Phát thảo bộ Home Theatre của mình

davidvu

Đầu tiên xin gửi lời chào và chúc sức khỏe đến toàn thể anh em trong forum hdvietnam.com và lời cám ơn các bác admin đã lập và duy trì diễn đàn rất bổ ích này.
Nhà mình quyết định sửa chữa, sẽ có 1 phòng sinh hoạt chung (xem phim, hát karaoke...) nên thời gian gần đây mình đã "âm thầm" theo dõi các bài viết cũng như kinh nghiệm của anh em. Mình đã học hỏi được rất nhiều. Mạn phép xin phép anh em cho "lính mời tò te" này tham gia và đóng góp ý kiến kể từ hum nay :D

Sau thời gian xem xét, mình phát thảo dàn máy như sau, mong anh em góp ý và "chặt chém" chân thành để mình quyết định "rinh" mấy ẻm về mà không phải hối tiếc:

Diện tích phòng:
_ 3m x 4m
_ Kệ tivi đặt sát tường 3m

Nhu cầu:
_ Là phòng SINH HOẠT CHUNG nên bao gồm nghe nhạc, xem phim, karaoke, đọc sách...
_ Theo kinh nghiệm anh em chỉ nên tập trung 1 cái, nên mình chọn XEM PHIM là chức năng chính.

Ngân sách: tầm 40 chai.

Dàn máy: tất cả phục vụ chính cho xem phim HD. Mình thix mua mới hoàn toàn cho an tâm
_ TV LCD 42'': khoảng cách đến chỗ ngồi là 3 mét
+Samsung: vì nghe nói hình ảnh của nó là best, đang băn khoăn với Sony
+Full HD: có phải tốt hơn HD Ready?
+50.000:1
TV như thế xem phim HD là tốt nhất chưa?

_ Dàn loa:
+Bose 301: dùng riêng cho karaoke
Khác gì với 201 và 901??? Dùn loa này karaoke hợp lí không?
+Reciever Denon ...? Mình không biết model nào phù hợp? anh em chỉ giúp.
+Đầu Arriang
+Acoustimass® 15 Series III: xem phim & nghe nhạc

Khác nhau gì với Acoustimass® 15 Series III???
+Đầu DVD: mua đầu gì để xem HD tốt nhất và phù hợp?

_ PC: ý định là sẽ kết nối Monitor và TV LCD để chuyển qua lại khi cần thiết. Dùng wireless mouse và keyboard. PC lưu trữ film HD để trình chiếu qua TV LCD nên mình nghĩ chỉ cần upgrade HDD để chứa film thôi đúng không? Có cần nâng cấp phần gì nữa không?

Như vậy đủ để "Home Theatre" của mình bán vé chưa :D ??? Còn thiếu gì không ?

Rất mong anh em đóng góp ý kiến. Sau khi rinh về mình sẽ chụp ảnh show lên cho anh em xem luôn. Sau đó mời anh em dân Saigon đến thưởng thức \:D/

duycom

Ban Quản Trị
Ðề: Phát thảo bộ Home Theatre của mình

Dàn máy: tất cả phục vụ chính cho xem phim HD. Mình thix mua mới hoàn toàn cho an tâm
Chọn hiệu nào cũng được, tùy sở thích
Ở tầm 42" thì chọn HDready là được rồi, fullHD chưa phát huy khi ở size 42"
+50.000:1

_ PC: ý định là sẽ kết nối Monitor và TV LCD để chuyển qua lại khi cần thiết. Dùng wireless mouse và keyboard. PC lưu trữ film HD để trình chiếu qua TV LCD nên mình nghĩ chỉ cần upgrade HDD để chứa film thôi đúng không? Có cần nâng cấp phần gì nữa không?
Nếu PC đã đủ mạnh để decode phim HD mượt mà thì không cần nâng cấp thêm gì khác.

davidvu

Chọn hiệu nào cũng được, tùy sở thích
Ở tầm 42" thì chọn HDready là được rồi, fullHD chưa phát huy khi ở size 42"
Như vậy là phải ráng "rinh" về em 46'' rồi

dnghi

Member

Bác chơi con Sony 46W400A cũng nhẹ tội, Full HD luôn!

manhthang

Huyền Thoại

Muốn xem HD bạn phải dùng PC hoặc HD Player như TViX, HDX-1000, Kaiboer, WDTV, Popcorn Hour, HDM1, HDM2, .....
Tham khảo tại HD media box

"+Acoustimass® 15 Series III: xem phim & nghe nhạc

Khác nhau gì với Acoustimass® 15 Series III???"

Nguyên câu này đọc em đã ko hiểu rồi :|

thangtb

Member

_ Dàn loa:
+Bose 301: dùng riêng cho karaoke
Khác gì với 201 và 901??? Dùn loa này karaoke hợp lí không?
+Reciever Denon ...? Mình không biết model nào phù hợp? anh em chỉ giúp.
+Đầu Arriang
+Acoustimass® 15 Series III: xem phim & nghe nhạc

Khác nhau gì với Acoustimass® 15 Series III???

Như vậy đủ để "Home Theatre" của mình bán vé chưa :D ??? Còn thiếu gì không ?
\:D/

theo em đầu tiên việc dùng 2 bộ loa trong cùng 1 không gian là khá phung phí, phòng bác nhỏ, nhu cầu sử dụng không đòi hỏi quá cao, nên việc bác đầu tư cho 1 bộ bose acoustic 5.1 đã là quá khủng rồi

nhưng bác lưu ý là 1 bộ Bose đó đánh bằng ampli denon sẽ chưa chắc cho loại hiệu suất cao nhất
theo ý em thì bác đã chơi PC thì nên cắn răng tìm thêm cái sound card creative gắn ngoài (loại to đùng, khó tìm... nhưng nếu may mắn) sẽ cho hiệu quả cao hơn và tiết kiệm hơn

hy vọng là bộ Bose cũng như các bộ loa vi tính khác có 1 cổng vào 5.1 và 1 cổng vào 2.1 thì sẽ rất dễ dàng trong việc nối từ đầu karaoke ra thẳng hệ thống loa, sẽ giúp tiết kiệm cho bác, bác nên chọn đầu arirang loại to to 1 tí, vì cái đầu arirang nhà em tích hợp nhiều thứ quá nên nó hơi điên điên

1 ý nữa là mình ko kinh doanh karaoke, vui là chính, mà vui = karaoke thì như nhà em mua về 1 năm động đến 3 lần nên bác xem xét mua loại đầu có cổng vào cho mic thì sẽ hay hơn, đỡ mất không gian

về chuột và keyboard dùng ko dây, bác nên chú ý kĩ về chất lượng, đừng tiếc rẻ mà mang cục tức, trước khi mua bác nhớ xem kĩ các feedback trên các diễn đàn về tin học nhé

p/s: 40 chai mà từng này thứ... em nghĩ ko đủ (bose acoustic 2k$, đầu karaoke 5-7 chai, LCD 42" 15tr... chưa kể mic miếc và PC cũng như bàn ghế)

tuanpps

Member

Không bít có phải hướng đi đúng chưa nhưng tham khảo bộ của mình nhé:

Monitor: Pana LX800
Receiver: Denon AVR-1709
DVD: Denon 1740
CDP: Denon 1650
Spker: bộ Jamo S606 + Sub 250
HD player: HDX1000
Dây dợ: Monster toàn tập.

Cheer./.

tuanpps

Member

Không bít có phải hướng đi đúng chưa nhưng tham khảo bộ của mình nhé:

Monitor: Pana LX800
Receiver: Denon AVR-1709
DVD: Denon 1740
CDP: Denon 1650
Spker: bộ Jamo S606 + Sub 250
HD player: HDX1000
Dây dợ: Monster toàn tập.

Cheer./.

Up thêm cái hình cho dễ hình dung:

Đính kèm

94.8 KB · Xem: 112

davidvu

Vậy anh em giúp mình bộ Bose Acoustic 15 này đi với ampli nào là tốt nhất?

Chắc mình sẽ không chơi PC, mua luôn TVIX cho nó chuyên biệt

nab2195

Member

chơi PC hay hơn nhiều chứ , theo quan điểm cá nhân . Tiện của nó trước hết là dễ nâng cấp, đa nhiệm vụ .

truonghd

Well-Known Member

chơi pc sau này muốn chơi game cũng đuợc, k hối tiếc. để tiền đầu tư ổ cứng thôi,
mà bạn chơi hàng seconhen cho nó suớng, hên xui :
Hên : thì mua hàng còn mới đẹp ngon
xui : mua hàng xấu
Cùng một giá tiền hàng mới đã nghe qua hàng cũ đâu
nói vậy thôi chứ bạn chơi hàng cũ cho có nhiều sự lựa chọn và dễ chi tiền hơn hàng mới, sau này nâng cấp cũng đỡ lỗ hơn
nhưng khi mua nhớ dẫn người quen biết coi đồ đi mua(nghe người ta nói là 9,tai mình nghe là 10), thường hàng điện tử người bán thường bảo hành 1 tháng,

MrBo682

Well-Known Member

Vậy anh em giúp mình bộ Bose Acoustic 15 này đi với ampli nào là tốt nhất?

Chắc mình sẽ không chơi PC, mua luôn TVIX cho nó chuyên biệt

Phòng nhỏ PC có thể gây khó chịu bởi tiếng ồn.Mua mấy con NMT mới best choice tại thời điểm này(K200 giá good,tiện dụng,ngon nhất\:D/).TVix hạn chế hơn lại đắt.
40T cho cả TV 42" .đầu phát,dàn âm thanh...mà branch-new >hơi khó cho cái sự sướng.Bạn nên cân nhắc kỹ điểm này

kdnguyen

- Đang dùng HD player K200, đang muốn chuyển sang dùng HTPC. Vì:

1. K200 không chơi mượt 1080p DTS, không play được nhiều file *.wma, trong khi HTPC chơi tốt.

2. Cấu hình của K200 thấp quá, so với HTPC. Với HTPC bạn có thể giải trí bằng mọi hình thức (kết hợp với LCD và dàn âm thanh: lướt web, chơi game, nghe nhạc online,...). Với HTPC bạn có thể nâng cấp để play được tất cả các phim HD nặng nhất, và nghe được tất cả các thể loại nhạc.

letuanzzz

Member

t
nhưng bác lưu ý là 1 bộ Bose đó đánh bằng ampli denon sẽ chưa chắc cho loại hiệu suất cao nhất
theo ý em thì bác đã chơi PC thì nên cắn răng tìm thêm cái sound card creative gắn ngoài (loại to đùng, khó tìm... nhưng nếu may mắn) sẽ cho hiệu quả cao hơn và tiết kiệm hơn

Chơi BOSE AM15 thì karaok ko dc nha .Đã chơi Amply rồi thì cần gì có ngõ 5.1 hay 2.1 làm gì .Chơi Optical hay Coaxial là dc hết , ko cần souncard tại vì PC hay HD BOX nó pass-though hết rồi .Amply cỡ 17xx hoặc 15xx vẩn có thể đánh ra đc tròn tiếng ,tại Sub là Sub điện nên cũng đỡ đc phần nào

MrBo682

Well-Known Member

- Đang dùng HD player K200, đang muốn chuyển sang dùng HTPC. Vì:

1. K200 không chơi mượt 1080p DTS, không play được nhiều file *.wma, trong khi HTPC chơi tốt.

2. Cấu hình của K200 thấp quá, so với HTPC. Với HTPC bạn có thể giải trí bằng mọi hình thức (kết hợp với LCD và dàn âm thanh: lướt web, chơi game, nghe nhạc online,...). Với HTPC bạn có thể nâng cấp để play được tất cả các phim HD nặng nhất, và nghe được tất cả các thể loại nhạc.
Phim 1080 nào của bạn không mượt bạn???,WMA mình chưa thử nên không biết thật lý do toàn xem phim *. MKV nhiều
Mình thì đang dùng 6 chiếc PC ,4 chiếc HD box player(K100,WD,TVix,HDX1000).Bàn mãi lạc đề với nhu cầu chủ thớt.
Mục đích xem phim,nghe nhạc là chính HD box là lựa chọn ưu tiên.K200 nếu biết cách khai thác hết tính năng thì giá tiền đầu tư em nó hiện nay theo mình hợp lý nhất.Với HTPC để đạt được nhiều yêu cầu :chơi phim đẹp ,mượt,nhìn bắt mắt,nghe cho đạt ngốn không ít tiền,chưa tính chơi game>khoản đầu tư cho game không có giới hạn mức trên ,đầu tư không đúng cách lãng phí khi có những thứ chủ thớt không dùng đến
Khoản đầu tư 40T của chủ thớt không nhỏ,nhưng cũng không nhiều nên tính toán hợp lý cho giải pháp tốt nhất

Bên trên