Phương án tối ưu nếu muốn chơi máy chiếu HD

linh7621107

Sau một thời gian dài đọc tài liệu và thực tế sử dụng, tôi rút ra 1 số ý kiến sau đây về máy chiếu để xem phim:
- Độ phân giải là quan trọng nhất, máy chiếu HD là máy chiếu có độ phân giải từ 720 trở lên và nhất thiết phải có cổng HDMI
- Tiếp theo là độ tương phản, công nghệ DLP cho độ tương phản cao hơn nhiều lần công nghệ LCD
- Số lượng màu, càng cao sẽ cho hình ảnh sống động hơn, máy chiếu của Optoma hiện cho số lượng màu cao nhất, có dòng lên tới hơn 1 tỷ màu.
- Độ sáng: thường chỉ cần 1200-1500 ANSI, ko nên chọn cao hơn
Nếu tính cả đến yếu tố giá thành thì dùng máy chiếu Optoma HD là tối ưu hơn cả. Hiện nay tôi đang dùng 4 chú Optoma HD 65 HDready up to fulHD, giá ở Việt Nam khoảng 1.100 USD ( gần 23 triệu), khách hàng của tôi rất hài lòng về chất lượng hính ảnh.
Về màn chiếu: ko nên chọn loại màn chiếu sáng bóng cho phim, nên chọn loại sáng mờ. Có thể tự chế màn chiếu trắng mờ đạt các tiêu chuẩn kỹ thuật, sử dụng rất tốt với giá khoảng 300k với kích cỡ 120 inch (ngang 2m44, cao 1m22) bằng vật liệu nhưa-cao su tổng hợp màu trắng sữa.
Khi có thời gian rảnh, tôi sẽ đăng các tài liệu về máy chiếu mà tôi sưu tầm đc để mọi nguoi cùng đọc.

mas57

Ðề: Phương án tối ưu nếu muốn chơi máy chiếu HD

cám ơn bác Lĩnh đang lăn tăn việc mua máy chiếu như thế nào cho kinh tế mà lại đẹp thì có bài này của bác .Xin hỏi thêm liệu optoma hd65 và HD200x có khác biệt nhau nhiều về chất lượng không ?

tieuthieugia

Well-Known Member

nhanh nhanh nhe bác Lĩnh... em còn nợ bác 1 lời hứa ra HN

linh7621107

cám ơn bác Lĩnh đang lăn tăn việc mua máy chiếu như thế nào cho kinh tế mà lại đẹp thì có bài này của bác .Xin hỏi thêm liệu optoma hd65 và HD200x có khác biệt nhau nhiều về chất lượng không ?

Con HD200X có độ tương phản thấp (350:1) so với con HD65 (4000:1) nên khi xem phim ko đẹp, HD200x hơn HD65 về độ phân giải (HD200x 1920x1080 trong khi HD65 chỉ là 1280x720 up to 1920x1080) nhưng vì phim FullHD chưa nhiều nên hiện nay công dụng về độ phân giải 2 con này như nhau. Con HD200x chưa thấy chào bán ở thị trường VN, nhưng trên mạng con HD200x đắt hơn con HD65 là 16%. Còn con HD20 độ phân giải fulHD, các thông số khác như HD65 nhưng đắt hơn 45%. Vì vậy nếu ko cần cân nhắc tài chính thì nên lấy con HD20, nếu muốn tiết kiệm lấy con HD65. Anh phải mua 4 con liền, nên anh chơi HD65.

tieuthieugia

Well-Known Member

4 phòng phim Đôi bạn của anh chạy êm là anh rảnh tay ngồi viết bài. Anh rất nóng lòng muốn gặp Kỷ lục gia Number 1 của HDvietnam

hihi nếu có thể em ghé anh đầu tiên và anh em HD HN sau đó đi HP truy nã lão hiếp me

mas57

em thấy nhiều nơi đề 350.1 nhưng vào trang chủ của nó thì thấy đề 3500.1 kém 500 nhưng dc cái lamp của nó dc 3000/4000h hơn hẳn con hd65 . con hd20 bên em k có chỉ có mỗi hd65 và hd 200x thôi .chắc cân nhắc em hd65 vậy

linh7621107

mas57 đang ở đâu vậy?. Theo anh nên dùng con HD65, chiếu lên phông khoảng 3 mét là hoàng tráng lắm rồi, khách của anh-dù là dân HD kỳ cựu-đều thích khi xem bằng con HD65. Còn chuyện tuổi thọ của đèn, chẳng ai biết thế nào, lấy gì để đo và kiểm chứng, các hãng cũng hay thích thổi thông số để câu khách. Sau này được có 1500 giờ đã ko xem được, họ sẽ nói rằng tại người dùng, vì đằng nào khi đó đã hết hạn bảo hành. Anh chơi con Entronic của Mỹ từ năm 2001 đến nay đã hết 2000 giờ đâu.

Em muốn đầu tư thêm máy chiếu Optoma EX-536 khoảng 750$, huynh thấy Ok không? Vừa rồi em vào diện đàn down về laptop vài phim chuẩn 1080p, dung lượng trên 7Gb, xem trên laptop thì đẹp vô cùng, nhưng khi em copy sang HDD đề lưu trữ thì nó bị lỗi, mặc dù HDD free trên 100Gb. Sau đó em copy các file Rar vào HDD thì được nhưng đến khi Unrar thì bị lỗi kg unrar được. vậy là sao huynh???

mas57

mas57 đang ở đâu vậy?. Theo anh nên dùng con HD65, chiếu lên phông khoảng 3 mét là hoàng tráng lắm rồi, khách của anh-dù là dân HD kỳ cựu-đều thích khi xem bằng con HD65. Còn chuyện tuổi thọ của đèn, chẳng ai biết thế nào, lấy gì để đo và kiểm chứng, các hãng cũng hay thích thổi thông số để câu khách. Sau này được có 1500 giờ đã ko xem được, họ sẽ nói rằng tại người dùng, vì đằng nào khi đó đã hết hạn bảo hành. Anh chơi con Entronic của Mỹ từ năm 2001 đến nay đã hết 2000 giờ đâu.

Em đang ở sec anh à bên em con hd200x giá khoảng 1300us còn hd65 1000us em xem nhiều ảnh con hd65 chiếu thấy cũng k tệ giá thì cũng phải chăng à mà độ ồn của nó khi chiếu có nghe to k anh em định kiếm cái màn chiếu nữa cũng hiệu optoma DS-9092PM có dc k ? hay màn chiếu nào của hãng nào mà vừa tầm giá anh biết chỉ em với

mas57

Em muốn đầu tư thêm máy chiếu Optoma EX-536 khoảng 750$, huynh thấy Ok không? Vừa rồi em vào diện đàn down về laptop vài phim chuẩn 1080p, dung lượng trên 7Gb, xem trên laptop thì đẹp vô cùng, nhưng khi em copy sang HDD đề lưu trữ thì nó bị lỗi, mặc dù HDD free trên 100Gb. Sau đó em copy các file Rar vào HDD thì được nhưng đến khi Unrar thì bị lỗi kg unrar được. vậy là sao huynh???

bạn thử xem xem định dạng của ổ hdd ngàoi có phải là định dạng ntsf hay fat32 nếu là fat32 thì k thể copy file dung lượng trên 4gb đâu phải chuyển sang ntsf mới dc

linh7621107

Em đang ở sec anh à bên em con hd200x giá khoảng 1300us còn hd65 1000us em xem nhiều ảnh con hd65 chiếu thấy cũng k tệ giá thì cũng phải chăng à mà độ ồn của nó khi chiếu có nghe to k anh em định kiếm cái màn chiếu nữa cũng hiệu optoma DS-9092PM có dc k ? hay màn chiếu nào của hãng nào mà vừa tầm giá anh biết chỉ em với

Khi đã xem phim HD chả ai còn nghe thấy tiếng ồn của máy chiếu, tuy nhiên anh thấy con HD65 chạy êm. Màn chiếu của các hãng chắc ko chênh nhau nhiều lắm, anh dùng màn chiếu tự chế (100 inch giá có 15$) xem cũng ổn lắm. Khi trước các rạp ở VN còn làm bằng vải trắng có lót vải đen

Bác linh7621107 cho em hỏi khi xem phim HD 1080p trên máy chiếu HD Ready và máy chiếu Full HD khác nhau nhiều ko vậy?

linh7621107

Bác linh7621107 cho em hỏi khi xem phim HD 1080p trên máy chiếu HD Ready và máy chiếu Full HD khác nhau nhiều ko vậy?

Theo anh vì 2 lý do sau đây, xem bằng thiết bị trình chiếu (nói chung) có độ phân giải 1080 va 720 là như nhau vì: 1. Phim HD down về phần nhiều là 720 2. Xem 720 đã mãn nhãn lắm rồi.
Ngoài ra là lý do tài chính, với cùng các thông số khác, trung bình 1080 đắt gấp rưỡi 720.
Anh đã xem phim có độ phân giải 1080 trên con Optoma HD20 (1080) và HD65 (720) thì thấy cái độ hơn về chất lượng hình ảnh của HD20 so với HD65 cũng ko đáng là bao, nhưng giá thì cao hơn khoảng 12 triệu.

MrQ1984

Member

mấy hôm nữa sẽ qua quán bác thưởng lãm,mà thủ tục vào phòng chiếu thế nào hả bác?

kmacblad

Member

Theo anh vì 2 lý do sau đây, xem bằng thiết bị trình chiếu (nói chung) có độ phân giải 1080 va 720 là như nhau vì: 1. Phim HD down về phần nhiều là 720 2. Xem 720 đã mãn nhãn lắm rồi.
Ngoài ra là lý do tài chính, với cùng các thông số khác, trung bình 1080 đắt gấp rưỡi 720.
Anh đã xem phim có độ phân giải 1080 trên con Optoma HD20 (1080) và HD65 (720) thì thấy cái độ hơn về chất lượng hình ảnh của HD20 so với HD65 cũng ko đáng là bao, nhưng giá thì cao hơn khoảng 12 triệu.

Đâu có bác, HD20 bên Mỹ bán 999$ thôi mà, về đến VN theo đơn giá của mấy bác nhận đặt hàng về đến VN là 1350$ tất tần tật ( bóng đèn của nó là 350$)

Em thấy HD20 là phương án chơi project 1080p rẻ nhất thế giới vẫn là HD20, thực tế ở VN thì khôgn biết thế nào nhưng xem review ở nước ngoài thấy cũng rất Ok - so với các loại x3 giá trở xuống

linh7621107

mấy hôm nữa sẽ qua quán bác thưởng lãm,mà thủ tục vào phòng chiếu thế nào hả bác?

Thủ tục vào phòng chiếu vô cùng đơn giản: 60K/giờ (giờ thứ 2 trở đi tính theo phút: 1k/1 phút) cho 1 phòng chiếu, ko tính số người, em có thể mang theo 5-10 bạn gái giá vẫn ko đổi.

luciano

Active Member

^^ giưa tháng 12 em ra Hà Lội sẽ ghé bác đàm đạo vụ máy chiếu nhé :D

hoangsilk

Cảm ơn Phương án của Bác... Rất bổ ích đấy

manhthang

Huyền Thoại

Có lời của bác Lĩnh em yên tâm hoàn toàn vì đã quyết định mua DLP thay vì 3LCD rồi, cảm ơn bác nhé.

Bên trên