Những máy tính giải trí nhỏ gọn

Chào các bác.
Để chơi nhạc từ Desktop truyền thống thì cũng cồng kềnh, ngoài ra tiếng quạt máy hơi to nên nghe nhạc cũng khó chịu nhất là thời điểm về đêm.
Dùng Laptop thì cũng không đành. Nhiều máy quạt tản nhiệt cũng kêu to mà cũng hơi lãng phí.
Xin các bác đưa danh sách các máy tính cho mục đích giải trí để nghe nhạc lossless với tiêu chí Nhỏ - Gọn - Cấu hình tốt cho em và các anh em có nhu cầu lựa chọn.

phithien

Well-Known Member
Ðề: Những máy tính giải trí nhỏ gọn

Em thấy ở bên đây có vài mẫu nhỏ gọn, ko ồn đó bác
Chợ trời: Nano Aluminium Fanless

Nếu bác có chút kinh nghiệm vế máy tính thì tự buid 1 dàn, gọn nhẹ, ko quạt tất nhiên là im lặng tuyệt đối. linh kiện thì ko thiếu đâu bác

Bác cần nhỏ gọn thì em nhớ Zotac mới có 1 chú đấy, còn destop kêu thì có lẽ chơi game thì mới vậy thôi còn htpc thì bác tham khảo case của em bên dưới, im lặng tuyệt đối luôn nhé
http://www.hdvietnam.com/diendan/59...pc/884345-htpc-silent-gan-hoan-thien-nho.html
Em thích Zotac nhưng đắt quá bác ạ. Con thấp thì ổ cứng nhỏ quá.

Em thấy ở bên đây có vài mẫu nhỏ gọn, ko ồn đó bác
Chợ trời: Nano Aluminium Fanless

Nếu bác có chút kinh nghiệm vế máy tính thì tự buid 1 dàn, gọn nhẹ, ko quạt tất nhiên là im lặng tuyệt đối. linh kiện thì ko thiếu đâu bác
Không xem được link trên bác ơi. Em là dân IT chính hiệu.
Vì không nhiều thời gian vả lại xa HN nên em cũng ngại dựng máy.
Thank bác

phithien

Well-Known Member

Không xem được link trên bác ơi. Em là dân IT chính hiệu.
Vì không nhiều thời gian vả lại xa HN nên em cũng ngại dựng máy.
Thank bác
Dân IT thì đơn giản. em ngu IT còn làm được :D
Main + cpu onboard chơi được Iso 3D luôn :Biostar A68N-5000
Case htpc: Case HTPC
Ram, nguồn, hdd như bình thường. Nếu đã có HDD ngoài thì dùng HDD SSD cho nhanh, 64 GB là đủ

Bạn chịu khó ship về. mìh cũng ở tỉnh - Phú yên. cũng ship về buid hết. Chọn mấy cái zotac làm gì cho nó đắt. mua cái zotac, thì tự buid được gần 2 cái với giá tiền đó

ttlinhha

Well-Known Member

Mua làm gì hàng của Khựa đó bác, em chưa bao giờ đánh giá cao le nó vồ kể cả khi nó mua 1 phần IBM cũng làm các dòng Thinkpad ko còn như xưa. Tầm tiền đấy bác Cường build đc cho bác 1 case antec ngon rồi đấy

tatam

Well-Known Member

Biostar A68N-5000 "xử" được 3D ISO luôn hả bác? Vậy thì quá "thơm" !

Dân IT thì đơn giản. em ngu IT còn làm được :D
Main + cpu onboard chơi được Iso 3D luôn :Biostar A68N-5000
Case htpc: Case HTPC
Ram, nguồn, hdd như bình thường. Nếu đã có HDD ngoài thì dùng HDD SSD cho nhanh, 64 GB là đủ

Bạn chịu khó ship về. mìh cũng ở tỉnh - Phú yên. cũng ship về buid hết. Chọn mấy cái zotac làm gì cho nó đắt. mua cái zotac, thì tự buid được gần 2 cái với giá tiền đó

phithien

Well-Known Member

Thank you các bác
Em tìm thấy con này, hình thức đẹp quá. Xin hỏi có bác nào dùng chưa? Xin cho nhận xét ạ
PC Lenovo Ideacentre Q190 5732- 0164

Bác mua con đó làm gì. Mua linh kiện về ráp bảo hành toàn 3 năm. cái HDD ít nhất là 2 năm.trong khi mua nguyên box lại bh 1 năm. giá lại cao. Bác chịu khó săn, có nhiều case nhỏ gọn,đẹp ko thua hàng chính hãng đâu.

Biostar A68N-5000 "xử" được 3D ISO luôn hả bác? Vậy thì quá "thơm" !

Nó có GPU 8330, hiệu năng khá tốt, ngang với GPU trong Intel I3 Nên xử tốt 3D iso. ko quạt, nhưng chạy mát, ko nóng lắm.

tatam

Well-Known Member

Bác có trải nghiệm 3D iso trên nó chưa, có mượt mà không ? RAM có dùng được DDR3 cũ hay phải DDR3L mới vậy? (Đang dư DDR3 cũ nếu được khỏi phải mua)

Nó có GPU 8330, hiệu năng khá tốt, ngang với GPU trong Intel I3 Nên xử tốt 3D iso. ko quạt, nhưng chạy mát, ko nóng lắm.

tears_of_kaliar

Active Member

Thank you các bác
Em tìm thấy con này, hình thức đẹp quá. Xin hỏi có bác nào dùng chưa? Xin cho nhận xét ạ
PC Lenovo Ideacentre Q190 5732- 0164
Em đang dùng con này nhưng dùng bản thấp hơn, CPU 887.

Xem file HD khoảng 30-40GB được, bluray thì mình ko thử. Con i3 chắc chạy thoải mái. nghe nhạc thì bác phải mua thêm 1 cái card sound usb rồi. Hình thức nhỏ gọn, tiếng ồn quạt bé. HDD bác xem kĩ, con hdd em chạy rùa lắm. thay được ssd thì ngon

Mua làm gì hàng của Khựa đó bác, em chưa bao giờ đánh giá cao le nó vồ kể cả khi nó mua 1 phần IBM cũng làm các dòng Thinkpad ko còn như xưa. Tầm tiền đấy bác Cường build đc cho bác 1 case antec ngon rồi đấy

Bác mua con đó làm gì. Mua linh kiện về ráp bảo hành toàn 3 năm. cái HDD ít nhất là 2 năm.trong khi mua nguyên box lại bh 1 năm. giá lại cao. Bác chịu khó săn, có nhiều case nhỏ gọn,đẹp ko thua hàng chính hãng đâu.

Mấy bác kì thị hàng tàu quá nhỉ?. Em dùng con Q190 từ 2013 đến giờ có sao đâu.

phithien

Well-Known Member

Bác có trải nghiệm 3D iso trên nó chưa, có mượt mà không ? RAM có dùng được DDR3 cũ hay phải DDR3L mới vậy? (Đang dư DDR3 cũ nếu được khỏi phải mua)
Em ko có tv 3D nên ko test được 3D. Em coi file Iso 3D ở chế độ 2D mượt mà bt. bác sircuong đã test 3D trên mobi này rồi đó bác. Dùng DRR3 bình thường từ xưa tới nay. Em chơi PES 2013 trên mobo này rất ngon lành cành đào

Em đang dùng con này nhưng dùng bản thấp hơn, CPU 887.

Xem file HD khoảng 30-40GB được, bluray thì mình ko thử. Con i3 chắc chạy thoải mái. nghe nhạc thì bác phải mua thêm 1 cái card sound usb rồi. Hình thức nhỏ gọn, tiếng ồn quạt bé. HDD bác xem kĩ, con hdd em chạy rùa lắm. thay được ssd thì ngon

Mấy bác kì thị hàng tàu quá nhỉ?. Em dùng con Q190 từ 2013 đến giờ có sao đâu.

Em có kỳ thị tàu đâu. đang xài con mobo Biostar làm NAS mà. chỉ thắc mắc, tự mua linh kiện về ráp bh 3 năm. mua nguyên con lại bh 12 tháng, thiệt cho người dùng quá

tears_of_kaliar

Active Member

Em có kỳ thị tàu đâu. đang xài con mobo Biostar làm NAS mà. chỉ thắc mắc, tự mua linh kiện về ráp bh 3 năm. mua nguyên con lại bh 12 tháng, thiệt cho người dùng quá
nhưng không thể build được HTPC bé như con Q190 được, nền tảng vẫn là main ITX 17x17 mà bác. Con Q190 em kẹp nách mang đi được đó :D

Ái chà, Xem ra vụ Mini PC này cũng rắc rối quá. HDD chạy chậm thì cũng mệt đây các bác nhỉ. Em thích con này nho nhỏ xinh xinh, performance kiểu này cũng hơi nản. Em đang có HDD 500Gb và Ram DDR3 của laptop.

phithien

Well-Known Member

nhưng không thể build được HTPC bé như con Q190 được, nền tảng vẫn là main ITX 17x17 mà bác. Con Q190 em kẹp nách mang đi được đó :D
Vẫn hơi kồng kềnh chứ sao nhỏ gọn như máy tính all inone của hãng được bạn :D tự buid để tiết kiệm hơn thôi. với lại htpc cũng ko vác đi đâu bao giờ. nếu cần nhỏ gọn để đi đây đó thì mua hãng lại tiện hơn

tears_of_kaliar

Active Member

Ái chà, Xem ra vụ Mini PC này cũng rắc rối quá. HDD chạy chậm thì cũng mệt đây các bác nhỉ. Em thích con này nho nhỏ xinh xinh, performance kiểu này cũng hơi nản. Em đang có HDD 500Gb và Ram DDR3 của laptop.

có sẵn HDD và Ram thì bác dùng con này
http://www.aliexpress.com/store/pro...stem-DHL-Free-Shipping/217312_1899216747.html

ở HN có chú bán đấy. Nhưng là bản đầy đủ : https://www.facebook.com/minicasehanoi?fref=photo
Giá cũng ko đẹp lắm. ship được thì hay hơn :D

Hấp dẫn quá các bác ạ. Thực ra nhu cầu của em không phải để xem film. Em chỉ cần đẹp, sang một tí (để bày mà), chạy lossless để xuất dữ liệu tốt ra DAC rời. Em đang dùng phần mềm JRiver. Em định mua Mac mini nhưng 14 củ làm em choáng. Con HP Pavilon em đang dùng từ 2006 đến nay vẫn chạy ngon, theo tiên liệu của em thì nó sắp...
Cảm ơn các bác, đê em nghiên cứu con vỏ nhôm của bác tear_ xem thế nào. Họ bán case + Main + Nguồn thì tốt quá. Những thứ còn lại em có hết

Xem ra em chỉ cần 2 thằng này các bác ạ
* Vỏ case kèm nguồn mini: vỏ thép, chuyên dùng lắp main ITX. Kích thước: 20*20*6 cm
Giá: 1.400k
* Main ITX siêu nhỏ Biostar NM70I-1037U
Giá: 1.500k

Bên trên