Noob học đòi với dàn Home Entertainment

Newbie_SG®

Well-Known Member
Ðề: Noob học đòi với dàn Home Entertainment

--Sài tiếng anh hay hơn bác ---tiếng việt không quen lắm...hehe...

Vấn đề là để cho các thành viên khác trong gia đình dễ dùng đó bác. Chứ bản thân mình thì dùng tiếng Anh quen hơn.

Em tạo các shortcut dễ hiểu như Phim - Nhạc - YouTube - Phim trên mạng - Tắt máy v.v. ra màn hình nền với biểu tượng to tướng để ai cũng hiểu và xài được he he he...

dungsin_lqd

Well-Known Member

--dự án này khi nào xong bác phải post lại cho anh em tham khảo...nhoen

p_quanghuy

Vụ HTPC, bác dùng ứng dụng Kodi (tên cũ XBMC) để duyệt phim và nghe nhạc thì giải quyết được ngay chỗ "khó dùng". Em cũng dùng HTPC được mấy năm, thấy chán chán nên chuyển sang Dune HD Base 3D nhưng dùng được hơn 1 tháng là thấy chán rồi, đang tính dựng lại 1 em HTPC.

Newbie_SG®

Well-Known Member

Vụ HTPC, bác dùng ứng dụng Kodi (tên cũ XBMC) để duyệt phim và nghe nhạc thì giải quyết được ngay chỗ "khó dùng". Em cũng dùng HTPC được mấy năm, thấy chán chán nên chuyển sang Dune HD Base 3D nhưng dùng được hơn 1 tháng là thấy chán rồi, đang tính dựng lại 1 em HTPC.

Chuẩn bác ạ. Em cài KODI và MediaBrowser

dungsin_lqd

Well-Known Member

Bao năm theo htpc đến giờ chưa dc gì nè..................

Newbie_SG®

Well-Known Member

Giải pháp "con nhà nghèo" cho nhạc lossless 2 kênh:

Ampli Cambridge Audio Azur 351A

Chú này nhỏ con, với công suất khiêm tốn chỉ có 45W cho một kênh. Tích hợp DAC Burr Brown với kết nối USB cho HTPC.

Quá trình cài đặt thật là dễ dàng, cắm là chạy. Và em tắt hết các sound device khác trong máy tính luôn, chỉ để lại USB sound (Cambridge) và Denon (để xem phim đa kênh)

Trong phần KODI, thì để default output sound là USB, còn phần Passthrough là Denon. Khi xem phim thì các track âm thanh đa kênh tự động passthrough qua ngõ Denon. Còn các track nhạc 2 kênh thì tự động đưa ra Cambridge.

Con Cambridge có 2 ngõ loa A & B, em đấu cọc A với cầu trên, còn cọc B với cầu dưới của cặp loa Diamond 10.7. Âm thanh hay hơn hẳn so với đấu một cọc.

Chắc do ampli công suất yếu, nên phân biệt chất âm bi-amp và single amp thật rõ rệt. Và chỉ nên phối ghép với những cặp loa có độ nhạy khá (cặp 10.7 là 90dB)

Khi ghép thử cặp rear Diamond 10.1 với Cambridge đấu 1 cầu A, âm thanh thật là thất vọng. Khô khan, đục ngầu, mất hết nhạc tính, nghe đúng như loa vi tính, hic. Nhưng âm thanh lập tức cải thiện rõ rệt với cách đấu bi-amp. Cặp 10.1 cũng có độ nhạy thấp (86dB) nên nó nuốt công suất kinh khủng mà tiếng không hay

Do chưa săn được cặp loa riêng, nên em đấu cọc Pre-Amp của FR/FL từ Denon qua Cambridge. Hiện nay xem phim 5 kênh là phải bật cả 2 amp. Con Denon kéo Center + Rear, còn Cambridge kéo FR/FL

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Bổ sung mặt sau hộ bác

45W quá bé sao đủ nội công vậy bác....bác múc giá bao nhiêu...

dungsin_lqd

Well-Known Member

"đấu cọc Pre-Amp của FR/FL từ Denon qua Cambridge. Hiện nay xem phim 5 kênh là phải bật cả 2 amp. Con Denon kéo Center + Rear, còn Cambridge kéo FR/FL" chơi vậy thì khó và chắc chắn phần phim sẽ không hay...

Newbie_SG®

Well-Known Member

--Bổ sung mặt sau hộ bác

45W quá bé sao đủ nội công vậy bác....bác múc giá bao nhiêu...

Hi hi chỉ mở đến tầm 9h là ầm ỹ lắm rồi, chủ yếu nghe ở mức 8h thôi bác. Cặp 10.7 độ nhạy cũng khá (90dB) nên không cần ampli quá mạnh đâu.

Giá thì hi hi hỏi cụ Trương Nghĩa audio

Newbie_SG®

Well-Known Member

"đấu cọc Pre-Amp của FR/FL từ Denon qua Cambridge. Hiện nay xem phim 5 kênh là phải bật cả 2 amp. Con Denon kéo Center + Rear, còn Cambridge kéo FR/FL" chơi vậy thì khó và chắc chắn phần phim sẽ không hay...

Hi hi mình phải vận dụng audyssey chứ bác. Để volume của cambridge ở một mức volume cố định (vd 10h) rồi chạy auto setup. Denon nó sẽ đo kiểm tính toán và đặt volume cho cân bằng tất cả các loa đến vị trí ngồi xem.
Nó cũng chẳng khác gì đấu thẳng loa FR/FL vào Denon

kimngan161014

Kết quả desktop của bác quá . Bác cho e hỏi chút e mới cài xong kodi 14 ,bác giúp e tinh chỉnh với . cơ bản hệ thống của em (main msi h87 vga gtx 760 souncar asus xola xuất quang ra denon ra loa 5.1 thập cẩm) khi mở bằng kmp ,mpc, sp thì đều ra đc dts 5.1 . nhưng mở bằng xbmc thì ko đc mà chỉ có 2ch vậy đó là do cài đặt hay do bản xbmc như vậy . Thanks bác

Newbie_SG®

Well-Known Member

Kết quả desktop của bác quá . Bác cho e hỏi chút e mới cài xong kodi 14 ,bác giúp e tinh chỉnh với . cơ bản hệ thống của em (main msi h87 vga gtx 760 souncar asus xola xuất quang ra denon ra loa 5.1 thập cẩm) khi mở bằng kmp ,mpc, sp thì đều ra đc dts 5.1 . nhưng mở bằng xbmc thì ko đc mà chỉ có 2ch vậy đó là do cài đặt hay do bản xbmc như vậy . Thanks bác
Bác vào phần setting hệ thống của Kodi, chọn set âm thanh. Vọc một chút output là ra liền. Có thể chọn passthrough on cho ra SPDIF rồi chọn 5 kênh cho nó

dungsin_lqd

Well-Known Member

--HTPC bác hơi cùi celeron hao điện chứ đâu tiết kiệm điẽn...heheh

Newbie_SG®

Well-Known Member

Tạm dừng chân trong cuộc chạy đua điên cuồng với con audio/video

Giải pháp 2 kênh:
HTPC >>>>> Cambridge Audio Azure 351A DAC + Ampli >>>>>> Boston Acoustics HD8.
Cặp loa tương tự HD7 em đã có dịp sở hữu năm ngoái. Bass 20cm, treble lụa, các dải tiếng đều tốt, âm thanh tổng thể là ấm áp và chi tiết. Độ nhạy khá 90dB.

Giải pháp đa kênh:
HTPC >>>>>> Denon 4311 >>>>> Wharfedale Diamond 10 system + Sharp 650D2, hình ảnh âm thanh chấp nhận được và dừng lại ở 2D Full HD

Ngoài ra, người bạn còn cho mượn cặp loa Wharfedale Pacific Evolution 8, em sẽ gắn làm cặp Front Height để xem phim

Bên trên