Nỗi lo của sinh viên ngành CNTT…!

bentrecity

Ðề: Nỗi lo của sinh viên ngành CNTT…!

Em thì thấy những trường như NIIT thì chất lượng vẫn tốt hơn một số trường của Việt nam đấy! Những nhà tuye63ng dụng thường thì họ không chỉ đòi hỏi sinh viên CNTT về chất lượng mà họ còn dòi hỏi về ngoại ngữ! vậy thì mấy trường quốc tế như NIIT vẫn hơn chứ bác!

Mr-k

SAP functional thì hình như có mỗi RMIT với Kinh tế Luật dạy thì phải . Chứ còn SAP-ABAP đâu có chỗ nào dạy đâu !

nthuongem

Mình là học viên của NIIT khóa 2006 - 2009, mình xin đóng góp một số ý kiến:
- Các bạn thường nghe nói nhân lực ngành CNTT của VN đang thiếu thốn, thật ra thiếu thốn ở đây có nghĩa là nhân lực dạng cao cấp hoặc giỏi, bạn phải xác định rõ ràng mình có thích hợp làm LTV hay không.. bởi vì tư duy lập trình là điều rất quan trọng mà không phải ai cũng có thể có, bạn có đam mê với những dòng code không (nếu không mình khuyên các bạn nên dừng lại, đừng bước tiếp nữa), bởi vì lập trình rất cần sự đam mê, sáng tạo, một khi bạn đã nản chí thì có cố gắng nữa cũng vô ích..
- NIIT là một trường tốt, các bạn vào NIIT các bạn chỉ biết học duy nhất một chuyên ngành là CNTT, không phải học những môn khác như đại học, đây là một thuận lợi để các bạn xác định mình có thích hợp với lập trình hay không..
- Như mình đã nói ở trên, NIIT là một trường tốt, nhưng không phải với mọi người & cũng không phải với mình.. tốt nghiệp NIIT khóa học Lập trình viên ASP.NET loại khá, mình chật vật lắm nhưng cuối cùng cũng không xin đc việc đúng với chuyên ngành của mình thì lấy đâu ra tâm lý "Nghề dạy nghề".. :(
- Và đây là lời khuyên: đừng theo nghề lập trình vì không phải ai cũng phù hợp với công việc này đâu, nên đi theo hướng mạng & phần cứng.. mấy công ty tuyển dụng ngày nay thường ghép QTM với nhân viên kĩ thuật (sửa máy luôn).. vì vậy hiểu biết về phần cứng là một ưu thế.. chúc các bạn may mắn.. :)

Mr-k

Mình là học viên của NIIT khóa 2006 - 2009, mình xin đóng góp một số ý kiến:
- Các bạn thường nghe nói nhân lực ngành CNTT của VN đang thiếu thốn, thật ra thiếu thốn ở đây có nghĩa là nhân lực dạng cao cấp hoặc giỏi, bạn phải xác định rõ ràng mình có thích hợp làm LTV hay không.. bởi vì tư duy lập trình là điều rất quan trọng mà không phải ai cũng có thể có, bạn có đam mê với những dòng code không (nếu không mình khuyên các bạn nên dừng lại, đừng bước tiếp nữa), bởi vì lập trình rất cần sự đam mê, sáng tạo, một khi bạn đã nản chí thì có cố gắng nữa cũng vô ích..
- NIIT là một trường tốt, các bạn vào NIIT các bạn chỉ biết học duy nhất một chuyên ngành là CNTT, không phải học những môn khác như đại học, đây là một thuận lợi để các bạn xác định mình có thích hợp với lập trình hay không..

Thật sự làm phần mềm không hoàn toàn có nghĩa là code . Trong quy trình phát triển phần mềm có nhiều giai đoạn không nhất thiết phải giỏi code . Đặc biệt là giai đoạn phân tích nhiệp vụ ( Business analyst ) chẳng hạn . Bạn không nên bó buộc vào suy nghĩ chỉ có giỏi code mới làm IT được . Một quy trình phát triển phầm mềm co nhiêu giai đoạn phù hợp với những kỹ năng khác nhau . Điều quan trọng là phải xác định được mình muốn tham gia vào giai đoạn nào để tự rèn luyện kỹ năng phù hợp cho bản thân mình .

Một quy trình phát triển phần mềm lớn thường như sau :
Rrequirement --> System analyst --> Business analyst --> Detail desgin --> Development ---> System Test --> Release --> Maintain

Trong mỗi giai đoạn lớn lại có nhiều giai đoạn nhỏ phụ hợp với nhiều loai đối tượng khác nhau nhé . Và Dev ch3i là 1 giai đoạn trong các giai đoạn mà thôi !

- Như mình đã nói ở trên, NIIT là một trường tốt, nhưng không phải với mọi người & cũng không phải với mình.. tốt nghiệp NIIT khóa học Lập trình viên ASP.NET loại khá, mình chật vật lắm nhưng cuối cùng cũng không xin đc việc đúng với chuyên ngành của mình thì lấy đâu ra tâm lý "Nghề dạy nghề".. :(
- Và đây là lời khuyên: đừng theo nghề lập trình vì không phải ai cũng phù hợp với công việc này đâu, nên đi theo hướng mạng & phần cứng.. mấy công ty tuyển dụng ngày nay thường ghép QTM với nhân viên kĩ thuật (sửa máy luôn).. vì vậy hiểu biết về phần cứng là một ưu thế.. chúc các bạn may mắn.. :)

Mình nghĩ hình như bạn chưa phân biệt giữa IT helpdesk và Network .
Những công ty nhỏ hoặc không chuyên về network sẽ đánh đồng giữa IT helpdesk và Network . Ở những cty chuyên nghiệp đây là 2 mảng hoàn toàn khác nhau , mức lương cũng khác nhau và có sự phân hóa rất mạnh giữa 2 mảng này .

Các bạn thường nghe nói nhân lực ngành CNTT của VN đang thiếu thốn, thật ra thiếu thốn ở đây có nghĩa là nhân lực dạng cao cấp hoặc giỏi

Cái này là mấy bài báo đăng tào lao bí đao, thiếu đâu mà thiếu tình hình là CNTT k còn tạo ra công ăn việc làm nhiều như 6 hay 7 năm về trước + với tình hình kinh tế hiện tại thì công ăn việc làm cho ngành CNTT cũng không nhiều. Các bạn nào yêu thích cntt hoặc đã lỡ chọn cntt thì cố gắng học hỏi thêm để khi xin việc làm dễ hơn, thị trường việc làm cntt phân hóa mạnh, mau đào thải, đòi hỏi chất xám nhiều, khả năng tư duy tốt nên mức lương tại các cty nước ngoài họ trả chắc tương đối khá (mình chưa làm cty nước ngoài nên k biết), còn cty loại bự ở VN thì cũng gọi là đủ sống và dư dả tí vài dòng chia sẻ.

Bác nào có xin được ở Điện lực thì tốt biết mấy vì có bác cán bộ lên báo trả lời nhân viên bình quân hơn 7tr nhưng nói ra thật là đau lòng và thương nhân viên quá trời. :-j

horoshoang

Bạn nên xác định lại chuyên ngành, từ đó có hướng đi chính xác. Không riêng gì ngành IT, nếu chuyên môn giỏi + kinh nghiệm = lương cao.:-bd
Dĩ nhiên, đam mê là 1 phần của thành công.
Chúc bạn thành công.

saigonnhonnhip

Mọi người giúp mình với, mình hiện tại đã học năm cuối ngành CNTT, sắp sửa ra trường rồi, mấy hôm nay đi rải hồ sơ xin việc khắp nơi, nhưng chả nhận được hồi âm nào cả... Thấy chán nản quá.... Có lẽ do bằng cấp của mình không được nhiều người trọng dụng chăng? Mình định xin vô công ty nước ngoài làm mà kiểu này chắc thất nghiệp dài dài quá...=D>
Mình với thằng bạn đang lâm vào tình cảnh này nên cả hai đang có ý định học thêm CNTT ở một trung tâm, hay một trường nào khác để nâng cao trình độ... nhưng hiện tại không biết nên chọn trường nào cả... Bác nào có kinh nghiệm giúp em với... trường nào chất lượng dạy tốt, và đầu ra tốt vậy các bác..? Em sợ bị thất nghiệp quá, kiểu này chắc chết mất...X_X
Bác nên chọn những trường đào tao chuyên sâu về nghành bác và trường đó phải hợp tac với các công ty mà cần nghành CNTT của bác ,chuẩn nhất là bác nên học trường quốc tế ,để sao này dể kiếm việc làm nữa .

sabodam

Bác nên chọn những trường đào tao chuyên sâu về nghành bác và trường đó phải hợp tac với các công ty mà cần nghành CNTT của bác ,chuẩn nhất là bác nên học trường quốc tế ,để sao này dể kiếm việc làm nữa .

Em cũng xem qua nhiiu2 trường rùi...thiêng về NIIT hôn...số lượng sv sau khi tốt nghiệp trường này đều có việc làm.
Mà cái đặt biệt là họ làm cho mấy công lơn nữa...

min_tequila

Nếu mà muốn học nghành CNTT ra mà có việc làm ổn định và lương cao thì cứ học trường có tiếng về giảng dạy CNTT .Cấm tấm bằng của máy trường noi tieng bao giờ củng có lợi.Nhất là những trường quốc tế .8-}

Mr-k

Sao mình cứ thấy có mùi quảng cáo NIIT trong này nhỉ ????

wimax

Well-Known Member
Re: Ðề: Nỗi lo của sinh viên ngành CNTT…!

Sao mình cứ thấy có mùi quảng cáo NIIT trong này nhỉ ????

:D . Làm IT quan trọng phải có đam mê. Không có thì cũng khó sống với nó vì đào thải khắc nghiệt lắm.

haonb95

mình về sau định thi fpt, chẳng biết có đủ sức ko nữa, nhưng mà mình thích lắm

dia

Well-Known Member

Làm gì thì cũng có bước khởi đầu. Làm từ nhỏ tới lớn, bạn đừng ham mấy cty lớn quá để làm gì, quan trọng là miếng cơm trước mắt và học hỏi kinh nghiệm đã, mà bạn bên CNTT nếu có English tốt thì cũng dễ kiếm được việc mà. Cứ từ từ, đừng nôn nóng quá, cái gì nó cũng có số cả mà

Deromon

Thôi mình đã khuyên ko nên vào học NIIT rồi mà bác nào vẫn giữ quyết định học thì mình có vài lời:
1. Đừng để bị dụ bởi ba cái chiêu trò pr-marketing của nó (Học viện hàng đầu Châu Á, làm việc các công ty lớn v.v...), khuyến mãi hay học bổng này nọ
2. Nếu học thì đừng đóng tiền trọn khóa, đóng theo từng Quarter để có gì kiếm trường khác học
3. Nếu thích lập trình thì nên thi vào ĐH FPT, còn ko cũng có CĐ thực hành FPT (cần tốt nghiệp THPT là đủ)

P/s: Mình đang là sv NIIT Quang Trung sắp hoàn thành Q8 và chuẩn bị tốt nghiệp. Thân

dungdt2

Ngồi đây mà lo thì có câu ông bà nói là: Lo co đầu gối, lo rối lông l...oz đấy.
Quan trọng là tự mình cố gắng học rồi trang bị kiến thức chuyên ngành, kiến thức xã hội.
Chịu khó cày ải kiếm thêm ở nghề tay trái...
Chứ còn làm ko muốn làm mà chỉ muốn ăn săn thì đừng có than với thở, ko ai thương và cũng ko có giàu được đâu!

Thôi mình đã khuyên ko nên vào học NIIT rồi mà bác nào vẫn giữ quyết định học thì mình có vài lời:
1. Đừng để bị dụ bởi ba cái chiêu trò pr-marketing của nó (Học viện hàng đầu Châu Á, làm việc các công ty lớn v.v...), khuyến mãi hay học bổng này nọ
2. Nếu học thì đừng đóng tiền trọn khóa, đóng theo từng Quarter để có gì kiếm trường khác học
3. Nếu thích lập trình thì nên thi vào ĐH FPT, còn ko cũng có CĐ thực hành FPT (cần tốt nghiệp là đủ)

P/s: Mình đang là sv NIIT Quang Trung sắp hoàn thành Q8 và chuẩn bị tốt nghiệp. Thân

Cảm ơn bạn đã chia sẻ - đúng là ko có ai hiểu và sáng suốt hơn là những người đã từng theo học nêu lên cảm nhận của mình :gach:

tnkien

Member
Chia sẻ với bác vài câu. Thực ra giữa cái bác học và cái thực tế cần rất khác nhau. Vấn đề ko phải các công ty đóng cửa với bác, mà chính là tư duy của bác tự đóng cửa chính mình, tâm lý sợ thất bại, thiếu tự tin đã làm cho bác chán nản. Bác có cả một bụng chữ mà còn lo thì với 1 thằng bỏ học từ năm thứ 3, làm đủ thứ nghề để tồn tại như mình chắc là mất xác từ lâu. Công việc hiện tại của mình chẳng liên quan gì tới ngành học của mình, tuy nhiên bằng đam mê mà mình đã có chỗ đứng nhất định trong nghề.

Hãy bình tĩnh, chịu khó tìm hiểu thông tin trên mạng, làm lại hồ sơ xin việc chuẩn( tham khảo trên kiemviec.com or vietnamworks.com), post hồ sơ lên 2 trang này. Bên cạnh đó là vận dụng hết tất cả các mối quan hệ hiện có: bạn thân, người thân...

Nếu cần tư vấn gì nữa thì pm mình, sẵn sàng tư vấn miễn phí cho bác.

Bạn chưa TN mà lo lắng wá nhỉ? Nếu bạn có năng lực thiếu gì chỗ làm. Mình chia sẽ KN IT thế này:

1. Công ty nước ngoài: TA khá + Bạn xử lý sự cố và giải quyết CV ntn? (khả năng và trình độ của bạn)
  2. Công ty VN: Ko cần TA, (nói chung làm sao máy chạy tốt là ok, còn lúc rãnh thì làm lặt vặt...) 8-}
Khuyên bạn: Tốt nghiệp xong rồi tính tiếp!!!

Bên trên