Những bộ phim bị cho rằng sai lịch sử

Lack_DT

Member
Ðề: THIÊN MỆNH ANH HÙNG : phim võ thuật cổ trang Việt Nam chiếu Tết 2012

mấy ông trên này, nói sai rồi.
Ko phải vạch lá tìm sâu vụ trang phục, nhưng mà nên có nét đặc trưng riêng. Cũng giống như phim cổ trang của Hàn, của Nhật. nhìn vào là biết, ko lẫn với phim Tàu được. Riêng ý kiến của mình thì về trang phục như trong Khát vọng Thăng Long và Long thành cầm giả ca có nét rất Việt, giản dị nhưng vẫn đẹp, không có màu mè như đồ Tàu.

Ngày xưa dân Việt mình cũng chít khăn, nhưng không phải khăn như vầy, mà là khăn đóng. Nó dày một cục, người mình rất là kỵ đeo khăn kiểu này, khi nhỏ hay lấy đeo cứ bị bà nội la là giống khăn tang.

Có lẽ điện ảnh mình vẫn chưa tìm được một hướng đi riêng.

Còn 2 con sư tử hoành tráng trong chùa thì xin thưa, đó là HÀNG TÀU.

http://tuanvietnam.vietnamnet.vn/201...chua-viet-nam-
có lẽ bác đó qua tầu mua rồi về bán lại cho đoàn làm film nên mới biết dc lai lịch 2 con sư tử đó chư... =))

nntuan

Member

Các bác bình luận ghê quá làm em cũng muốn tham gia vài ý kiến: :-?
Đầu tiên là về vấn đề trang phục: Em thấy các bác cứ nhận xét là không giống trang phục Việt Nam xưa,lai Tàu,lai Hàn gì đấy. Em cũng đồng ý là không giống được đâu vì ngày xưa Việt Nam ta làm sao có được trang phục, vải vóc đẹp như thế được, nhưng phim là nghệ thuật, là hư cấu nên các bác đừng khắt khe quá, em xem qua trailer và ảnh của bac Poly thì thấy trang phục quá ổn rồi. Bác nào còn lăn tăn thì xem phim Hoàng Kim Giáp ấy, ngày xưa phụ nữ Tàu có mặc đồ khoe "bưởi" thế không, tiếc là phim này em Midu không mặc đồ như thế chứ không thì cháy vé mất. :)). Còn trang phục có giống Tàu hay giống Hàn hay không thì em chả quan tâm vì em không biết nên không dám thưa thốt. :D. Bác nào muốn nghiên cứu chuyên sâu để chém cho ngọt thì đọc quyển sách này :Trang phuc Viet Nam (Vietnamese Costumes Through The Ages).prc để có thêm hiểu biết. Em down lâu bên thuvien-ebook lắm rồi mà chưa đọc vì lười và không thích.:D

Về kỹ thuật : Em thấy cảnh quay trong trailer khá đẹp đó chứ. Việt Nam mình cảnh đẹp không thiếu nhưng ít thấy phim nào có cảnh quay đẹp cả. Bức ảnh bác Poly chụp cổng vào đền Đức Thánh Trần quá đẹp, chắc do tay nghề bác cao nữa. :D. Còn kỹ thuật quay phim đánh đấm mà các bác chê giống phim Tàu thì em chịu, kỹ thuật phim đánh đấm của Tàu hay nổi tiếng rồi, đến như Hollywood mà còn phải học hỏi thì VN ta làm bắt chước thì có gì phải ngại. Cái hay thì phải học hỏi chứ, đó là điều đáng mừng cho phim ảnh nước nhà mà. Nhưng em Midu đóng vai nữ hiệp này không hợp lắm nhỉ, mặt em hiền quá, phải như Ngô Thanh Vân trong Dòng Máu Anh Hùng mới hợp. :D

Về nội dung: Em thấy có bác bắt bẻ tên diên viên không đúng. Mong bác coi cuối trailer phim có nói là dựa theo truyện của nhà văn Bùi Anh Tấn . Mà phim này là phim chiếu rạp chứ có phải phim tài liệu đâu mà các bác đòi hỏi chính xác, miễn là đừng xuyên tạc lịch sử kiểu Lê Duẩn là bà con Le-nin là được.:D. Em thấy phim kiểu này có nhiều điều tích cực lắm, hơn hẳn mấy phim hài nhảm chiếu tết gần đây. Coi phim mình sẽ biết được sơ sơ về Nguyễn Trãi, vua Lê Nhân Tông, về Từ Uyên Thái Hậu... Để từ đó mình có thể tìm hiểu sâu hơn về họ, biết thêm về lịch sử nước nhà. Chứ nếu không làm phim thì chắc nhiều người cũng chả biết tới họ là ai mà để tìm hiểu. Em ủng hộ làm phim về đề tài lịch sử dù nó hay hay dở, đúng hay sai thì mình cũng biết thêm là nó đúng chỗ nào, sai chỗ nào... Để mà làm học hỏi dần dần.

Em xin hết. Mong các bác nhìn khía cạnh tích cực của phim để ra rạp xem rồi sau đó bình luận tiếp cho cụ thể. :D

tonythai

Member

Quả thật có vài chi tiết thì giống Trung, vài chi tiết thì giống Hàn.
Cũng khó nói vì 2 nước kia đi trước nên đã có ấn tượng sâu với mọi người, cái sau luôn bị so sánh.
Dù sao cũng là Á Đông nên đôi chỗ giống cũng chẳng sau, mình nghĩ thế!
Trừ phi giống Nga hay Mỹ gì đấy thì là vấn đề...
Như thế là được lắm rồi, giờ mới thấy phim cổ trang Việt Nam mà hoành tráng thế...

naforever

Phim thì dựa trên tiểu thuyết, lại để giải trí mà các bác cứ nói chuyện phải giống lịch sử là sao. Thử cầm SGK lịch sử lên đọc xem có nuốt được không.

Đành rằng phim này có nhiều cái giống với cổ trang tàu, nhưng so với hệ cổ trang của VN thì đã là một bước tiến lớn rồi, vì thấy mình cũng làm được như người ta.

Hãy cứ đợi đến những phim sau, nếu nó vẫn còn làm cho người ta cảm thấy như đang xem Hoàng Kim Giáp thì hẵng chê

phongtka

Sao mấy bác không nghĩ tụi Tàu bắt chước trang phục mình ngày xưa nhỉ?Có ai nghiên cứu trang phục ngày xưa của người Việt mình và tụi Tàu khác nhau như thế nào chưa?Có lẽ tụi Tàu làm phim cổ trang trước mình nên mình thấy giống thôi - quan trọng là phim hay , hình ảnh dẹp - Ủng hộ phim cổ trang Việt Nam , chúc phim cổ trang Việt ngày càng phát triển!

niza

Bạn vui lòng cho poly hỏi là ai xác định với bạn đây là phim lịch sử chính sử. Poly muôn vàn cám ơn bạn nếu bạn có thể trích dẫn hay đưa ra link chỗ nào nói rằng phim Thiên mệnh anh hùng là phim lịch sử chính sử hay là dạng phim tài liệu chính xác về lịch sử. Poly thiệt tình cám ơn lắm lắm. Bản thân poly theo đoàn phim vài ngày phỏng vấn Vân Trang Khương Ngọc Victor Vũ cũng ko hề thấy ai nói đây là phim lịch sử chính xác hết.

@poly: niza và nhiều bạn ở đây nữa, chúng tôi yêu sử Việt nhưng chúng tôi cũng hiểu rõ phim giải trí không phải là phim tài liệu lịch sử, poly không cần phải nhắc đi nhắc lại điều đó.

bạn vui lòng đọc kỹ những gì niza viết, ở đây niza không bàn đến chuyện bộ phim này có đúng lịch sử hay không. Điều niza muốn là trả lời câu hỏi của bạn catmanrt: Tại sao khi coi phim Hàn hay phim Tàu, chúng ta không soi trang phục hay lịch sử như coi phim Việt, là bởi vì chúng ta không phải dân Tàu hay dân Hàn mà quan tâm.

poly từng hỏi một số bạn ở trên rằng vậy bạn chỉ ra ăn mặc thế nào mới đúng lịch sử, cốt truyện thế nào mới đúng lịch sử? Theo niza, những người làm phim có trách nhiệm là họ đã tìm hiểu kỹ, đã tham khảo ý kiến của các chuyên gia rồi, niza biết rằng poly có nhiều mối quen biết có thể giúp poly trả lời câu hỏi của bạn.

nếu niza nhớ không lầm (vì topic này đã có tới 8 trang bình luận rồi) bạn trungakira đã nói khi poly post bài lên thì mọi người có quyền bình luận, nếu poly thấy không vừa ý, poly có thể khóa đề tài, xóa bình luận.

niza thích đọc những bài review của poly và cả những bài đi phượt của bạn, do đó, niza hy vọng không vì cái "Thiên mệnh anh hùng" này mà làm mất lòng bạn.

thân mến

MyRom

Active Member

Nói quài mệt thân thiệt. Lai căng, giống tàu... thế bây giờ mấy pak mặc quần tây, áo sơ mi, áo thun pull thì gọi là thuần Việt hay là lai căng giống Tây nào? Trả lời cho tui thông 1 cái tui cải tiếp nào hỡi các sử za đại tài :D:D

Mấy ông iu sử Việt còn đang tranh cải về tính chân thật của sử Việt kà, nói gì tới mấy nhà làm film. Vài cái như ngày mất của Bác, chuyện con cái của bác hay các câu truyện về triều Nguyễn là công hay tội và còn rất rất nhiều cái mà chính sử Việt của ta không nói ra hoặc che dấu. Thế này thì đừng hỏi dân ta sao chưa yêu sử ta nhiều:D:D

poly

Banned

poly từng hỏi một số bạn ở trên rằng vậy bạn chỉ ra ăn mặc thế nào mới đúng lịch sử, cốt truyện thế nào mới đúng lịch sử? Theo niza, những người làm phim có trách nhiệm là họ đã tìm hiểu kỹ, đã tham khảo ý kiến của các chuyên gia rồi, niza biết rằng poly có nhiều mối quen biết có thể giúp poly trả lời câu hỏi của bạn.

nếu niza nhớ không lầm (vì topic này đã có tới 8 trang bình luận rồi) bạn milan đã nói khi poly post bài lên thì mọi người có quyền bình luận, nếu poly thấy không vừa ý, poly có thể khóa đề tài, xóa bình luận.

niza thích đọc những bài review của poly và cả những bài đi phượt của bạn, do đó, niza hy vọng không vì cái "Thiên mệnh anh hùng" này mà làm mất lòng bạn.

thân mến

1- phim này phóng tác theo tiểu thuyết, tiểu thuyết chỉ dựa vào 1 sự kiện lịch sử, có thật sự cần thiết " làm phim có trách nhiệm là họ đã tìm hiểu kỹ, đã tham khảo ý kiến của các chuyên gia rồi " ?
2- đang bình luận bình đẳng, poly ko coi mình là mod khi chưa ai phạm luật
3- chúng ta đều ko muốn mất lòng nhau vì 1 điều nhỏ nhặt từ 1 trailer phim

Thân mến :)

poly

Banned

golizza đã viết:
Không biết Poly còn nhớ Khát Vọng Thăng Long và Long thành cầm giả ca ko? Trang phục trong 2 phim đó rất Việt. Còn một bộ nữa mình coi trên Thuần Việt là bộ Lều Chõng. Nhìn trang phục rất Việt.

Không phải mình chê bai này nọ, nhưng mà đó là đặc trưng riêng của từng nước. Như phim cổ trang của Hàn, Nhật ko thể lẫn vào tàu được. Vì trên trang phục có những nét đặc trưng riêng.

Của người Việt mình, đặc trưng chính là khăn đóng trên đầu, không phải quấn khăn như Hàn quốc hay trong phim này. Là răng đen của người phụ nữ (không biết trong phim này răng trắng hay đen vì ko thấy hình nào mở miệng hết).

Trang phục người Việt giản dị, thanh thoát. Cảm giác nhẹ nhàng hơn của Tàu.

Hai con sư tử thì đây:
Sư tử đá Trung Quốc chễm chệ trong chùa Việt Nam?

Mình không có ý gì hết, chỉ có điều thấy Poly hơn nóng tính khi các bạn khác nhận xét về trang phục. Mình nghĩ đó là ý kiến đúng. Nếu trang phục phim Việt mình giống Hàn hay Tàu thì vô tình nó trở thành một cuốn phim lồng tiếng rồi.

Bạn golizza pm cái này cho poly nhưng thiệt poly mệt quá chả muốn nói nữa.
Các bạn thoải mái chê giống Tàu giống Hàn muốn nói gì tự do cứ vô tư thoải mái chả liên quan poly nữa

P/S :
nhờ topic này mới phát hiện HDVN cũng nhiều member tương tự webtretho

please_helpme

Active Member

@poly: niza và nhiều bạn ở đây nữa, chúng tôi yêu sử Việt nhưng chúng tôi cũng hiểu rõ phim giải trí không phải là phim tài liệu lịch sử, poly không cần phải nhắc đi nhắc lại điều đó.

1- phim này phóng tác theo tiểu thuyết, tiểu thuyết chỉ dựa vào 1 sự kiện lịch sử, có thật sự cần thiết " làm phim có trách nhiệm là họ đã tìm hiểu kỹ, đã tham khảo ý kiến của các chuyên gia rồi " ?

TITANIC - James Cameron

please_helpme

Active Member

TITANIC - James Cameron

attachment.php

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

baolam1905

Member

Tự dưng lại có cái ý nghĩ thế này:
Việt Nam có 54 dân tộc anh em, chỉ riêng miền Bắc (vì 14xx thì chưa có khúc trong này) cũng vài chục dân tộc. Tuy người Kinh chiếm đa số và nắm tất cả quyền lực trong tay nhưng các dân tộc kia cũng là người Việt, cũng có một vai trò vị trí nhất định. Bác nào cứ ra rả phán thuần Việtphải áo dài, khăn đóng, răng đen, nhai trầu thì mấy thằng dân tộc "yêu nước nhưng quá khích" dễ cho bác "ăn trầu" thiệt luôn!

Ví dụ cho vui vậy để thấy rằng bàn về văn hóa đừng có áp dụng cái lối khẳng định "chém đinh chặt sắt" đó ra mà phán này nọ, dù có đúng tới 80% đi nữa vẫn sẽ lai rai có "gạch" mà xây lâu đài thôi ;;)

poly

Banned

P/s : Nếu bác poly không thích tụi em vặt lá tìm sâu , cứ xóa thẳng hết comment của em viết . Thanks .... Chừa lại cái nick để em vô 8 là ok rồi .

Nhắc lại lần nữa, khi tranh luận poly vẫn tự xem mình là mem. Chỉ khi nào có ai phạm luật poly mới sử dụng quyền mod.

NHUANKHOM

Member

hóa trang diễn viên như phim TÔ KHẤT NHI vậy,mong đưng giống như phim gì có anh LÝ HÙNG đống ấy xem rất buồn cười có nhiều cảnh coppy y như phim 300 chiến binh và MÁU VÀ CÁT

GENERALS

Ban Quản Trị

P/S :
nhờ topic này mới phát hiện HDVN cũng nhiều member tương tự webtretho

GEN chết cười với cái topic này cũng như comment của Poly trên đấy..... hố hố hố ^^

symphony

Well-Known Member

Ngoài Trung Quốc ra, mình đề nghị từ nay phim Việt Nam không được sử dụng đồ của Mỹ hay Nhật Bản gì nữa. Tự làm máy quay để quay phim, ***ếch cần lão Sony, mấy cảnh uống nước là cứ phải Đốc tờ Thanh, chả thèm Pepsi, ăn nhậu là phải cuốc lủi thịt chó chứ không thèm Tiger.... cho nó thuần Việt. Mà tớ cũng chả thèm vào HD làm gì nữa, tại cái công nghệ quái quỷ này do thằng cha nào đó ở bên Mỹ nghĩ ra, ếch phải người Việt Nam.

haiauden

Member

Trailer bộ phim rất hấp dẫn. Chắc chắn mình sẽ xem phim này trong dịp Tết.
Có một bạn nói con của Nguyễn Trãi tên là Nguyễn Anh Vũ, không phải Trần Nguyên Vũ, điều này đúng. Tuy nhiên, khi Nguyễn Trãi bị tru di cửu tộc, con của ông phải đổi họ Trần để trốn tránh triều đình. Đến khi Nguyễn Trãi được minh oan thì con ông mới đổi lại họ Nguyễn.
Bộ phim này được dựa trên truyện Bức Huyết Thư của nhà văn Bùi Anh Tấn nên việc có nhiều yếu tố khác với Sử Ký là điều bình thường. Có ai thắc mắc là phim Tam Quốc Chí, Thuyết Đường, Thủy Hử,... không giống với Sử Ký TQ không?
Đến giờ thì các nhà Sử hoc nước ta cũng chưa xác định được trang phục các triều đại phong kiến nước ta như thế nào nên các bạn cũng nên thông cảm cho vấn đề trang phục của bộ phim. Chúng ta ngồi đây nói rằng quần áo giống Tàu, giống Hàn cũng giống như thầy bói xem voi. Quan trọng là nội dung bộ phim này không hề phản động như một bộ phim truyền hình gây tranh cãi trước đây.

ytsejam0891

Từ trailer thì thấy
* Cinematography: Good
* Music: Good
* VFX: Good
* Action: ? (chưa thấy dữ dội lắm, vì chỉ thấy "múa" kiếm, chứ chưa thấy giao chiến. Chắc có lẽ đây chỉ là teaser trailer. Đợi trailer sắp tới coi sao!?

Còn cái vụ võ Việt giống võ Tàu, trang phục Việt giống Hàn/TQ/Nhật Bổn thì có chém (gió) nhau đến Tết (là lúc film ra rạp) cũng chưa xong! 1000 năm dưới ách đô hộ của nó mà hổng giống tụi nó mới là lạ áh. Hông nhờ Alexandre de Rhodes là bi giờ còn viết chữ "vẽ bùa" giống Hàn/TQ/Nhật thì bỏ bố. Việt Nam mình coi như là có nét riêng & "tiến hóa" nhiều lắm rồi so với mấy anh châu Á khác (sếp cũ người Đan Mạch của mình khen VN thế đấy!).

_ Oops! Tiếng Việt (thuần + Hán-Việt) được hệ thống hóa và thể hiện bằng ký tự La Tinh, do công của một ông cha người Pháp đi truyền giáo một tôn giáo bắt nguồn từ thành Jerusalem (chà, xa dữ ah nha!). Vậy thử hỏi tiếng Việt có bị cho là lai căng hông ta!?

_ Alexandre de Rhodes (TQ phiên âm ra là: "vẽ bùa, vẽ bùa, gì gì đó"), VN phiên âm (từ tiếng "vẽ bùa" của TQ) là A Lịch Sơn Đắc Lộ. Chắc có bạn lại bảo nghe giống...Mông Cổ. Chán!

Xem ra là một film đáng xem, nhưng chỉ ngại anh Vít To. Hy vọng anh ý hông có chớp nguyên con film nào đấy, vì nghe sơ sơ thì có mùi "Triệu Thị Cô Nhi" của Trần Khải Ca nhẩy!

"Triệu Thị Cô Nhi" - Câu chuyện đẫm nước mắt của Trung Quốc - Phim Châu Á - Kênh14.vn

Rồi, thế nào cũng có người bảo là "Everything is a Remix" ( hahaha tự chém "gió", ném đá mình trước luôn :p)
%-(

Ryo

Thật ra lịch sử là như thế này, ngày xửa ngày xưa, xưa ơi là xưa Trung Quốc nó không có mặc đồ, chỉ đóng khố với quấn vài mảnh vải quanh người, và người ngợm thì xấu khủng khiếp. Rồi một ngày nọ, chúng nó qua Việt Nam du lịch thấy dân mình ăn mặc đẹp quá, nước non cảnh vật hùng vĩ, ai cũng đẹp trai đẹp gái hết nên tụi nó quyết định đánh chiếm đô hộ nước ta, bắt chước y chang cách ăn mặc, những truyền thống quy củ của nước mình và sửa sang lại một chút cho có nét riêng, và thậm chí chúng còn đem dân mình qua đó phối giống cho họ đẹp ra. Thế là họ đô hộ mình từ năm này qua năm khác vì nó nước mạnh người đông. Vì vậy thật ra Trung Quốc nó ăn cắp y phục của mình nhưng vì nước nó giàu mạnh làm quá trời phim nên mọi người cứ tưởng nước mình bắt chước nó nhưng thật ra là hoàn toàn ngược lại. Có bác sử học nào tinh thông lịch sử thì cứ tìm bằng chứng phản biện nhá, còn em xin té đây!!!

Bên trên