PC làm file server nên bật 24/7 hay nên tắt khi không sử dụng ?

Ngoạ Long Sơn

Well-Known Member
Có nhiều ý kiến khác nhau về vấn đề này. Có người cho rằng PC nên bật 24/7, nhất là PC làm file server - chứa nhiều HDD cung cấp data cho các phương tiện khác truy suất dữ liệu (HDplayer, android box, ...), vì các linh kiện điện tử trong PC rất nhạy với thay đổi nhiệt độ giữa 2 lần bật tắt, bật tắt thường xuyên dễ làm hỏng HDD, mainboard, ... Tiền tiết kiệm điện do tắt không bằng tiền phải bỏ ra mua mới thiết bị khi bị hỏng. Có ý kiến lại cho là nên tắt PC khi không sử dụng trong thời gian dài (vài ba giờ trở lên), vì tốn điện và tuổi thọ của linh kiện điện tử thường tính theo số giờ sử dụng (HDD, ổ quang, ...), tuổi thọ sẽ giảm nhanh chóng, dù chỉ bật để đó mà không dùng, rồi nguy cơ hỏng do chập điện, sét đánh khi trời giông bão, ... Vậy nên chọn phương án nào? Thanks.

vinagoh

Well-Known Member
Ðề: PC làm file server nên bật 24/7 hay nên tắt khi không sử dụng ?

Cũng đang quan tâm vấn đề này nhưng đối với NAS thay cho PC server. Thanks

nokia6681

Member

Mình có PC chạy 24/7 trong 5 năm hầu như ko tắt, chỉ tắt khi cả nhà đi du lịch dài ngày.

PC khởi động nhiều lần mình nghĩ ko tốt đặc biệt là HDD

sircuong1303

Well-Known Member

Nguy cơ cháy, chập do sét đánh lan truyền trên đường dây chỉ xảy ra với các nguồn chất lượng kém. Còn với các nguồn có chứng nhận 80 Plus Bronze trở lên đều có rơle, cầu chì cùng các cơ chế bảo vệ chống quá áp, chống quá tải nên việc die cả bộ máy là khó sảy ra.

Với PC hay server, khi bác cắm cả ngày, máy chạy ko tải thì cpu tải cũng nhẹ, tốn ít điện, HDD ko có truy suất cũng về trạng thái nghỉ nên cả dàn máy của bác lúc đó ăn tầm <100W là kịch thì làm sao mà tốn dc ạ.

---------- Post added 10-12-2015 at 10:30 ----------

Dù bác chọn theo phương án nào thì đừng tiếc tiền mua nguồn chất lượng tốt nhé :).

tml3nr

Moderator

Lúc trước em cho chạy 24/7. Sau này thấy hơi ngán nên em set cho nó chạy như sau:

- 5h00 wake on wan từ server ở cty (bằng task schedule)
- 8h00 đi làm, tắt máy
- 18h00 wake on wan từ server ở cty (bằng task schedule)
- 23h30 standby, bằng task schedule của PC.

Theo cách này em chỉ tắt máy một lần duy nhất vào mỗi buổi sáng. Còn lại tự động hết.

Thời gian nghỉ dài nhất ban ngày: Máy tắt hẳn.

Thời gian nghỉ buổi tối: Standby.

PC em dùng để làm việc, file server (6 hdd), iTunes music.

Chỉnh sửa lần cuối:

Có lẽ cho nó standby lúc đêm rồi mở lên lại là hợp lý nhất chứ đừng tắt cái rụp nếu hầu như mỗi tối đều sd nó.

mrtran1201

Active Member

Nếu chỉ là file server thì e nghĩ nên build NAS sẽ hay hơn.
Em chưa hình dung ra cách dùng của bác tml3nr

lequynhan

Well-Known Member

Có nhiều ý kiến khác nhau về vấn đề này. Có người cho rằng PC nên bật 24/7, nhất là PC làm file server - chứa nhiều HDD cung cấp data cho các phương tiện khác truy suất dữ liệu (HDplayer, android box, ...), vì các linh kiện điện tử trong PC rất nhạy với thay đổi nhiệt độ giữa 2 lần bật tắt, bật tắt thường xuyên dễ làm hỏng HDD, mainboard, ... Tiền tiết kiệm điện do tắt không bằng tiền phải bỏ ra mua mới thiết bị khi bị hỏng. Có ý kiến lại cho là nên tắt PC khi không sử dụng trong thời gian dài (vài ba giờ trở lên), vì tốn điện và tuổi thọ của linh kiện điện tử thường tính theo số giờ sử dụng (HDD, ổ quang, ...), tuổi thọ sẽ giảm nhanh chóng, dù chỉ bật để đó mà không dùng, rồi nguy cơ hỏng do chập điện, sét đánh khi trời giông bão, ... Vậy nên chọn phương án nào? Thanks.

Em có mấy ý góp cùng bác chủ!

File Server mà bác định dùng nếu chỉ cho 1 mình bác sử dụng thì phía dưới có giải pháp của bác tml3nr em thấy ok. Nếu nhiều người sử dụng bác nên làm cái NAS bật 24/24 luôn. Nếu phải cân đo đong đếm giữa Tuổi thọ thiết bị, Tiền điện thì bác đầu tư NAS là đúng công dụng của em nó nhất.
Chỉ các máy Workstation, Server (trong phòng điều hòa) mới đủ tiêu chuẩn chạy 24/7/365/ đời của em nó. Còn máy bàn cho chạy xà xã là nhanh phồng hết tụ, keo tản nhiệt Chipset.... của tất cả các thứ luôn.
Giờ người ta kêu gọi sử dụng điên tiết kiệm để ... làm trái đất bền vững thì :D mình tuy không sử dụng nhưng thiết bị tiêu thụ điện là lãng phí quá :))

Còn riêng việc về nguồn cấp điện thì em thấy là điện đóm ở Việt Nam ta trừ TP em không rõ lắm nhưng ở quê luôn bị cắt điện lung sờ tung, chưa kể một số nơi biến áp tổng lúc thì cao chót vót 270V 280V lúc thì tụt xuống hơn 100V, UPS nào mà chống được mấy cái ông như vậy với dân dụng.

Còn với Sét:
Sét trực tiếp oánh vào nhà thì em không nói -> thiết bị chết do xung điện từ (Mr. Thiên Lôi sẽ đỡ được! <):))
Sét lan truyền đường dây (Điện & Mạng):
+ Với mạng ta dùng Wifi ok - toi mỗi cái modem không sao
+ Với dây điện: Chẳng cái nguồn thiết bị điện như PC, Tivi, Máy giặt, Điều hòa, Tủ lạnh nào có thể chống đỡ nổi (cơ chế nó nó phóng qua luôn các loại Aptomat, Cầu chì.....) do vậy người ta mới có các hãng sản xuất các thiết bị Aptomat chống sét lan truyền (trực tiếp - đắt, gián tiếp - giá phải chăng) để cắt sét và cắt lọc sét. (Nó cũng không đắt lắm :D) Em lấy hình ví dụ bên http://kiemdinhhethongchongset.com/ Ở gia đình em cũng chỉ dám đầu tư loại chống sét lan gián tiếp của Schneider

Mấy em xanh biển không cần gạt loại 2P và 1P + Tụ lọc nhiễu tròn tròn

tml3nr

Moderator

Lúc trước em cho chạy 24/7. Sau này thấy hơi ngán nên em set cho nó chạy như sau:

- 5h00 wake on wan từ server ở cty (bằng task schedule)
- 8h00 đi làm, tắt máy
- 18h00 wake on wan từ server ở cty (bằng task schedule)
- 23h30 standby, bằng task schedule của PC.

Theo cách này em chỉ tắt máy một lần duy nhất vào mỗi buổi sáng. Còn lại tự động hết.

Thời gian nghỉ dài nhất ban ngày: Máy tắt hẳn.

Thời gian nghỉ buổi tối: Standby.

PC em dùng để làm việc, file server (6 hdd), iTunes music.

Nếu chỉ là file server thì e nghĩ nên build NAS sẽ hay hơn.
Em chưa hình dung ra cách dùng của bác tml3nr

Em xin nói rõ hơn tí ạ:

- Vào lúc 5h00 sáng, em dùng chức năng tự động (task schedule) trên server chạy 24/7 nằm ở công ty của em, gửi lệnh wake on wan qua internet để bật pc ở nhà.
- Khoảng 8h00 trước khi đi làm, em tự shutdown máy.
- Em về đến nhà khoảng 18h15, nên em định cho server ở cty gửi lệnh wake on wan, wakeup pc lúc 18h00
- Để khỏi mất công ngồi dậy tắt máy buổi tối, em dùng task schedule của chính cái pc này, gửi lệnh standby cho nó ngủ lúc 23h30.

Mất mấy tháng, sau khi thử qua tùm lum nhiều kiểu. Đến nay em thấy cách này có vẻ ổn.

Đúng ra em có thể dùng chức năng hẹn giờ trong bios của pc để định giờ cho nó tự thức dậy, nhưng mainboard của em nó không work cái này, nên em phải dùng 1 máy khác đánh thức nó. Hơi lằng nhằng tí. May mà cái modem quang của VNPT (iGate GW040) nó support wake on wan.

Chỉnh sửa lần cuối:

Dragon_son

bác chạy thế thj máy pc nhanh tã lắm, làm con server cùi chạy ổn hơn
Hoặc hẹn giờ tự động tắt bật

Bên trên