OPPO (93, 95, 103, 105) - Giao lưu, Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng.

davidhand

Moderator
Re: OPPO (93, 95, 103, 105) - GIAO LƯU, CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG.

E thấy trên ebay hiện đang bán cả loại free region và bình thường (ko nói gì), theo bác Davidhand nên mua loại nào? có cần lưu ý bản fw đã nạp sẵn ko ạ (thường là lastest trước khi bán rồi)?
thanks

Bọn khoai Tây nó thường update FW lắm nên e tin những máy rao bán ko có chữ ISO đi cùng thường là loại đã có FW mới nhất. Free Region theo e hiểu ko có nghĩa là chỉ dùng FW cũ (<=1219) mà vẫn có thể dùng FW mới được unlock code bằng cái KIT thôi để đọc được các đĩa. Nếu như vậy thì mua về vẫn phải downgrade FW để chơi được ISO bác ạ. E thì chơi ISO là chủ yếu nên mua là phải chọn con nào đáp ứng được khoản này.
Theo e thì bác cứ chọn con nào có chữ ISO rao trên ebay mà mua cho đỡ phiền phức bác ạ. Lỡ mua loại có FW mới thì vẫn "chữa cháy" được bằng downgrade nhưng nói thật là hơi phiền phức nên cũng phải cân nhắc khi mua thôi.

hvcvuong

Member

E nhờ bác Tài (minh_anh) đấu giá dùm trên ebay với giá max là 505$ bác ạ. Bác theo đường link này luôn có 1 e cho bác bid (bác xem phần phía dưới trong link). Sau vài lần trượt thì e thành công ở 485$ + 110$ ship, đang chờ nó về thôi. :)
Thank bác, Model 93 này ko sản xuất nữa nên "mắc" ghê. Nhớ lại cuối năm 2011 nó bán có 400~450 USD ah. Anh bạn mình có sách về 1 cái.
Bác bid thắng 1 em 485 USD là hàng Brandnew?
Ship 110 USD chắc là trọn gói qua minh_anh?
Mình chưa có DAC mà khoái cả lossless & ISO nên chắc phải làm em OPPO BDP 95. Nhưng ko biết cái Kit unlock đó có dùng cho 95 đc ko?

Chỉnh sửa lần cuối:

TomHCM

Member
Ðề: OPPO (93, 95, 103, 105) - GIAO LƯU, CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG.

oppo la sự lựa chon đầu hd đúng đắn nhất trong các loại đầu từng dùng
hình ảnh và âm thanh hơn hẳn các loại khác rất nhiều
nhà em cũng đang dung 2 con 95 và 93, so sánh với dune duo và dune pro. không có cửa so với oppo
Bác davidhand ơi, em cũng lỡ up 2 em 93 và 95 lên fir mới nhất. cứ tiện wifi mà, muốn làm quả kit mà ở tận bển ngại quá, ở vt có bác mua về làm rồi à
bác í có chơi trên hd không bác

Dune Pro chưa sản xuất thế bác so sánh bàng cánh nào vậy? bằng niềm tin àh.

Dune Duo giá 340 USD, Oppo giá tại Mỹ 499 USD ship về ít nhất tiền phí hơn 100 nửa tổng là 600 USD giá gần gấp đôi rồi còn gì? tiền nào của đó. chưa nói các vấn đề khác: như bảo hành, phụ đề....

davidhand

Moderator

Thank bác, Model 93 này ko sản xuất nữa nên "mắc" ghê. Nhớ lại cuối năm 2011 nó bán có 400~450 USD ah. Anh bạn mình có sách về 1 cái.
Bác bid thắng 1 em 485 USD là hàng Used?
Ship 110 USD chắc là trọn gói qua minh_anh?
Mình chưa có DAC mà khoái cả lossless & ISO nên chắc phải làm em OPPO BDP 95. Nhưng ko biết cái Kit unlock đó có dùng cho 95 đc ko?
Chỉ có hàng used mới có ISO và unlock code bác ạ. Theo e biết thì OPPO ko có chính sách giảm giá SP, may thì mua được hàng tồn ở 1 shop nào đó thanh lý với giá rẻ hơn 1 chút thôi. 110$ là giá ship trọn gói, khi thanh toán thì bác cộng khoản đó với giá đấu được là giá bác trả cho người mua giùm.
93 & 95 dùng chung KIT đó unlock được luôn, 2 e đời sau (103, 105) thì e ko rõ. Bác chơi lossless và ISO (2D + 3D) thì e nghĩ con 95 là "best choice" rồi. Riêng con 95 bác có thể dùng AVR đời cũ hoặc POW để nghe nhạc xem phim đều hay ko cần qua Pre. E thấy nhiều bác chơi thẳng đường Balance từ 95 vào Pow ko cần pre chơi 2 kênh rất hay.

Dune Duo giá 340 USD, Oppo giá tại Mỹ 499 USD ship về ít nhất tiền phí hơn 100 nửa tổng là 600 USD giá gần gấp đôi rồi còn gì? tiền nào của đó. chưa nói các vấn đề khác: như bảo hành, phụ đề....
E nghĩ chắc bác ấy type nhầm Dune Max thành Dune Pro đấy thôi vì OPPO chức năng chơi 2D cũng tương tự như Dune Max. Thực sự thì Dune Max ko so được với OPPO 93 về phần hình ảnh và âm thanh đâu bác, cái này đã được nhiều người công nhận rồi, cá nhân e đã thử cũng thấy vậy. Giá tiền thì con 93 đắt hơn con Dune Max khoảng 3tr (khi về VN) nhưng nó lại chơi được 3D rất tốt, khoản 3D thì chỉ có Dune Max 3D mới làm được như OPPO 93.

badboybeo

Well-Known Member

a nhầm, dune max, vội quá nên nhầm......>:D<

hd360sg

HIx nhìn e này pro quá, chưa có dk nghiên cứu nên góp cái link để ae dễ tìm hiểu nghiên cứu.

hvcvuong

Member
Re: Ðề: OPPO (93, 95, 103, 105) - GIAO LƯU, CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG.

Tối qua mình gửi thư cho Oppodigital, mình có thể order Offline về Vietnam.
Đang đợi nó báo giá ship về Việtnam rồi tính.
Nó có offer SLT Tech bên Singapore nhưng S$1799 nett => ~ 1472 USD chưa kể phí ship thì ko chơi đc.

Nhưng Oppodigital khuyến cáo là phiên bản này: OPPO BDP-105 Blu-ray Player (Region-locked DVD R1 & BD A)
Nếu về ko Unlock đc thì mấy đĩa Brulay Thúy Nga & ASIA đuôi ISO có nuốt đc ko các bác
Lại còn Lossless đuôi flac, dts, cue nữa.

davidhand

Moderator

Tối qua mình gửi thư cho Oppodigital, mình có thể order Offline về Vietnam.
Đang đợi nó báo giá ship về Việtnam rồi tính.
Nó có offer SLT Tech bên Singapore nhưng S$1799 nett => ~ 1472 USD chưa kể phí ship thì ko chơi đc.

Nhưng Oppodigital khuyến cáo là phiên bản này: OPPO BDP-105 Blu-ray Player (Region-locked DVD R1 & BD A)
Nếu về ko Unlock đc thì mấy đĩa Brulay Thúy Nga & ASIA đuôi ISO có nuốt đc ko các bác
Lại còn Lossless đuôi flac, dts, cue nữa.

Giá trên thì chát quá! Cứ "soi" trên amazon thấy giá ngon nhờ người ship về thôi bác ạ. E thấy con 105 giá 1,199$ mà về VN giá tới 1500$ coi bộ đã ko ổn rồi.

khoaifeat

Active Member

Nghĩa là coi 2D so với DUNE Max thì the same, còn 3D vượt trội hả bác K ơi?

davidhand

Moderator

Nghĩa là coi 2D so với DUNE Max thì the same, còn 3D vượt trội hả bác K ơi?

Theo mắt e thì ko same được đâu bác ạ, mà cũng dễ thấy thôi. So sánh khả năng chơi 2D thôi bác chứ Dune Max thì làm gì có 3D mà so! :)
OPPO e kết luôn cả cái phần chỉnh image settings của nó, gần như đầy đủ luôn bác ạ, nó còn lưu được 3 chế độ picture mode dạng user nên rất tiện khi cài đặt settings cho phim 2D & 3D. :-bd

mrseven

Ðề: Re: OPPO (93, 95, 103, 105) - GIAO LƯU, CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG.

E nhờ bác Tài (minh_anh) đấu giá dùm trên ebay với giá max là 505$ bác ạ. Bác theo đường link này luôn có 1 e cho bác bid (bác xem phần phía dưới trong link). Sau vài lần trượt thì e thành công ở 485$ + 110$ ship, đang chờ nó về thôi. :)

Em thấy bên Audiogon bán region free cho cả 105, 103, 95 .

hvcvuong

Member
Re: Ðề: Re: OPPO (93, 95, 103, 105) - GIAO LƯU, CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG.

Giá đấy có vẻ hơi chát bác ạ, về VN thành hơn 1,600$ rồi. Nếu mà tự unlock được thì e thấy nên mua 105 bên amazon: 1,200$ + 50$ KIT

Anh Khôi đang nói về bộ kit unlock này?
(Oppo 103/105 =>
Codefree Blu-ray Player - OPPO BDP-105EU Multiregion / Multizone)

Đang nghiên cứu cái kit này, đoán nó giống bộ của bác potato

Chi tiết link: http://www.jvbdigital.nl/jvb.asp?cur=1&level=modifications&page=title&title=1234

davidhand

Moderator
Re: Ðề: Re: OPPO (93, 95, 103, 105) - GIAO LƯU, CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG.

Anh Khôi đang nói về bộ kit unlock này?
(Oppo 103/105 =>
Codefree Blu-ray Player - OPPO BDP-105EU Multiregion / Multizone)

Đang nghiên cứu cái kit này, đoán nó giống bộ của bác potato

Chi tiết link: JVB Digital, Codefree OPPO BDP-103/105 DVD modification kit

Ko rõ lắm V ơi vì chỉ thấy mọi người unlock với 93 và 95 thôi. "Vỏ quýt dày" sẽ có "móng tay nhọn" thôi mà! :)

Mấy em Oppo 93,95, 103,105 đều có sẵn pre trong hả các Bác ui, nếu đấu thẳng vào Pow thì chỉnh volume ở đâu được ạ

davidhand

Moderator

Mấy em Oppo 93,95, 103,105 đều có sẵn pre trong hả các Bác ui, nếu đấu thẳng vào Pow thì chỉnh volume ở đâu được ạ

E ko rõ Bác chơi 2 kênh hay đa kênh nhưng tất cả các đời trên đều xuất ra được analog và có thể chỉnh volume dễ dàng bằng remote. Nói chung thì OPPO 95 và 105 có thể coi là những pre xuất sắc đấy ạ, e thấy các diễn đàn trên thế giới đều thống nhất quan điểm này.

Ðề: Re: Ðề: OPPO (93, 95, 103, 105) - GIAO LƯU, CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG.

Thế là xong phương án all in one, vừa chơi 2 kênh vừa chơi đa kênh,
cám ơn bác nhé, em định kết hợp em 105 với em HTPC có sẵn của em, em 105 có sẵn cổng hdmi in, spdif, toslink và usb in, coi như là tận dụng được sức mạnh của em dac ess 1018, quá ổn áp rồi.

E ko rõ Bác chơi 2 kênh hay đa kênh nhưng tất cả các đời trên đều xuất ra được analog và có thể chỉnh volume dễ dàng bằng remote. Nói chung thì OPPO 95 và 105 có thể coi là những pre xuất sắc đấy ạ, e thấy các diễn đàn trên thế giới đều thống nhất quan điểm này.

davidhand

Moderator
Re: Ðề: Re: Ðề: OPPO (93, 95, 103, 105) - GIAO LƯU, CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG.

Thế là xong phương án all in one, vừa chơi 2 kênh vừa chơi đa kênh,
cám ơn bác nhé, em định kết hợp em 105 với em HTPC có sẵn của em, em 105 có sẵn cổng hdmi in, spdif, toslink và usb in, coi như là tận dụng được sức mạnh của em dac ess 1018, quá ổn áp rồi.

Bác chơi 105 thì đỉnh rồi, e thì chỉ chơi con 93 có mod sẵn KIT để thay mấy cái HDP đang dùng thôi, lossless thì e đang có cái DAC ngoài rồi.

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: OPPO (93, 95, 103, 105) - GIAO LƯU, CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG.

Em chơi lossless toàn dùng dac built-in của htpc nên nghe cũng thường, nhưng tận dụng được khả năng lưu trữ và chia sẻ nhạc lossless, cho nên em cũng muốn đầu tư 1 cái dac ngoài, lúc đầu em cũng nhắm đến bộ kit của ess dac 9018 vì cũng nhiều người khen, giờ cái này nó lắp sẵn, lại thêm phần nhận tín hiệu digital để xử lý, nên nó phù hợp với em. bác nghe thử dòng oppo có dac ess thì bác đánh giá thế nào ạ, em chưa nghe em dac này bao giờ.

Bác chơi 105 thì đỉnh rồi, e thì chỉ chơi con 93 có mod sẵn KIT để thay mấy cái HDP đang dùng thôi, lossless thì e đang có cái DAC ngoài rồi.

davidhand

Moderator

Cách đây mấy hôm e có qua nhà Nguyen_Huy nghe thử con 95 với bộ Moon + Elac vài bản giao hưởng thấy rất hay bác ạ, cứ như đang ngồi trong nhà hát nghe vậy. E thuộc dạng tai trâu, ít quan tâm tới 2 kênh nên ko rành lắm, ghép với bộ 2 kênh còi nhà e nghe lossless thì thấy nó hơn DAC Magic nhiều lắm. Hiện e thấy Huy đang sử dụng cả con 95 và Moon 650D CDP ghép với bộ amply Moon (Model gì e quên ko để ý) + ELAC 607 CE để vừa nghe CD vừa coi bluray. Có vẻ dân audiophile đánh giá 95 và 105 khá tốt.

Bên trên