OPPO (93, 95, 103, 105) - Giao lưu, Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng.

leepham

Well-Known Member
Ðề: OPPO (93, 95, 103, 105) - GIAO LƯU, CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG.

Chán nhĩ ? Thế e phải cover mấy cái DVD show của Yanni sang 1 file MKV duy nhất rồi , mất công tí nhưng thôi kệ . Mà nói thật thằng Oppo coi DVD như HD 720p ấy khá nuột hình vẫn đẹp như thường . Nếu test mù đối với em và cả nhà e luôn thì bật cái DVD 9 với 1 film bluray nó chả khác nhau là mấy 8/10 luôn :D Càng lúc càng yêu con Oppo hehe . Bác nào có nhu cầu 103 ko e rao 1 tuần rồi mà còn nhiều bác lưỡng lự quá :( Em muốn nâng cấp 105 bác nào hốt thằng 103 giúp em

davidhand

Moderator
Re: OPPO (93, 95, 103, 105) - GIAO LƯU, CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG.

Cái vụ phụ đề idx/sub sao e convert từ srt thằng OPPO nó ko đọc nhỉ? (Đã đổi tên giống tên phim rồi) Không biết phải chỉnh settings của Subtitle Creator làm sao để ra sub cho nó nhận được nữa? Bác nào rành cái này chỉ giùm e với! (phụ đề e convert xong thử bằng PC thì vẫn đọc được mà OPPO thì ko)
Thanks!
@quat...: Tuần naỳ mình đang làm night shift mà! :)

leepham

Well-Known Member
Ðề: Re: OPPO (93, 95, 103, 105) - GIAO LƯU, CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG.

Cái vụ phụ đề idx/sub sao e convert từ srt thằng OPPO nó ko đọc nhỉ? (Đã đổi tên giống tên phim rồi) Không biết phải chỉnh settings của Subtitle Creator làm sao để ra sub cho nó nhận được nữa? Bác nào rành cái này chỉ giùm e với! (phụ đề e convert xong thử bằng PC thì vẫn đọc được mà OPPO thì ko)
Thanks!
@quat...: Tuần naỳ mình đang làm night shift mà! :)
phần formating bác chọn vietnamese chưa ? Sao e làm ngon lành cành đào mà ta....bệnh này hơi lạ

davidhand

Moderator
Re: Ðề: Re: OPPO (93, 95, 103, 105) - GIAO LƯU, CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG.

phần formating bác chọn vietnamese chưa ? Sao e làm ngon lành cành đào mà ta....bệnh này hơi lạ

Bác thường chọn 1257 vietnamese hay Unicode UTF-8 trong phần format vậy? Nhiều settings quá, ko biết có phải e chọn sai ko.
Thanks Bác!

leepham

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: OPPO (93, 95, 103, 105) - GIAO LƯU, CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG.

Bác thường chọn 1257 vietnamese hay Unicode UTF-8 trong phần format vậy? Nhiều settings quá, ko biết có phải e chọn sai ko.
Thanks Bác!

1257 bac nhe . Bac test lai xem . Em nghi tim ra mau chot roi do ah . Sorry e onl phone

cuongdoanvan

Well-Known Member

thèm mấy em oppo này lắm mà ngó giá xong lơ luôn

davidhand

Moderator
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: OPPO (93, 95, 103, 105) - GIAO LƯU, CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG.

1257 bac nhe . Bac test lai xem . Em nghi tim ra mau chot roi do ah . Sorry e onl phone

Tình hình là lúc chiều ở nhà e loay hoay mãi vẫn ko lên được phụ đề. E vào trong một số forum cả tây lẫn ta thì có thông tin sau nhờ bác V xem giùm:
- Phụ đề cho file mkv 1080p thì dùng định dạng idx/sub được convert bởi Subtitle Creator version nguyên bản mới đọc được. Version mở rộng của Peterd cho HD ko hiển thị được!!!???
- Phụ đề cho m2ts thì dùng được thêm cả PGS/SUP.
- Bản SC nguyên bản tạo phụ đề ko được đẹp bằng bản mở rộng?
E đang ở cơ quan nên chưa kiểm chứng được, sáng mai đi làm về sẽ thử. Hy vọng bắt đúng bệnh! :)
Các bác dùng or quan tâm tới OPPO thì đọc thêm cái này, có nhiều thứ cũng hay đấy ạ.

leepham

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: OPPO (93, 95, 103, 105) - GIAO LƯU, CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG.

Tình hình là lúc chiều ở nhà e loay hoay mãi vẫn ko lên được phụ đề. E vào trong một số forum cả tây lẫn ta thì có thông tin sau nhờ bác V xem giùm:
- Phụ đề cho file mkv 1080p thì dùng định dạng idx/sub được convert bởi Subtitle Creator version nguyên bản mới đọc được. Version mở rộng của Peterd cho HD ko hiển thị được!!!???
- Phụ đề cho m2ts thì dùng được thêm cả PGS/SUP.
- Bản SC nguyên bản tạo phụ đề ko được đẹp bằng bản mở rộng?
E đang ở cơ quan nên chưa kiểm chứng được, sáng mai đi làm về sẽ thử. Hy vọng bắt đúng bệnh! :)
Các bác dùng or quan tâm tới OPPO thì đọc thêm cái này, có nhiều thứ cũng hay đấy ạ.
m2ts e chưa test với phụ đề rời nên ko biết sao , e toàn remux cứng vào file m2ts luôn . Mà theo lời bác minhjp thì file m2ts bắt buộc phải ép cứng phụ đề chứ oppo load phụ đề ngoài đc . Mai e sẽ thử cái vụ này rồi report các bác nhé .
để e xem lại bản SC của e , nhưng hình như là bản thường thôi ạh , phụ đề cũng đẹp ko đến nổi là quá tệ .

tienlequoc

Well-Known Member

Có 1 con này cũng rất ngon, cấu hình còn ghê gớm hơn cả Oppo. Anh em nghiên cứu thử có sánh được với oppo không nha:
Baru BD-007H SE | USA Hi-Fi

leepham

Well-Known Member
Ðề: Re: OPPO (93, 95, 103, 105) - GIAO LƯU, CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG.

Có 1 con này cũng rất ngon, cấu hình còn ghê gớm hơn cả Oppo. Anh em nghiên cứu thử có sánh được với oppo không nha:
Baru BD-007H SE | USA Hi-Fi

Đánh giá sơ bộ con này chơi đa dạng file hơn Oppo , hỗ trợ gắn ổ cứng trong , chip xử lý hình ảnh thế hệ 3 của Marvel ( oppo cũng dùng chip marvel để xử lý hình ảnh ) ....etc . Con này đúng là nhìn ghê gớm thiệt hehe . Nhưng nhìn bề ngoài ko bằng Oppo . Phần mặt tiền thiết kế loằn ngoằn quá và mất cân xứng quá .
Con này giá cao hơn Oppo 105 quá nhiều luôn . Nếu có hơn thì cũng chả gì là ngạc nhiên tiền nào của đó thôi . So cùng 1 tầm giá cũng khó kiếm ai để bì với Oppo vì những gì nó mang lại

minhtuantkh

Coi như đến thời điểm này thì oppo của bác Khôi không nhai được phụ đề rời và file iso như mong đợi lúc nhập về. Em theo dõi từ đầu và khá hồi hộp vì cũng đang nghía thử em 95, hôm rồi có dịp lướt một chút 103 ở nhà bác minhjp nói chung cũng chưa dám nhận xét gì nhiều. Chúc bác Khôi sớm tìm ra giải pháp trị được em 93 này!

davidhand

Moderator

Coi như đến thời điểm này thì oppo của bác Khôi không nhai được phụ đề rời và file iso như mong đợi lúc nhập về. Em theo dõi từ đầu và khá hồi hộp vì cũng đang nghía thử em 95, hôm rồi có dịp lướt một chút 103 ở nhà bác minhjp nói chung cũng chưa dám nhận xét gì nhiều. Chúc bác Khôi sớm tìm ra giải pháp trị được em 93 này!

Thanks bác T,
File Iso thì giờ e cũng cần nữa vì e bung hết số file iso hiện có rồi, chỉ còn vấn đề phụ đề rời thôi bác ạ, hôm nay e thử lại sẽ báo cáo các bác. Con này xem phim 3D Bluray cực mượt bác ạ, ko còn nhức mắt như trước đây nữa, hình ảnh cũng đẹp hơn hẳn luôn. Nếu bác chơi 95 thì e thấy phù hợp đấy. Con 93 của e làm transport chơi CD nghe nhạc 2 kênh cũng rất tốt. Nói chung là chưa được như kỳ vọng ban đầu nhưng cũng happy bác ạ.

Update: E vừa thử phụ đề được convert từ SRT bởi SC nguyên bản thì chạy tốt rồi ạ, chữ ko được đẹp (sắc nét) như phụ đề SRT thôi. E đang nghiên cứu chuyển SRT qua SUP thử xem m2ts có nhận ko sẽ báo cáo sau. :)

Chỉnh sửa lần cuối:

minhtuantkh

Có thể nghỉ lễ GĐ em sẽ đi VT, nếu bác Khôi không đi chơi để ở nhà nghiên cứu em sẽ ghé thăm chút :D

tienlequoc

Well-Known Member

Còn con Asus O!Play BDS-700 giá khá tốt. Anh em đưa vào tầm ngắm luôn đi.

davidhand

Moderator

Có thể nghỉ lễ GĐ em sẽ đi VT, nếu bác Khôi không đi chơi để ở nhà nghiên cứu em sẽ ghé thăm chút :D

E làm night shift đến hết ngày CN bác ạ, ban ngày thì e rảnh (8am - 17pm). Nếu bác rảnh thì ghé e chơi! ;))
Tuần sau thì e rảnh 24/24 bác nhé! :)

minhjp

Well-Known Member

Sorry , bác nào nói dune pro chưa sx, hôm triển lãm thg9/2011 tại Sheraton q1 e nó show rồi giá mắc khủng !! , đây là links xem tạm , chứ hok phải tại T.Lam, để bít nó có rồi
HD Player 'đắt nhất' của Dune lộ diện - Sohoa.net
Của em 93 chứ hok phải 103 bác Tuấn ơi
Chắc bác davidhand chỉnh chưa đúng , chứ làm sub bằng SC mở rộng 1080 e làm chạy ngon lành , giờ nó nét phông chữ màu vàng chói mắt hơn cả srt :)
Hum qua e làm .sup cho m2ts oppo hok nhận thấy bác ơi , còn cái chữ " PGS" đi cùng SUP là sao e chưa rõ lắm
Ah , hdd 3Tb chia partition thành 1 ổ 2tb , 1 ổ 1tb :eek:ppo chỉ nhận được ổ 2tb mà thôi , còn cái kia hok thấy !

Sao e thấy nó viết :
The OPPO does not support PGS/SUP subtitles or hidef vobsub .. Netflix decides what quality video .

Chỉnh sửa lần cuối:

davidhand

Moderator
Re: Ðề: OPPO (93, 95, 103, 105) - GIAO LƯU, CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG.

Sorry , bác nào nói dune pro chưa sx, hôm triển lãm thg9/2011 tại Sheraton q1 e nó show rồi giá mắc khủng !! , đây là links xem tạm , chứ hok phải tại T.Lam, để bít nó có rồi
HD Player 'đắt nhất' của Dune lộ diện - Sohoa.net
Của em 93 chứ hok phải 103 bác Tuấn ơi
Chắc bác davidhand chỉnh chưa đúng , chứ làm sub bằng SC mở rộng 1080 e làm chạy ngon lành , giờ nó nét phông chữ màu vàng chói mắt hơn cả srt :)
Hum qua e làm .sup cho m2ts oppo hok nhận thấy bác ơi , còn cái chữ " PGS" đi cùng SUP là sao e chưa rõ lắm
Ah , hdd 3Tb chia partition thành 1 ổ 2tb , 1 ổ 1tb :eek:ppo chỉ nhận được ổ 2tb mà thôi , còn cái kia hok thấy !

Sao e thấy nó viết :
The OPPO does not support PGS/SUP subtitles or hidef vobsub .. Netflix decides what quality video .
Bác Trí rảnh thì chụp các màn hình settings cài đặt SC HD gửi giùm e vào email ([email protected]) để e học tập nhé, e loay hoay set mãi vẫn ko được vì mỗi lần chỉnh là mỗi lần thử lại rất mất thời gian nên phải tạm xài bản SC nguyên gốc vậy.
E thử phụ đề .SUP cũng ko được mà sao bọn khoai tây nó nói được nhỉ? Hay tại mình convert chưa đúng với chuẩn của bluray?
Chữ PGS là Presentation Graphic Stream cho bluray hay có đuôi là ".SUP".
Phần trên "... does not ..." theo e hiểu nó là chơi qua mạng Netflix, Stream, ... thôi, còn chơi m2ts rời khác bác ạ.
Thanks bác!

minhjp

Well-Known Member

HAPPY NEW YEAR ANH EM HD -NĂM MỚI DỒI DÀO SỨC KHỎE-VẠN SỰ NHƯ Ý
ANH EM xem khi cần nhé, có 1 số file srt từ đầu nếu open hok được là thua , fai kiếm file srt khác vì nó bị lỗi ở file SRT
Mở SC và chọn code đầu tiên

Chọn file srt : VD Taken2

CHọn TEX màu vàng hoặc màu khác tùy thích , và chọn 1080p-16:9 >>> chữ nhỏ xíu lại và nhảy lên phía trên màn hình

CHọn Format - change font _ CHữ vẫn nhỏ , khung nằm phía trên màn hình

Chọn Font : microsoft - font style - size . Trên 59inch thì size 65 vẫn OK , hok quá TO , tùy mọi người
Khi bấm OK sẽ thấy chữ :Cưỡng Đoạt TO lên và Khung nằm vẫn trên màn hình 1 chút

CHọn Vertical khi thấy phía dưới khung vừa đến đáy màn hình là Ok nhất , sâu quá những chữ "g, q" sẽ mất nét phía dưới
Chọn Line count: NẾU 3 dòng thì khi phụ đề nhiều nó sẽ auto center và lên 3 dòng -CHE HẾT MÀN HÌNH NÊN TỐT NHẤT LÀ ĐỂ 2 -khi đó chữ sẽ auto nhỏ size lại !! kaka

CHọn save as

Nơi save -LƯU Ý ĐỂ NGUYÊN NAMES ĐỪNG CHANGE TẠI ĐÂY !!!

OK vietnamese

Thành công

Bây giờ mới Rename - 2 file mới tạo thành công

Test : SRT -SUB MỜ

ĐÂY LÀ KẾT QUẢ :) vì phải bấm play khi đổi sub nên hình chạy 1 chút .NÉT CĂNG , TRONG VEO :))

CHÚC CÁC BÁC THÀNH CÔNG

Chỉnh sửa lần cuối:

leepham

Well-Known Member

Thanks hướng dẫn tận tình của a

Bên trên