Những dàn Home Theater system tiêu biểu trên thế giới...^^

pemaptheki

Ðề: Những dàn Home Theater system tiêu biểu trên thế giới...^^

choáng con gà tây chỉ có thể nói siu giàu siu đẹp cine trong nhà

HDGialong

Active Member

Có tiền em cũng muốn làm một bộ như vậy
Cuối tuần mấy anh em ngồi xem bộ phim
làm mấy con gà luộc và chai rượu là ok
Cứ cuối tuần thế cũng thích.

le77

Đúng ước mơ của em trong tương lai

Chim_Anh_Vu

Ðề: Những dàn Home Theater . Club B & W Speakers

Theo các bạn thế nào là giàn khủng ? Nhiều tiền hay công suất lớn, thông thường công suất lớn thì nhiều tiền ( thường thế thôi nhé ). Khi các bạn đầu tư vào nghiên cứu đọc kĩ các đặc tính tần số của các mạch khuếch đại ( Âm li ) hay đặc tính tấn số của Loa thì chúng ta đều thấy ở dải công suất nhỏ các đường đặc tính rất mịn màng và ổn định..chính vì thế chất lượng âm thanh của các thiết bị cùng nhóm thì loại nào công suất cao sẽ cho chất lượng tốt hơn khi hoạt động ở mức cs nhỏ. Với lại với các bộ loa thực sự tốt, đa phần hỗ trợ cho nhiều kiểu phòng lớn hay nhỏ. Chắc chắn trong hướng dẫn của thiết bị sẽ chỉ rõ thích hợp với phòng rộng ntn.
Một điều nữa cũng xin chia sẻ với các bạn, đó là vị trí đặt loa. Đây là yêu tố rất quan trọng kể cả bạn chơi Hifi hay thưởng thức Home Cinema. Hầu hết các loa đều hướng dẫn cách để vị trí, nhưng tốt nhất không nên để rèm buông sau loa sẽ làm hụt âm trước khi đến tai người nghe, đặc biệt với những loa có bass reflex phương ngang. Treo rèm với bọc nỉ trong phòng âm để tránh hiện tượng dội âm, nhưng nếu làm không đúng cách sẽ bị mất âm.
Về chơi âm thanh thì theo mình, "HAY" không phải ở chỗ hệ thống nhiều tiền, khủng hay long lanh mà " HAY" là ta biết sử dụng hiệu quả đồng tiền bỏ ra hay không thôi. Chính vì thế với các bạn sinh viên trẻ ít tiền nếu biết cách chơi thì vẫn có một hệ thống hay và chất lượng như thường. Vậy nên trước khi bỏ tiền rinh về cho mình một đồ chơi thì việc đầu tiên là xem nó có đồng bộ với hệ thống mình đang có hay không, rồi mục đích hưởng thụ của mình là gì ? Nghe nhạc hay xem phim ? Nghe nhạc thì cũng chọn thiết bị phù hợp, nghe cổ điển, rock metal hay Jazz, hoặc nghe Hip Hop, Rap hay dance thì lại hoàn toàn khác. Không phải thiết bị nào cũng hoạt động tốt trên mọi dải tần.
Mình xin ví dụ rất nhỏ nhé, ví dụ loa Klipsch ( hạng bình dân ) âm thanh dynamic nên ở tần thấp và trung rất ấm và ưu thế hơn các loại khác ngược lại loa ELAC ( cũng hạng bình dân ) thì hoạt động ở dải tần trung và cao có thể đc đánh giá là tới hàng tinh xảo, thế nên ELAC luôn là lựa chọn của các tín đồ dòng nhạc cổ điển hay Rock Metal.
Sau khi xác định rõ đc mục đích và sở trường hưởng thụ của mình rồi thì tiếp tục xét đến tính đồng bộ của hệ thống ( ý mình ở đây là đồng bộ về độ trung thực )
Ở đây mình tính thế này: iPod độ trung thực 90%, âm li (Bán dẫn transistor tầm trung _ $500-1k ) độ trung thực 50-55%, loa 60% vậy là hệ thống của bạn có độ trung thực 0,9x0,55x0,6 = 0,29 ( tức là 29% ) trong khi đó một người khác đầu tư loa vài chục ngàn độ trung thực 90%, âm li 1-2 ngàn 60% và máy quay DVD china 20-30% cuối cùng hệ thống đc 0,3x0,6x0,9 = 0,162 ( tức là chưa đc 20% )
Vậy thì hệ thống nào hay đây ? Dĩ nhiên trưng bày chụp ảnh bộ vài chục K kia nhìn thì ai cũng tròn mắt há mồm, nhưng cuối cùng thì ...:D
Ở đây mình thấy rất nhiều người cắm loa High End vào hệ thống Home Cinema :-S thấy tiếc tiền quá !
Nếu hứng thú xem phim thì đầu tư chú tâm vào Receiver hơn là loa. Còn chơi nhạc stereo HiFi thực sự tốn kém lắm ạ.
Cá nhân mình ( em ) còn là sinh viên tranh thủ chạy chọt làm thêm ít mana nên chọn giải pháp Receiver có hỗ trợ Hifi cao cao một chút. Còn Loa High End, âm li đèn, và máy quay đĩa...vẫn còn là ước mơ :p

P,s: Xem diễn đàn này cũng khá lâu rồi, nhưng hôm nay mới đăng kí đc, mình ( em ) xin chia sẻ với các bạn ( anh ) vài lời. Rất muốn ( mong ) đc sự góp ý và trao đổi thêm của mọi người ạ. Chơi và đam mê âm thanh với mình từ lúc nào không biết, chỉ nhớ bé tí đã ngẩn ngơ với cái đài quay đĩa của ông ngoại, sang nhà ông chơi chỉ thích chui vào gầm cái đài ấy để nghe :)

Gửi tới anh em HD VN
Đây là bác đang giới thiệu hệ thống gì đây ? Home cinema hay hifi ?

pterpm

Well-Known Member

@Treo rèm với bọc nỉ trong phòng âm để tránh hiện tượng dội âm, nhưng nếu làm không đúng cách sẽ bị mất âm. Bác cho em xin ý kiến làm thế nào mới đúng cách vậy bác như bass trap hay sound diffuser đặt thế nào mới đúng vậy. Cái này em hỏi thật đấy , bác chỉ cho em hay cho em một số hình ảnh minh họa được không ạ, em là newbie trong cái phần âm nhạc này, mong bác chỉ điểm
p.s : em thật lòng đấy, ko phải móc méo gì đâu mong bác đừng hiểu lầm, biển học là vô bờ mà, cái gì mình không biết thì phải đi hỏi, phải không bác

new_baby

Member
Cuộc đời vẫn thế, dẫu biết em không yêu anh...

Chẳng có gì là tuyệt đối, ai có $ thì cứ chơi, vừa thưởng thức audio vừa ngắm nó cũng được. Bức tranh triệu $ cũng chả có ăn uống được gì, chả đẹp đẽ gì mà người ta vẫn bỏ tiền ra mua để ngắm và để khoe...

NghiaBienHoa

Well-Known Member

Má ơi con đọc hiểu chết liền...pó cả tay lẩn chân đấy 8-}

hidro

Member

Bỏ qua vấn đề về thiết bị các bác nhé, e thấy trong các phòng mẫu đó, phòng nào mà các ít show các thiết bị càng đẹp. Em thấy đẹp nhất là chỉ 1 cái màn chiếu, tất cả còn lại dấu hết đi, em thấy thế là hay nhất

Grainofsand

Xem sướng con mắt quá! Cám ơn bạn Hungblack nhiều nhiều!

arron2

Well-Known Member

Có tiền em cũng muốn làm một bộ như vậy
Cuối tuần mấy anh em ngồi xem bộ phim
làm mấy con gà luộc và chai rượu là ok
Cứ cuối tuần thế cũng thích.
sao lại gà luộc xị đế bác, ở đây phải gà marengo Pháp với lại icewine chứ :))

sieudinh

Hix ... lọ mọ mà vào ... thế là bị ngộ độc ... công nghệ :((

mythuat24h

Topic của bác gen rất đáng để anh em HD tham khảo

caocaodo

của bác tuyệt thật đấy bác có thể tiết lộ giá để có được một không gian và bộ hàng như bác không ?

demonton

của bác cư như là rạp phim mini ý nhỉ .quá đẹp

sao k post vào trang đầu mà lung tung thế bác

ngphuc2k

Quá đã, kiếm tiền sắm phòng chiếu phim HD

Bên trên