Noob học đòi với dàn Home Entertainment

tittom79

Well-Known Member
Ðề: Noob học đòi với dàn Home Entertainment

Em đã order con VivoPC và ngày mai sẽ nhận được máy.
Em mua barebone và sẽ tự gắn RAM + HDD. Trước mắt tận dụng một cái ổ laptop có sẵn và sắp tới sẽ mua SSD để thay sau.
Máy tính này nhỏ gọn, độ ồn thấp (SSD thì càng êm hơn nữa)
Máy tiêu thụ chỉ khoảng 65W là tối đa
Kích thước nhỏ hơn cái đầu HDP (19 x 19 cm)

Bác mày mò gớm nhỉ, chắc bác là dân IT hả bác? Bác hoàn thành dự án của bác rồi đưa lên để ae học hỏi bác nhé. :)

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Bac ay la dan IT thu thiet do nhe bac..............

Newbie_SG®

Well-Known Member

Tối qua em đã cài xong phần cơ bản cho con HTPC. Dùng cấu hình thấp nhất có thể cho nó rẻ. Sở dĩ chọn như vậy vì máy này chủ yếu sẽ chỉ dùng cho xem phim HD, nên Celeron là đủ xài.
Hs hí em đang chém gió với các bác trên chính con máy mới này luôn, chụp ít screenshot chia sẻ với các bác.

Newbie_SG®

Well-Known Member

Đây là màn hình desktop, thật tối thiểu để giảm tải cho máy

Newbie_SG®

Well-Known Member

Còn đây là phần mềm quản lý phim ảnh, trước đây nó thường được biết đến là XBMC, nhưng nay nó đổi tên thành KODI, là phần mềm mở được cộng đồng phát triển nên rất mạnh mẽ.
Em cài xong, cho nó quét phim trong ổ cứng, thì nó ra như này

Newbie_SG®

Well-Known Member

Mở thử tí phim HD. Hinh ảnh đẹp hơn nhiều so với PopCorn Hour C200 em có trước đây.
Phụ đề mã gì cũng chiến
Âm thanh thì pass through sang Receiver xử lý nên không có gì đáng bàn. Hỗ trợ tất cả các định dạng âm thanh mà Denon 4311 có thể xử lý

Newbie_SG®

Well-Known Member

Ngõ ra âm thanh chọn HDMI, pass through mọi thứ

Newbie_SG®

Well-Known Member

Như vậy là tạm xong khoản phim.
Bây giờ tiếp tục lo đến khoản nhạc lossless 2 kênh.
Bình thường thì em dùng Denon play luôn file flac lossless ra hai loa front luôn. Nghe cũng khá OK sau khi vọc vạch chỉnh chọt trong menu của Denon.
Tuy nhiên, Denon 4311 chỉ chơi được đến FLAC 24bit/96Khz là hết cỡ, (thực ra định dạng này cũng đã cao hơn CD Audio nhiều rồi), còn 24 bit/192 KHz thì sẽ phải nhờ đến máy vi tính ka ka ka

DAC rời đang có rất nhiều lựa chọn, nhưng em có người bạn đã làm chuột bạch một con DAC dất chi nà ngon nhoen:
Đó là con DAC nằm ngay trong cái ampli tích hợp Cambridge Audio Azur 351A (cắm ngõ USB)
Hôm nay em sẽ đi nghe thử chất âm con này, vác laptop đi chiến thử DAC của nó luôn hi hi.

tittom79

Well-Known Member

Như vậy là tạm xong khoản phim.
Bây giờ tiếp tục lo đến khoản nhạc lossless 2 kênh.
Bình thường thì em dùng Denon play luôn file flac lossless ra hai loa front luôn. Nghe cũng khá OK sau khi vọc vạch chỉnh chọt trong menu của Denon.
Tuy nhiên, Denon 4311 chỉ chơi được đến FLAC 24bit/96Khz là hết cỡ, (thực ra định dạng này cũng đã cao hơn CD Audio nhiều rồi), còn 24 bit/192 KHz thì sẽ phải nhờ đến máy vi tính ka ka ka

DAC rời đang có rất nhiều lựa chọn, nhưng em có người bạn đã làm chuột bạch một con DAC dất chi nà ngon nhoen:
Đó là con DAC nằm ngay trong cái ampli tích hợp Cambridge Audio Azur 351A (cắm ngõ USB)
Hôm nay em sẽ đi nghe thử chất âm con này, vác laptop đi chiến thử DAC của nó luôn hi hi.

Chà, bác làm nhanh thía nhỉ! Chúc mừng bác nhé, bác giỏi IT thật đấy.

Bác cho e hỏi với những gì bác vừa hoàn thành thì tổng chi phí bác phải chi ra là bao nhiêu ạ? Để e tính toán xem có theo bác được không?! :), e cảm ơn bác nhiều.

Newbie_SG®

Well-Known Member

Chà, bác làm nhanh thía nhỉ! Chúc mừng bác nhé, bác giỏi IT thật đấy.

Bác cho e hỏi với những gì bác vừa hoàn thành thì tổng chi phí bác phải chi ra là bao nhiêu ạ? Để e tính toán xem có theo bác được không?! :), e cảm ơn bác nhiều.

Về mặt kinh phí thì có tới đâu chơi tới đó bác ơi. Chạy đua theo người ta thì mệt lắm luôn hi hi

Đại khái như cái dàn của em thì

- Receiver : 20 củ
- Loa xem phim : 35 củ
- Vi tính, ổ cứng thêm này nọ: 10 củ
- Amp 2 kênh: 10 củ
- Loa nghe nhạc 2 kênh: 10 củ
- TV: 20 củ

Tổng động viên cỡ 100 củ cho phòng khách hí hí, các phòng khác thì chỉ cần cái TV có nối mạng thôi, là coi phim thoải mái rồi.

tittom79

Well-Known Member

Về mặt kinh phí thì có tới đâu chơi tới đó bác ơi. Chạy đua theo người ta thì mệt lắm luôn hi hi

Đại khái như cái dàn của em thì

- Vi tính, ổ cứng thêm này nọ: 10 củ

Tổng động viên cỡ 100 củ cho phòng khách hí hí, các phòng khác thì chỉ cần cái TV có nối mạng thôi, là coi phim thoải mái rồi.

Vâng, e cảm ơn bác đã liệt kê chi tiết cho e ạ. E cũng hiểu điều đó, mình có tới đâu thì chơi tới đó thôi. E cũng lắng nghe, cảm nhận theo đôi tai mình rồi lựa đồ nó phù hợp thôi ạ.

E có ước tính chi phí cho HTPC như của bác rồi ạ. Vì e mới mua NAS Buffalo mất hơn 5 củ (không bao gồm ổ cứng), NAS cũng cài Window Server nhưng chắc không thể tùy biến và chuyên nghiệp như của bác được, vì e chỉ để lưu trữ dữ liệu thôi :).

dungsin_lqd

Well-Known Member

NAS Buffalo mất hơn 5 ráp PC cài win luôn mạnh hơn dễ nâng cấp sữa chữa hơn mà tốn điện hơn nhe...

Newbie_SG®

Well-Known Member

HTPC xem online trên mạng cũng rất nét nhé. Chạy nhanh và không giật, chỉ có âm thanh là 2.0 thôi

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Tiếp đi bác....em đang hóng bài của bác....

Newbie_SG®

Well-Known Member

--Tiếp đi bác....em đang hóng bài của bác....

Để giảm thiểu vấn đề khó dùng HTPC, em đang phải vọc vạch phần KODI XBMC khá kỹ lưỡng và đưa những cái tối giản ra ngoài, để ai cũng có thể dễ dàng sử dụng.

kimngan161014

Em mới được ông anh cho cái pc cấu hình cũng ổn ,có khi dừng chiến dịch nas lại bác ah . nhưng khoản phần mềm e lại tịt mới chết . khi nào bác xong dự án bác cho e xin chút thời gian nhé

Newbie_SG®

Well-Known Member

Em mới được ông anh cho cái pc cấu hình cũng ổn ,có khi dừng chiến dịch nas lại bác ah . nhưng khoản phần mềm e lại tịt mới chết . khi nào bác xong dự án bác cho e xin chút thời gian nhé

OK thôi bác. Chủ yếu là vọc KODI XBMC cho thạo là được, có giao diện tiếng Việt luôn bác (và nếu thích thì tự mình sửa phần tiếng Việt cũng được - sửa file strings.po thoải mái theo ý mình he he he.

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Sài tiếng anh hay hơn bác ---tiếng việt không quen lắm...hehe...

kimngan161014

Vậy hả bác, thế thì sx dễ vọc hơn rùi .tiếng anh e chả biết chữ nào thì sao mà sài đây ta

Bên trên