu thì làm ơn nghĩ lại một chút, thông cảm cho cha ông ta một chút rồi hãy la làng sau^:)^

Cá nhân em mỗi khi nhắc đến vấn đề 1000 năm phương bắc đô hộ thật sự không tránh khỏi ấm ức. Giá như...giá như thời đó mình không bị đô hộ, chưa biết chừng giờ đây nước mình đã có một diện mạo văn hóa khác, đa dạng, đặc trưng hơn để con cháu có thể tự hào, để con cháu không phải băn khoăn hay cãi nhau chí chóe như thế này....

sunset_309

Well-Known Member

mấy ông trên này, nói sai rồi.
Ko phải vạch lá tìm sâu vụ trang phục, nhưng mà nên có nét đặc trưng riêng. Cũng giống như phim cổ trang của Hàn, của Nhật. nhìn vào là biết, ko lẫn với phim Tàu được. Riêng ý kiến của mình thì về trang phục như trong Khát vọng Thăng Long và Long thành cầm giả ca có nét rất Việt, giản dị nhưng vẫn đẹp, không có màu mè như đồ Tàu.

Ngày xưa dân Việt mình cũng chít khăn, nhưng không phải khăn như vầy, mà là khăn đóng. Nó dày một cục, người mình rất là kỵ đeo khăn kiểu này, khi nhỏ hay lấy đeo cứ bị bà nội la là giống khăn tang.

Có lẽ điện ảnh mình vẫn chưa tìm được một hướng đi riêng.

Còn 2 con sư tử hoành tráng trong chùa thì xin thưa, đó là HÀNG TÀU.

Sư tử đá Trung Quốc chễm chệ trong chùa Việt Nam?

Bác này đăng bài trích dẫn mà chưa đọc bài báo đó à ,thật là hết sức nhảm nhí .Bác làm ơn đọc kĩ lại bài báo đó rồi cm lại nhé ,bác chú ý cho dấu hỏi chấm ở cuối tiêu đề bài viết .Bác lấy dẫn chứng ở đâu mà bảo là 2 con sư tử trong phim là hàng tàu

Lack_DT

Member

giờ em mới biết ở diển đàn HDvietnam này nhiều nhà sử gia ghê.... em thấy film này đầu tư vô phục trang và kỹ sảo hơn nhìu film cổ trang khác đó chứ, xem trailer cũng thấy hấp dẫn đáng xem còn về nội dung, kịch bản thì em ko bàn khi nào coi đã hãy bàn :). 1 khi đã làm film rồi thì phải làm cho đẹp hơn tuy nó bị cường điệu hơi quá nhưng không sao tất cả chỉ là làm cho film có chút gì đó ấn tượng với người xem thôi...^^ có lẽ các nhà sử gia này cio folim tầu và hàn quốc thường ngày sao ak mà tìm dc nhìu điểm chung ya???
các bác tự hỏi xem khi đi ăn tiệc hay đi đám cưới gì đó các bác có diện 1 bộ đẹp hơn thường ngày ko??? khi đó có phải ai cũng vậy không?? và đó có phải là trang phục thường ngày bình dân ko? film nó cũng như cuộc sống thường ngày vậy, cũng cần phải tự nó cường điệu thêm 1 tí đê cho phù hợp chứ.!! :)
còn em thấy 1 số bác cm nói trang phục như cải lương thật sự trang phục cải lương cũng là trang phục đời thường thôi các bác nó được cường điệu và cách tân cho phù hợp với sân khấu. Theo em thì trang phục cải lương, chèo, hay tuồng .. thì chính nó là hình tượng trang phục cho mỗi thời kỳ, mỗi khu vực.... còn bác nào làm nhà sử học văn hóa Việt Nam thì điểm danh lên tiếng cái. Trang phục mình giống như trang phục TQ, HQ.... thì đó cũng là chuyện thường vì nó cũng nằm trong 1 khu vực không có nhìu trở ngại trong việc trao đổi hàng hóa và giao lưu văn hóa.
Nói thêm là khi em coi trailer ở khúc 40 - 46 em thấy nó có nét hao hao như TQ. Với lại cái ông thầy chùa khúc gần cuối ak em thấy ác ác sao sao đó ko có tính thánh thiện 1 tí nào... :))

Bên trên