Phụ đề khi chạy trên đầu Bluray

lan806

Well-Known Member
Em chào các bác, em có cái đầu đĩa Panasonic, ghim cái hdd vào cái gì cũng chạy tuốt nhưng mỗi tội phụ đề tiếng Việt nó mất 1 số chữ, tóm lại là ... lỗi (ví dụ: "những nguyên âm" thì hiển thị thành "nh ng nguyên âm"). Những chữ phải bỏ tới 2 ký tự tiếng Việt là nó mất luôn, em đã vào phần cài đặt và setup mã tiếng Việt (8763) theo hướng dẫn của catalog nhưng không được.
Mong các bác giúp em với, vì theo cảm quan thì khi dùng em này xem phim, xem ca nhạc hay hơn đầu HDP Hdlife V7 của em.
Cảm ơn các bác nhiều.

quangtuong

Banned
Ðề: Phụ đề khi chạy trên đầu Bluray

bác thử mux cứng phụ đề vào phim thử xem .oppo 93 của em củng dùng cách này . dùng tsmux bác nhé !

lan806

Well-Known Member

Em cảm ơn bác, em thử xem sao

justbenice

Moderator

Máy bác kô hỗ trợ unicode nên phụ đề dạng srt sẽ bị mất chữ ,lỗi chữ. Giờ có 2 cách, 1 là chuyển bảng mã của file phụ đề từ unicode sang bảng mã western . 2 là kiếm soft covert phụ đề srt sang PGS rồi mux cái file PGS đó vào file phim. Nói chung cả 2 cách đều phức tạp. Oppo hồi xưa bị dính vụ này và kết quả là chả ai xài, sau khi fix đc vấn đề này thì nó thành đầu HD vip nhất hiện tại.

Chỉnh sửa lần cuối:

dungtam25

Well-Known Member

Bác dùng 3Dsubtitler,chuyển srt thành sup,sau đó bác xem Pana của bác có nhận không?.
Nếu không nhận,bác lại dùng tsMuxerGUI để add vào phim,cách này em nghĩ chắc chắn hiện phụ đề.
Con Cambridge Audio của em không nhận Unicode,nên em làm hai cách này.
Nếu bác chuyển srt qua sup bằng 3Dsubtitler mà Pana nhận thì bác khỏi add phụ đề vào phim,còn không nhận thì bác lấy file sup mà add vào phim.Add phụ đề vào phim,em thấy đẹp hơn.
Em gởi bác hai tấm hình softwave em hay dùng cho Cambridge.
Bây giờ,Cambridge đã có frimwave đọc srt nên em ít dùng.
Các thông số là em đang dùng,bác theo đó mà cân chỉnh lại theo ý bác thích.
Chúc bác thành công.:D

View attachment 206083

View attachment 206084

justbenice

Moderator

Hehe từ ngày bác dungtam mua con Cambridge bác thành thợ remux phụ đề chuyên nghiệp luôn rồi !

lan806

Well-Known Member

Em cảm ơn bác, srt thì đầu đĩa đọc nhưng lỗi font bác ạ, em sẽ thử theo cách bác hướng dẫn, tuy nhiên em hỏi chút là làm thế nào để khi mux sub vào nó vẫn là file mkv.

dungtam25

Well-Known Member

Hehe từ ngày bác dungtam mua con Cambridge bác thành thợ remux phụ đề chuyên nghiệp luôn rồi !

Hì hì...cái khó ló cái khôn bác ạ!
Em add cứng phụ đề vào phim thì sẵn đó,em bò hết linh tinh,chỉ giử lại file hình,và audio thội cho nhẹ.

lan806

Well-Known Member

Tính em cũng thích tự làm khổ mình, thực ra em có tới 3 cái hdp nhưng cứ muốn làm cho thỏa ý. Xem Thúy Nga thì ok, phim thì chưa ưng món phụ đề :)

justbenice

Moderator

Em cảm ơn bác, srt thì đầu đĩa đọc nhưng lỗi font bác ạ, em sẽ thử theo cách bác hướng dẫn, tuy nhiên em hỏi chút là làm thế nào để khi mux sub vào nó vẫn là file mkv.

Bác dùng mkvmerge để mux thì mkv vẫn là mkv, tsMuxerGUI mux thì ts, m2ts vẫn là ts và m2ts.

dungtam25

Well-Known Member

Thank's bác, Everst 2015 phải không bác, em vừa xem hôm qua, gió mưa gào thét, hiệu ứng tốt thật.

Đúng chóc!
Em xem trên Cambridge của em phụ đề y vậy đấy bác,nét phụ đề sắc sảo.

Bên trên