One.Flew.Over.The.Cuckoo's.Nest (Bay qua tổ chim cúc cu)

Thảo luận trong 'Giới thiệu phim' bắt đầu bởi hatranle, 23/8/08.

1. hatranle

hatranle New Member

Đã được cảm ơn:
    2
    Phim này tớ xem cách đây 20 năm, rất là ấn tượng, đang down lại để xem, giới thiệu anh em cùng xem. Còn một phim nữa cũng rất hay là " Once upon America"

2. arryo

arryo Active Member

Đã được cảm ơn:
    71
    Ðề: One.Flew.Over.The.Cuckoo's.Nest (Bay qua tổ chim cúc cu)

Những film có Jack Nicholson đóng đều rất hay, kể cả bi và hài. Những film cùng thời đấy còn có Going South (hài), và Shinning (thriller), toàn film đỉnh không

3. HDVNAdmin

HDVNAdmin Ban Quản Trị

Đã được cảm ơn:
    69

em còn đang để dành chưa dám coi vì đang kiếm cái sub Việt.

4. 5ti

5ti Uploader

Đã được cảm ơn:
    12,211

ONE FLEW OVER THE CUCKOO’S NEST

Đạo diễn : Milos Forman
    Diễn viên : Jack Nicholson
    Sản xuất : Fantasy Films
    Kịch bản : Ken Kesey
    Thể loại : Kinh điển
    Xuất bản : 1975
    Độ dài : 133 phút

Để trốn khỏi một trại giam, anh tù nhân láu cá Murphy đã giả điên để được vào trại tâm thần. Bất hạnh thay, ở đây anh còn nhận ra một hình thức tra tấn dã man hơn nhiều, đó là sự xâm phạm quyền làm người. Anh đã đấu tranh với mụ y tá trưởng độc ác vì những người bạn trong trại tâm thần ấy.

Hoàn toàn bình thường về tâm thần, nhưng một ngày nọ, Murphy (Jack Nicholson) bỗng nhiên xuất hiện trong một trại tâm thần với tư cách là một bệnh nhân. Anh chàng tù nhân ranh ma này đã phải giả điên để trốn khỏi công việc khổ sai ở trại giam. Đúng là “tránh vỏ dưa gặp vỏ dừa”, chỉ đến khi đặt chân vào trại tâm thần, Murphy mới nhận ra rằng đây là một loại nhà tù còn khủng khiếp hơn nhiều so với cái nhà tù mà anh ta đã cố công trốn chạy.

Thoạt đầu, sự đối đầu của Murphy và y tá Rached (Louise Fletcher) là một trò vui đối với bệnh nhân trong trại tâm thần. Sau này, Murphy bằng sự ranh mãnh của mình đã tìm mọi cách để thay đổi tình hình và giết thời gian. Anh dạy các bệnh nhân tâm thần những thú vui vặt vãnh như chơi bài, vận động… Vô hình chung anh đã mang lại niềm vui sống cho các bệnh nhân ở đây, nhưng cùng với điều đó, anh trở thành cái gai trong mắt mụ y tá trưởng, người luôn bắt các bệnh nhân phải răm rắp tuân theo mọi mệnh lệnh của mình. Murphy với vai trò “thủ lĩnh” của các bệnh nhân tâm thần vẫn kiên quyết đấu tranh bảo vệ quyền làm người cho các “tù nhân bất đắc dĩ” trong trại tâm thần ấy.

Chính anh là sợi dây gắn kết những con người bị đẩy ra bên lề xã hội, chống lại những hành vi tra tấn bệnh nhân một cách vô nhân đạo của mụ y tá trưởng. Người bạn thân thiết nhất của Murphy trong “trại giam” là Tù Trưởng, một gã khổng lồ hiền lành và giàu lòng thương người. Cũng giống như người bạn của mình, Tù Trưởng muốn tìm mọi cách thoát ra khỏi nơi địa ngục trần gian ấy. Anh đã bê bồn nước đập vỡ tường, xé rào trong một đêm trăng và trốn thoát. Cảnh phim khép lại với nỗi khát khao tự do và để lại một nỗi ám ảnh nhức nhối trong lòng người xem về những số phận bị tước đoạt quyền làm người.

Với giá trị nhân văn sâu sắc, One Flew Over the Cuckoo’s Nest hoàn toàn xứng đáng với 5 giải Oscar mà bộ phim đã đoạt được.

5. HD 1080p

HD 1080p New Member

Đã được cảm ơn:
    1

=D> :-bd =D> :-bd =D> :-bd

6. HDVNAdmin

HDVNAdmin Ban Quản Trị

Đã được cảm ơn:
    69

anh 5ti yêu quý có sub Việt của film này thì cho em xin với, em tìm cái dvd để rip sub đỏ con mắt cả tháng nay rồi ko có :(

em's email: [email protected]

7. Cupid

Cupid Member

Đã được cảm ơn:
    2

đang mirror film này sang HDVN tracker :)

8. 5ti

5ti Uploader

Đã được cảm ơn:
    12,211

DVD phim này mình có nhưng hiện giờ mấy bịch DVD đều cho mượn cả. Để Tớ đòi về làm sub tặng anh em! chịu khó chờ mây hôm sẽ có.

9. HDVNAdmin

HDVNAdmin Ban Quản Trị

Đã được cảm ơn:
    69

cảm ơn anh nhiều. Từ hồi chơi HD em vẫn ko dứt ra khỏi DVD được cũng vì phụ đề. Xem HD một mình chán lắm, thế nên nhiều phim cứ phải chờ có phụ đề để còn rủ mọi người xem chung anh ạ.

10. hatranle

hatranle New Member

Đã được cảm ơn:
    2

Đính chính tựa phim là " Once upon a time in America" (1984), phim này kể về gangster New York 1900, cũng giống như Gangs of New York, nhưng tôi thích phim này hơn. giới thiệu các bác ráng xem

11. hatranle

hatranle New Member

Đã được cảm ơn:
    2

Phim "One.Flew.Over.The.Cuckoo's.Nest" nếu không tìm được Sub Việt, Chip đưa sub English mình dịch cho

12. HDVNAdmin

HDVNAdmin Ban Quản Trị

Đã được cảm ơn:
    69

Ối, thế thì thời gian đâu mà anh làm việc khác, chẳng lẽ em ko tự dịch mà lại đẩy cho anh dịch, ngại quá. Em vẫn đang tìm cái DVD về rip cho nhanh nhưng chưa thấy, may quá bác 5ti bảo có rồi, chờ vài hôm, hì hì..

Cảm ơn anh nhiều.

13. 481112

481112 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    1,564

Mấy anh, mấy chú, mấy bác chờ em tìm lại trong cái kho sub Việt của em coi có phim này không nha. Nếu không có sẵn sàng tham gia dịch cùng các bác. T.2 trả lời cho các bác nhá vì T2 mới đi làm. :(

14. HD 1080p

HD 1080p New Member

Đã được cảm ơn:
    1

Dịch phụ đề chỉ nên để 1 người làm thôi, 2-3 người vào dịch loạn cả lên thì còn gì là hay nữa L-)

15. 481112

481112 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    1,564

Em hiểu ý của anh nhưng có cách xử lý anh ạ. Nhiều người dịch nó sẽ nhanh hơn, sau đó sẽ có 1 người thạo nghề để rà soát lại những yếu tố như ngữ cảnh (context), đại từ nhân xưng, cách dùng từ phù hợp không (chẳng hạn phim kiếm hiệp thì khác, phim hiện đại dùng khác,...), việt hóa các cách diễn đạt biểu cảm, lượt bỏ các từ không cần thiết (thì, là, cái, con,...). Một số phim có các thuật ngữ quá khó thì phải tra từ điển, Internet để chuyển tải sao cho người xem phim dễ hiểu, v.v... còn nhiều vấn đề khác nữa. :D

Có tí năm ngồi mòn ghế dịch phụ đề đút kết được chút kinh nghiệm. Nếu không phải anh bỏ quá cho.