Phòng HD nhà nghèo nhờ các bác góp ý về tiêu âm

nmt1978

Member
Tham gia diễn đàn đã lâu nhưng giờ mình mới có điều kiện làm một cái phòng nhỏ xem phim

Projector: HD20
Screen 100'' noname
Video: HTPC + XBMC via Oppo 103
Audio: Onkyo 5.1
Music : JRiver 18

KyYLdlWp8W0F2HJW6LfzBYljoTDbrfBn20j-SOoGpoE=w268-h201-p-no

Kkr8_TOpBGUFnCRxj_HGNZcNEet02Xn4FOkjOX7N78s=w268-h201-p-no

JwbEsQv00ed9EkXFmZNp3DO-zMbh-99iuO_J1IesRVg=w268-h201-p-no

u3a43KGLqyQKva81wfscgP78kPcWGjaKs5nWWpp8E_c=w269-h201-p-no

uMSPh9jwB8wEqhWO8EpcYH-y-8-GPvrIa1Nx0A5MYBY=w276-h207-p-no

GINIbz45JGexysU0WFLviNyNQ6tHvVQgakzGysoBfY4=w269-h201-p-no

Nhờ các bác xem giúp chỗ mấy cái cửa xếp làm thế nào để tiêu âm và tránh phản sáng bây giờ nhỉ, hay là làm cái rèm kéo ở chỗ đó?

NghiaBienHoa

Well-Known Member
Ðề: Phòng HD nhà nghèo nhờ các bác góp ý về tiêu âm

Phòng này mà của nhà nghèo thì em chít liền
Phòng này tiêu âm trước hết là bác trải cái thảm, còn sau đó em cũng hông biết luôn, hơi khó
Chúc bác sớm thành công

25hanthuyen

Active Member

Phòng chiếu của bác rất gọn gàng. tuy nhiên theo như hình ko biết bác ngồi ghế hay sàn nhà nhưng màn chiếu đặt hơi cao. nên cách sàn nhà khoảng 80cm thôi (trên cái loa center khoảng 5cm).
2 loa front đặt cao quá nên hạ xuống ngang đáy của màn chiếu, tương tự cũng như đối với loa suround.
Về tiêu âm đơn giản nhất bác mua mút "hột trứng" khoảng 300k 1 tấm nếu ở HN lên Hàng Điếu hoặc Bát Đàn. Bác chạy quanh chân tường cao khoảng 80 - 90cm nhất là những chỗ có cột dầm.
Bên cái kệ tủ thì bác chạy xuống dưới.
Nếu có điều kiện bác sơn lại trần nhà và tường (các rạp chiếu phim hay sử dụng hòa sắc Đỏ xẫm hoặc xanh nước biển) sẽ cải thiện nhiều ko bị phản quang tăng độ sâu của hình ảnh.
Vài gợi ý để bác tham khảo. chúc bác hạnh phúc với phòng xem phim của mình.

nmt1978

Member

Hi bác

Trông hình chụp như vậy chứ chiều cao của cả phòng lửng này có 2.3m, khoảng cách từ sàn tới đáy của màn chiếu là 70cm, chính vì vậy nên mình đành phải sử dụng gối lười để xem phim.
Cám ơn bác về gợi ý tiêu âm và hạ chiều cao loa, bác xem giúp mình cái chỗ mấy cửa liếp ở kệ tủ thì làm thế nào để tránh phản xạ ánh sáng nhỉ, hay dán giấy bóng kính đen lên các cửa đó?

kukku

Phòng chiếu của bác rất gọn gàng. tuy nhiên theo như hình ko biết bác ngồi ghế hay sàn nhà nhưng màn chiếu đặt hơi cao. nên cách sàn nhà khoảng 80cm thôi (trên cái loa center khoảng 5cm).
2 loa front đặt cao quá nên hạ xuống ngang đáy của màn chiếu, tương tự cũng như đối với loa suround.
Về tiêu âm đơn giản nhất bác mua mút "hột trứng" khoảng 300k 1 tấm nếu ở HN lên Hàng Điếu hoặc Bát Đàn. Bác chạy quanh chân tường cao khoảng 80 - 90cm nhất là những chỗ có cột dầm.
Bên cái kệ tủ thì bác chạy xuống dưới.
Nếu có điều kiện bác sơn lại trần nhà và tường (các rạp chiếu phim hay sử dụng hòa sắc Đỏ xẫm hoặc xanh nước biển) sẽ cải thiện nhiều ko bị phản quang tăng độ sâu của hình ảnh.
Vài gợi ý để bác tham khảo. chúc bác hạnh phúc với phòng xem phim của mình.

phòng của e cũng nhỏ i như phòng bác chủ thớt,
e định mua thảm trải sàn màu đỏ nhưng không trải sàn mà đóng hết lên tường có được không bác 25hanthuyen (hình như gần nhà bác có bác Dũng làm đồ da, e thích nhất cái volang xe ghẻ của e được bác ý khâu, 3 năm rồi dùng vẫn sướng :) )

quadudu

Ngon thía :( trời ơi

tranphucuong

Chúc mừng phòng HD nhà nghèo .Còn em ko biết xếp vào tầng lớp nhà j nữa .

saigon1975

nhìn mà thèm quá biết bao giờ mới được như bác

nmt1978

Member

Thưa các bác,
Em tính còn phải sửa nhiều thứ lắm
- Phải thay bộ loa mới cho ngon, cái bộ onkyo 5.1 cỏ này em mua từ năm 2008 có 6tr. em tính làm bộ khác nhưng chắc cũng bookself thôi chứ cái phòng này ko chơi loa cột được. Các bác gợi ý cho em bộ nào ổn ổn rẻ rẻ mới?
- Dây HTMI: em tính phải làm bộ dây HDMI mới từ oppo 103 ra máy chiếu, cái dây cũ bên shop 1088 bán cho em ko hiểu sao bây giờ nếu play từ oppo thì mỗi lúc stop film màn hình nó có 3 cái dải nhảy nhảy (flickering), còn nếu play từ htpc (em hay chơi mkv bằng htpc nối vào hdmi in của oppo rồi mới ra projector) mỗi lần shutdown máy tính mà projector đang bật thì màn hình nó xanh lè 2-3 giây mới hết.
- Tiêu âm và ánh sáng: Phòng nhỏ thế này, theo các bác em có nên đi mút trứng hết toàn bộ bề mặt có màn chiếu và 1 phần trần và 2 bên tường ko nhỉ, hay là sử dụng các tấm tiêu âm hình chữ nhật để treo ở các phía của tường và trên trần?

Các bác tư vấn cho em cách nào để tiết kiệm nhất vì em toàn nói với gấu nhà em là đồ đi mượn, rồi đồ chỉ có 2-3tr, chứ gấu nó giữ tiền.. mệt em lắm

theaminh81

Well-Known Member

Bác này giôg em rồi, toàn nói giảm giá thôi

25hanthuyen

Active Member

phòng của e cũng nhỏ i như phòng bác chủ thớt,
e định mua thảm trải sàn màu đỏ nhưng không trải sàn mà đóng hết lên tường có được không bác 25hanthuyen (hình như gần nhà bác có bác Dũng làm đồ da, e thích nhất cái volang xe ghẻ của e được bác ý khâu, 3 năm rồi dùng vẫn sướng :) )

Theo mình nếu dán lên tường hiện giờ có rất nhiều loại gấy dán tường có gân sần màu sắc đủ loại bác có thể chọn lấy màu nào xẫm một chút (khoảng > 50% dải màu đen trắng) ưu tiên màu lạnh, tốt nhất là họ màu lam (xanh dương). ko nên dùng màu thảm đỏ dán lên tường lâu ngày nhức mắt lắm. Một số homecinema có dùng nhưng họ phải phối với một vài màu trung tính khác (như màu ghi) để cân bằng lại. chúc bác kiếm được màu ưng ý.

25hanthuyen

Active Member

Thưa các bác,
Em tính còn phải sửa nhiều thứ lắm
- Phải thay bộ loa mới cho ngon, cái bộ onkyo 5.1 cỏ này em mua từ năm 2008 có 6tr. em tính làm bộ khác nhưng chắc cũng bookself thôi chứ cái phòng này ko chơi loa cột được. Các bác gợi ý cho em bộ nào ổn ổn rẻ rẻ mới?
- Dây HTMI: em tính phải làm bộ dây HDMI mới từ oppo 103 ra máy chiếu, cái dây cũ bên shop 1088 bán cho em ko hiểu sao bây giờ nếu play từ oppo thì mỗi lúc stop film màn hình nó có 3 cái dải nhảy nhảy (flickering), còn nếu play từ htpc (em hay chơi mkv bằng htpc nối vào hdmi in của oppo rồi mới ra projector) mỗi lần shutdown máy tính mà projector đang bật thì màn hình nó xanh lè 2-3 giây mới hết.
- Tiêu âm và ánh sáng: Phòng nhỏ thế này, theo các bác em có nên đi mút trứng hết toàn bộ bề mặt có màn chiếu và 1 phần trần và 2 bên tường ko nhỉ, hay là sử dụng các tấm tiêu âm hình chữ nhật để treo ở các phía của tường và trên trần?

Các bác tư vấn cho em cách nào để tiết kiệm nhất vì em toàn nói với gấu nhà em là đồ đi mượn, rồi đồ chỉ có 2-3tr, chứ gấu nó giữ tiền.. mệt em lắm

1. Nếu bác ở Hà nội đinh mua dây HDMI 1.4 thì tham khảo bác dayloa.com.vn mình mới lấy mấy cái dây 3.5 ra RCA monter ở đó giá hợp lý, phục vụ chu đáo.
2. Bác ko nên dán toàn bộ tường bằng mút trứng. Nếu định tiêu âm đẹp và thẩm mỹ, rẻ tiền bác đóng khung gỗ (vuông 4 - 5 cm) bên trong đặt mút mặt ngoài mua gỗ dán khoan các lỗ tròn r6 - 8mm trên bề mặt mỗ lỗ cách nhau từ 4-5cm vừa đẹp lại tiết kiệm mà hiệu quả.

thytruong

Member

Nha bác chủ nghèo vậy sao ....nhà em chắc bần cùng quá keke. Phòng đẹp Dàn hay là nhất rồi .Like

tuan_ipad2

Well-Known Member

bác chủ treo lại loa đi sẽ đẹp hơn đấy, loa front treo thấp xuống, loa sur treo cao quá

hd360sg

Bác muốn tránh phản sáng chỗ đó chỉ có làm cái rèm che lại khi xem thì kéo rèm ra không thu lại vừa tiện dụng

CuQuang9x

Active Member

Đơn giản nhất là bác thiết kế bộ rèm, loại vải dầy và tối màu, tiêu âm cực tốt lại tránh được hiện tượng phản sáng khi xem. Lúc không xem kéo ra thoáng mát....Em rất dị ứng với mút trứng, vừa xấu lại bám bụi nhanh
Phương án khác là bác làm những khung bằng gỗ hoặc nhôm (kích thước tùy theo mảng tường) rồi ra hàng chuyên làm rèm hoặc bọc sopha thuê họ may cho thảnh những tấm bọc lại (kiểu như làm tấm chắn mặt trước của loa)mẫu vải bây giờ rất nhiều loại cho bác chọn. PA này thì sẽ đạt tính thẩm mỹ cao mà gọn gàng, nó thay cho những tấm tranh treo tường vậy! :D

ua chỗ mấy cái cửa số là giếng trời hả bác ?

nmt1978

Member

Ko bác ơi, cái phòng này là cái tầng lửng, ngó ra mấy cái cửa sổ nhỏ đấy thì là trên đầu phòng khách.
Cám ơn các bác ở trên đã cho ý kiến. Sắp tới mình sẽ hạ loa, đồng thời chỗ tường màn chiếu thì sẽ sơn sám lại, về tiêu âm thì có lẽ sẽ dyi mấy cái tấm bẫy âm dài dài, hình chữ nhật (khung gỗ + vải bọc + mút). Cửa sổ có lẽ làm rèm cho nó nhanh mà rẻ.

Bên trên