Ninh Bình - Không chỉ là Dê

Thich HD

Từ khi có máy ảnh cũng chỉ chụp quanh quẩn vườn nhà, ít có cơ hội đi xa chụp.

Vừa rồi có tham gia chuyến offline ở Ninh Bình. Chia sẻ với các bác Ninh Bình - đâu chỉ là Dê mà còn nhiều thứ khác lôi kéo (hình như quê vợ lão Hô Lé). Những hình ảnh này đã chia sẻ lác đác trong thớt "Lang Thang". Nay em gom vào đây cho liền mạch

Trước khi đi, ông bạn ở HP gửi lên HN con lens Canon 70-200/2.8 L nhờ bán hộ. Cũng đã ngỏ lời mượn lens để cắm vào 5D và anh ý đồng ý. Suy nghĩ một hồi thì quyêt định không mang theo DSLR vì phải leo núi và di chuyển một ngày thì nặng lắm. Cuối cùng hành trang lên đường là một con Panasonic GF1 (M4/3) và một vài cái lens cổ lỗ.

Sau khi lênh đênh trên thuyền, cả đoàn dừng chân tại địa điểm đã định trước và bắt đầu leo núi, những bác chân khỏe, tay khỏe thì leo lên ngọn cao, một vài chị, em chân yếu tay mềm thì dừng chân thấp hơn. Thấy mấy bác lên đỉnh, em cũng đú theo.

01
Toàn cảnh một góc Tam Cốc

Tam Coc, Ninh Binh, Vietnam by Hý Photo, on Flickr

Phóng ra xa một chút

02

Tam Coc, Ninh Binh, Vietnam by Hý Photo, on Flickr

Một góc đứng

03

P1290469 by Hý Photo, on Flickr

Hết Tam Cốc cũng là giờ nghỉ trưa, đoàn đi ăn trưa với món đặc sản NB. Bịa, rượu, dê......rất vui và phê

3h chiều đoàn tiến đến Đầm Vân Long. Một khung cảnh khá thơ mộng, chỉ mỗi cái là trời nắng quá.

Khu du lịch vắng tanh (vì nắng), những con đò cắm cây sào đứng đợi khách, nhưng các thượng khách thì ko ai muốn lên đò vì trời quá nắng

04

P1290590 by Hý Photo, on Flickr

05

Waiting by Hý Photo, on Flickr

4h chiều, nắng quá cũng xuống thuyền.

06

P1290624 by Hý Photo, on Flickr

07

P1290654 by Hý Photo, on Flickr

08

P1290636 by Hý Photo, on Flickr

Cả đoàn dừng chân ghé vào vách núi tránh nắng

09

P1290668 by Hý Photo, on Flickr

10

P1290669 by Hý Photo, on Flickr

Tiếp tục trên thuyền, mấy bác máu me săn chim, dưng mà nóng quá chim trú nóng hết rùi

11

P1290630 by Hý Photo, on Flickr

Thuyền về gần đến bến, bắt gặp cảnh hoàng hôn

12

P1290731 by Hý Photo, on Flickr

Và công cuộc đi săn con Hồn Hoang bắt đầu
13

P1290870 by Hý Photo, on Flickr

Hẹn gặp lại các bác trong một chuyến đi trong tương lai

nhtruong

Well-Known Member
Ðề: Ninh Bình - Không chỉ là Dê

sao đẹp dữ vậy bác, đẹp mê tơi luôn, xem hình xong mà thấy sảng khoái cả người, chúc mừng bác chủ
P/s: mấy bức đẹp như vầy bác chủ nên đóng dấu chủ quyền vào.

tinhte

Well-Known Member
Phong trào bán máy lớn mua máy nhỏ nào, già cả rồi nên tay chân chi teo lại chỉ thích máy nhỏ thôi. 8-}

Thich HD

sao đẹp dữ vậy bác, đẹp mê tơi luôn, xem hình xong mà thấy sảng khoái cả người, chúc mừng bác chủ
P/s: mấy bức đẹp như vầy bác chủ nên đóng dấu chủ quyền vào.

Cám ơn bác. Lâu lắm em không có thói quen đóng dấu nữa. Thui thì nếu họ có chôm của mình thì cũng là điều mừng vì hình mình có ra sao họ mới chôm =))

Phong trào bán máy lớn mua máy nhỏ nào, già cả rồi nên tay chân chi teo lại chỉ thích máy nhỏ thôi. 8-}

Em lôi về đây tám cho vui. Trong chuyến đi vừa rùi em "tủi thân" nhất vì em cầm cái máy to như cái bao diêm.

Chân dung của em do một bác trong đoàn chụp :D

tinhte

Well-Known Member
Tay mình yếu cầm cái máy dư lày chắc rung dữ lắm. Móa, lão này chụp hạt bụi trên kính à ?

tommy8288

filter ND hay Polaroid vậy bác Hý ? chụp mây lên màu đẹp quá à .

Thich HD

Re: Ðề: Ninh Bình - Không chỉ là Dê

filter ND hay Polaroid vậy bác Hý ? chụp mây lên màu đẹp quá à .

Cái này là GND bác Tô Mỳ à. Em mượn để test thử TUY nhiên vì phần đen và trắng chênh nhau 1 stop, lens của em size lại nhỏ quá thành ra không có hiệu quả mấy.

Trong loạt hình trên thì tấm số 04 có sử dụng cái này, còn lại là không dùng filter vì em tìm mua mãi chưa tìm ra cái filter size 37, 39 và 40,5 cho lens của em.

Nhok

Cứ tưởng là nhân vật nào. Chúc đồng chí sớm đắc đạo nhé:D

Em cũng mới nhận ra là chú nào :D. Cũng chúc anh sớm đắc đạo :))

Hình đep lắm, màu mè rất ổn, chả hiểu sao em thích những tấm mà màu nó thật là nổi cơ ý =="

Mà mấy cái chụp xa là anh leo núi chụp à, khiếp nhỉ, hy sinh vì nghệ thuật có khác :p

Thich HD

Em cũng mới nhận ra là chú nào :D. Cũng chúc anh sớm đắc đạo :))

Hình đep lắm, màu mè rất ổn, chả hiểu sao em thích những tấm mà màu nó thật là nổi cơ ý =="

Mà mấy cái chụp xa là anh leo núi chụp à, khiếp nhỉ, hy sinh vì nghệ thuật có khác :p

Leo lúi đó Nhok, định thuê trực thăng nhưng mà..........chưa có dịch vụ =)). Thanks for cmt

phunghuutuyen

Thích nhất tấm 12 và 13, vụ filter sao em không thử dùng 3 filter adapter ring 37-52, 39-52, 40,5-52, vì filter 52mm thuộc loại dễ kiếm và rẻ nhất trong các filter sizes.

Có thể các adapter này không bán sẵn trên thị trường VN nhưng gia công khá đơn giản tại các tiệm cơ khí. Thân.

Thich HD

Re: Ðề: Ninh Bình - Không chỉ là Dê

Thích nhất tấm 12 và 13, vụ filter sao em không thử dùng 3 filter adapter ring 37-52, 39-52, 40,5-52, vì filter 52mm thuộc loại dễ kiếm và rẻ nhất trong các filter sizes.

Có thể các adapter này không bán sẵn trên thị trường VN nhưng gia công khá đơn giản tại các tiệm cơ khí. Thân.

Cám ơn bác. Em cũng nghĩ đến giải pháp stepring, có lẽ phải nhờ chỗ cơ khí tiện cho luôn

khanhaho

bác Hý à? Hình đẹp, nhìn tưởng máy Nikon 8-X

songhao1

Member

ôi quê mình đẹp quá... Microsoft mà thấy được là cho lên ảnh nền đấy bác ạ. :-j

Bên trên