Phim hoạt hình dành cho trẻ em hay cho người lớn?

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu
Chắc chắn bạn sẽ nhảy vào ngay và chửi mình rằng đang hỏi một câu hỏi ngớ ngẩn, phim hoạt hình thì đương nhiên dành cho trẻ em rồi, người lớn thì đã có … phim người lớn. Nhưng có một sự thật rằng, có rất nhiều người lớn cũng xem phim hoạt hình và cũng nhiều người lớn chê phim hoạt hình.

attachment.php

Phim hoạt hình dành cho ai?

Ban đầu, mục đích chính của phim hoạt hình chắc chắn là dành cho trẻ em, với những câu chuyện đơn giản hoặc là mô tả thế giới cổ tích, những câu chuyện về thú vật, phim ảnh hóa truyện tranh dành cho trẻ em và Walt Disney là một tên tuổi lớn. Những bộ phim hoạt hình vui nhộn luôn được trẻ em ưa thích.

attachment.php

Nhiều phim hoạt hình người lớn cũng thích xem

Nhưng với sự xuất hiện ngày càng nhiều phim hoạt hình, đa dạng về thể loại, những câu chuyện có chiều sâu, có cốt truyện, có ý nghĩa thì dường như phim hoạt hình không phải chỉ dành riêng cho trẻ em nữa. Pixar của Hollywood và Studio Ghibli của Nhật là hai hãng phim đã đưa phim hoạt hình lên đến đỉnh cao. Trong đó Pixar đang thống trị giải Oscar với nhiều cái tên đã ghi đậm dấu ấn trong lòng người xem như Up, Finding Nemo, Wall-E, Toy Story …

Hãy đặt đúng tâm thế khi xem phim

Đối với trẻ con, chúng nó suy nghĩ rất đơn giản, cái gì vui, cái gì lạ, cái gì thỏa mãn trí tưởng tượng là chúng nó thích. Vậy nên nó có thể xem đủ mọi loại phim hoạt hình khách nhau, từ Tom & Jerry đến chuột Mickey hay là những bộ phim hoạt hình công nghệ cao với tạo hình đẹp sau này như Monster Univesity, Despicable Me hay gần nhất là Minions. Đừng ngạc nhiên khi chúng xem thấy thích mà những người lớn xem thấy nhạt và nhảm.

attachment.php

Người lớn, với bộ óc phức tạp và trải nghiệm cuộc sống, với những thứ hầm bà lằng từ công việc, học hành, tình cảm, gia đình mang vào rạp chiếu phim. Xem một bộ phim hoạt hình dành cho trẻ em và cảm thấy thất vọng. Bởi đơn giản, nó không dành cho chúng ta. Nếu muốn xem một bộ phim hoạt hình hay, hãy lựa chọn cho kỹ và đôi khi những phim mà người lớn chúng ta thấy hay thì thằng con trai và đứa con gái mình dẫn theo xem chả hiểu gì và cảm thấy chán phèo, thế đấy.

Nhưng vẫn có những phim dung hòa được cả hai

Những bộ phim hoạt hình mà trẻ em xem cũng thích mà người lớn xem cũng thấy hay, thì ắt hẳn đó là một bộ phim xuất sắc. Một bộ phim hoạt hình như thế phải đảm bảo được yếu tố hài hước thể thu hút trẻ em, những nhân vật ngộ nghĩnh, những tình huống hài và không thiếu những câu nói chọc cười đùa giỡn. Nhưng để thu hút người lớn cần phải có thêm một câu chuyện, một cốt truyện chặt chẽ, có ý nghĩa và không quá sa đà vào việc chọc cười với những tình huống nhảm nhí và quá nhố nhăng.

Hài hước chỉ cần quá một chút là người ta có thể nhăn mặt, câu chuyện trong phim hoạt hình chỉ cần quá “hàn lâm” khô khan một chút thôi là đám nhóc sẽ ngáp ngắn ngáp dài. Làm như thế nào cho cân bằng, làm như thế nào là vừa đủ, làm như thế nào thỏa mãn được cả người lớn và trẻ em quả là một bài toán khó. Và ai giải được bài toán khó trên, hãy hào phóng tặng cho họ danh hiệu phim hoạt hình xuất sắc, còn không thì nó vẫn là phim hoạt hình, dành cho trẻ em là chính.

attachment.php

Một trong những phim xuất sắc

Vậy nên, với cái phim Minions “ăn chuối” mà nhiều người đang chê trách là “tầm xàm bá láp” kia, hãy nhìn nó với một đôi mắt nhẹ nhàng hơn, phim đó làm ra để chọc cười mấy đứa con nít, phim đó là một phim spin-off với mục đích kiếm tiền (giống như chị Hội được lôi ra làm thành một phim khác và chị Hội kém duyên hơn rất nhiều).

Những người lớn, những người mê xem phim như chúng ta chắc chắn xem không thấy hay với Minions. Phim được PR rầm rộ chưa chắc là phim hay, PR là để kiếm tiền từ bạn, hãy cân nhắc trước khi dẫn bạn gái đi xem, nhưng dẫn con cháu đi xem thì cứ thoải mái.

hiepkmai

Well-Known Member
Ðề: Phim hoạt hình dành cho trẻ em hay cho người lớn?

Thật ra, nếu nội dung ko hay và họ chê dở thì cũng ko thể đổ tại họ - những người trưởng thành - được, vì chúng ta nhận xét từ khía cạnh người lớn với nhau chứ ko phải là nhận xét xem có hay với bọn trẻ ko. Và cũng có nhiều phim, mình chắc là suy nghĩ của họ về bộ phim đó khi còn trẻ con và khi lớn cũng có sự khác nhau. Ví dụ như phim Tom & Jerry, hồi bé mình thích con chuột vì những trò và cách nó đối phó với con mèo. Nhưng giờ xem lại thì mình thấy con chuột khốn nạn vl và tất nhiên ko còn thích nó nữa.

Và còn 1 khía cạnh nữa, đó là sở thích. Dù nội dung hay nhưng ko phải là thể loại yêu thích hay ko hợp gu thì chung quy vẫn là ko thích. Ví dụ với mình, xem phim Ted đc 20-25 phút là xóa lol.

Cái ảnh thứ 2 từ trên xuống là phim gì vậy bác, em xem đi xem lại phim "Người đẹp và ác thú" mà không thấy cảnh này :))

celebs

Active Member

Bộ phim hoạt hình mình thấy hay nhất là WALL-E nhưng chắc trẻ con thì không khoái cho lắm vì nội dung phim hơi sâu sắc , các tình tiết hài hước diễn ra nhanh và hơi khó hiểu đối với trẻ con .

binhhc

Moderator

Mình rất hay xem phim hoạt hình cùng 2 đứa con. Nhiều phim hoạt hình thực sự rất hay.
Tất nhiên cùng 1 phim chúng nó xem và nhìn nhận kiểu của trẻ con, còn mình thì sẽ xem và đánh giá kiểu khác.
Theo mình thì người lớn xem phim hoạt hình cũng rất tốt - nó làm cho ta trẻ lại, hồn nhiên, ngây thơ, vô tư như con trẻ. Ở 1 góc độ nào đó nó cũng làm ta đỡ căng thẳng, xả xì-troét rất tốt mà.

Sweet-Heart

Active Member

Mình thường xuyên xem film hoạt hình với 2 nhóc (8 và 7 tuổi).
Có những film mình không thấy hay nhưng tụi nhỏ cứ đòi xem đi xem lại. Đó cũng là bình thường.

lequynhan

Well-Known Member

:D Em lưu film hoạt hình để phục vụ cậu nhóc, và để ý thấy các film nhiều cảnh hành động thì trẻ thích hơn là cảnh tĩnh + kể lể... linh tinh, các con vật thì thích hơn xem người. :-? Cũng giống cảm nhận của mình.

tusontay

Huyền Thoại

Nhớ mấy năm trước, hồi còn vẽ phim hoạt hình cho Nhật, cứ dính cảnh hot là mấy em gái lại rúc rích cười và sau đó lại đẩy cho bọn mình vẽ, hồi đó ai cũng ham thể hiện để tên mình đc xuất hiện trong phần credit. Hoạt hình một thời đam mê, một thời máu lửa. :D

changcombaolac

Well-Known Member

Em xem phim hoạt hình không chỉ để giải trí thư giãn đầu óc mà còn để hồi tưởng lại tuổi thơ đã bị đục khoét như thế nào ! :) mà nhiều phim có những câu nói khiến ta cũng phải suy nghĩ ấy chứ !

topx1984

Member
hoạt hình thì anime có nhiều phim hoạt hình có nội dung người lớn và sâu sắc hơn cả phim chính kịch nhiều

lehuanpro

Active Member

Ổ cứng của em luôn có một góc riêng cho phim hoạt hình :)
Mỗi thể loại phim đều có cái hay riêng của nó mà.

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu
Ðề: Re: Phim hoạt hình dành cho trẻ em hay cho người lớn?

hoạt hình thì anime có nhiều phim hoạt hình có nội dung người lớn và sâu sắc hơn cả phim chính kịch nhiều

như em đã nói trong bài, Studio Ghibli là một trong những hãng đã đưa anime lên đến đỉnh cao :)

huy solo

Ðề: Re: Phim hoạt hình dành cho trẻ em hay cho người lớn?

như em đã nói trong bài, Studio Ghibli là một trong những hãng đã đưa anime lên đến đỉnh cao :)
Anime của Studio Ghibli tuy đơn giản, mộc mạc nhưng sâu sắc hơn đại đa số anime hiện giờ cũng như nhiều bộ phim hoạt hình của Holywood. Đáng tiếc từ thời Spirit Away hãng chẳng nhận được giải Oscar nào dù có rất nhiều sản phẩm xuất sắc. Nhẽ ra năm trước The Tale of The Princess Kaguya phải đoạt giải chứ không phải là Big Hero 6 :(

Chỉnh sửa lần cuối:

tuananh2341

Bộ phim hoạt hình duy nhất lưu trong ổ cứng là Up

novaga

Re: Ðề: Phim hoạt hình dành cho trẻ em hay cho người lớn?

Bộ phim hoạt hình mình thấy hay nhất là WALL-E nhưng chắc trẻ con thì không khoái cho lắm vì nội dung phim hơi sâu sắc , các tình tiết hài hước diễn ra nhanh và hơi khó hiểu đối với trẻ con .

Nhóc lớn mình khi bé rất thích phim này đó bác. Rất thích con người máy E-mo (con làm sạch mọi thứ). Mình thấy phim hoạt hình có rất nhiều phim hay và sâu sắc về tình yêu, về tình bạn, về môi trường... Mình thường tuyển tập cho con xem, nhưng giờ online hết nên riết cũng ít kiểm duyệt (Cái hình giai nhân và quát vật cho cái link đi chủ thớt :D)

thanhtung90

Active Member

Trẻ con có thể không được xem phim người lớn chứ người lớn chắc chắn được xem phim trẻ con.

Bên trên