Nối đất cho ổ cắm

Spaghetti

Well-Known Member
Điện nhà em thì không có nối đất, nhưng cái ổ cắm Furutech e-TP80 em mới mua thì nó lại có đi kèm 1 sợi để nối đất. Các bác cho hỏi cách dùng sợi dây đó như thế nào được không. Về điện đóm em mù tịt.

Cám ơn nhiều.

Bin-K

Well-Known Member
Ðề: Nối đất cho ổ cắm

Bác xem ở đầu cái F80 nó có cái ốc vít đó. Vặn cái ốc vít đó ra rồi xiết đầu dây xanh có jack càng cua vào đó, đầu còn lại bác kiếm cái cọc sắt hoặc đồng t bằng ngón tay dài tầm 1.5m ~ đóng xuống đất ( Chỗ đất ẩm ẩm chút thì tốt, còn nếu ở chung cư thì gắn vào ống nước thành phố - Em làm vậy). đầu trồi lên trên bác hàn cọng dây vào (hoặc làm sạch sẽ rồi quấn chặt dây vào đó rồi lấy băng dính chuyên dùng cho điện quấn chặt vào), đầu dây còn lại kéo vào nhà gắn với cái đầu dây xanh xanh của F80 là ok.

Spaghetti

Well-Known Member

Cám ơn bác đã nhiệt tình chia sẻ.

winterfell101

Well-Known Member

Bác xem ở đầu cái F80 nó có cái ốc vít đó. Vặn cái ốc vít đó ra rồi xiết đầu dây xanh có jack càng cua vào đó, đầu còn lại bác kiếm cái cọc sắt hoặc đồng t bằng ngón tay dài tầm 1.5m ~ đóng xuống đất ( Chỗ đất ẩm ẩm chút thì tốt, còn nếu ở chung cư thì gắn vào ống nước thành phố - Em làm vậy). đầu trồi lên trên bác hàn cọng dây vào (hoặc làm sạch sẽ rồi quấn chặt dây vào đó rồi lấy băng dính chuyên dùng cho điện quấn chặt vào), đầu dây còn lại kéo vào nhà gắn với cái đầu dây xanh xanh của F80 là ok.

e thấy có bác còn đấu tiếp mát vào dây bạc của truyền hình cáp nữa cơ :D

silanh

Member

Cái cái tiếp đất này hỉnh như chỉ nước ngoài họ mới áp dụng. Việt Nam mình không thấy ai quan tâm lấm nhỉ :( nhà mình có mỗi chống sét nối đất. Còn thiết bị điện thì ko có

quanghaith2

Well-Known Member

Ở chung cư gắn vào ống nước, lỡ ông hàng xóm cũng gắn và bị rò điện thì đi cả bộ dàn hở bác ?

ThanhtrangHTKT

Active Member

Cái cái tiếp đất này hỉnh như chỉ nước ngoài họ mới áp dụng. Việt Nam mình không thấy ai quan tâm lấm nhỉ :( nhà mình có mỗi chống sét nối đất. Còn thiết bị điện thì ko có
Chuẩn EU mà! Ngoài chức năng chống rò điện chắc cũng sẽ tốt hơn cho thiết bị theo khuyến cáo của hãng. Mấy thiết bị dùng nguồn lõi thép từ thì không thấy khác gì! Nhưng cái CDP Linn Karik IV ngày xưa em dùng nó xài nguồn xung Slimline Brilliant, cắm 3 giắc cũng phải lựa đúng chiều N= Neutral , L= Line và một chân nữa là G=Ground=GND còn gọi là nối đất em thấy tiếng sạch hơn rõ! Mấy bác chơi đồ Linn cũng đã xác nhận điều này! Có vẻ hơi hoang tưởng đối với những người chưa trải nghiệm thật!

beeng06

Ở nhà Em là đấu vào đường mát của cáp truyền hình.

Bin-K

Well-Known Member

Ở chung cư gắn vào ống nước, lỡ ông hàng xóm cũng gắn và bị rò điện thì đi cả bộ dàn hở bác ?

Em chửa thấy j bác ạ.

Chuẩn EU mà! Ngoài chức năng chống rò điện chắc cũng sẽ tốt hơn cho thiết bị theo khuyến cáo của hãng. Mấy thiết bị dùng nguồn lõi thép từ thì không thấy khác gì! Nhưng cái CDP Linn Karik IV ngày xưa em dùng nó xài nguồn xung Slimline Brilliant, cắm 3 giắc cũng phải lựa đúng chiều N= Neutral , L= Line và một chân nữa là G=Ground=GND còn gọi là nối đất em thấy tiếng sạch hơn rõ! Mấy bác chơi đồ Linn cũng đã xác nhận điều này! Có vẻ hơi hoang tưởng đối với những người chưa trải nghiệm thật!

Đúng đó anh. Ngay trong catalog nó cũng nói nên chú ý về chiều của ổ cắm nếu chơi plug chuẩn Schuko. Chuẩn US thì mình chú ý khi gắn dây vào ổ tường đúng chuẩn là ok, còn đầu jack dây dẫn thì nhiều hãng họ làm một cực đồng một cực bạc hoặc màu sáng.

Haminh2011

có làm thì cũng chẳng có tác dụng gì bác ơi

Hồi mới chơi em cũng nghĩ như bác! :D Thậm chí cái amply nội địa em dùng mỏ hàn gỡ đi vài cái tụ và trở nó vẫn hát, em còn mắng mấy ông kỹ sư Nhật lắp vào làm gì cho rối rắm! Giờ em thấy họ làm cái gì cũng có lý! mình hiểu biết hạn chế thì nên móc ví mua các thiết bị về rồi thưởng thức thôi! Em chả dám chê nữa!

Bên trên