Pre + Pow + Speakers - Cần tư vấn.

womanizerzz

Member
Tình hình là tôi có được combo:
Rotel RC1580, Power Amplifier Rotel RB1582 đánh với B&W 683s2.
Theo bạn có nên đổi sang Pre + Pow của Marantz (cùng tầm tiền, đổi cả loa cũng được) vì nghe nói Marantz cho chất âm ngọt ngào hơn. Tôi tìm thì thấy có Power Amplifier của Marantz còn tìm Pre thì thấy toàn Intergrated Amplifier (không thích).
Nguồn phát đa phần lossless, sử dụng USB DAC có nên không hay bắt buộc CD?
Tôi hay nghe nhạc cổ điển, dân ca, trữ tình, opera. Tôi yêu thích tiếng Cello, Violin, Viola da diết, tôi thích đàn bầu (cả nhị nữa :D).
Theo bạn tôi nên làm thế nào? Xin cảm ơn.

justbenice

Moderator
Ðề: Pre + Pow + Speakers - Cần tư vấn.

Bộ của bác là chuẩn nhất trong tầm tiền với cặp 683s2 rồi. B&w 683s2 cần pow công suất thật và công suất khỏe để phát huy hết khả năng, mấy con pow Marantz kô phát huy được. Còn pre thì có khả năng pre Marantz sẽ hay hơn pre Rotel, bác mượn thử cái pre Marantz về phối với pow Rotel thử xem sao nhé.

kdd031206

Member

Em ké bác chủ thớt tí ạ
Tình hình là em đang chơi BW 685S2 + Mazanrt 6004, nghe cảm thấy hơi loãng và mỏng (phòng em 5 x 4,5m không gian mở). Nhờ các bác tư vấn hộ em nên nâng cấp loa hay amply hay thêm DAC (hic em chỉ đủ xèng để nâng lần lượt thôi ạ) để nghe ổn hơn tí ạ, mà nhà em thỉ chỉ để được bookshelf thôi. mong các bác chỉ bảo.

Bộ của bác là chuẩn nhất trong tầm tiền với cặp 683s2 rồi. B&w 683s2 cần pow công suất thật và công suất khỏe để phát huy hết khả năng, mấy con pow Marantz kô phát huy được. Còn pre thì có khả năng pre Marantz sẽ hay hơn pre Rotel, bác mượn thử cái pre Marantz về phối với pow Rotel thử xem sao nhé.

KHổ nổi bác chủ lại không hài lòng với chất âm, vậy phải nàm thao đây !

ngdhieu

Well-Known Member

Theo bạn có nên đổi sang Pre + Pow của Marantz (cùng tầm tiền, đổi cả loa cũng được) vì nghe nói Marantz cho chất âm ngọt ngào hơn. Tôi tìm thì thấy có Power Amplifier của Marantz còn tìm Pre thì thấy toàn Intergrated Amplifier (không thích).
Tôi hay nghe nhạc cổ điển, dân ca, trữ tình, opera. Tôi yêu thích tiếng Cello, Violin, Viola da diết, tôi thích đàn bầu (cả nhị nữa :D).

Cho em hỏi 1 câu là bác có những điểm gì chưa hài lòng với bộ giàn hiện tại?
Có khi nào điểm chưa hài lòng đó có nguyên nhân sâu xa là do phòng nghe hay không? ;))

akhin911

Active Member

nếu bác có nâng cấp, bác để lại cho em cái power rotel 1582 nha, em mua về để kéo surround back trong hệ thống 7.2. cám ơn bác
Em tên Cường: 0908662648

womanizerzz

Member

Cảm ơn các bạn đã góp ý.
Phòng nghe của tôi bình thường, không cách âm, không sàn gỗ, chỉ bố trí đồ đạc theo hướng dẫn của một anh bạn .
Thực ra nếu nói chưa hài lòng điểm nào cũng khó nói lắm, tôi có thể tả là vì tôi muốn nghe tiếng cello, violin da diết hơn nữa, làm thế nào cho phát khóc được :D. Cái cảm giác nghe kỳ cục, lúc mới thì rất ok, sau dần dần lì đi thì phải.
Ý đồ thay đổi do có người bảo rotel khô, marantz ngọt, accuphase êm ái vv... nên tôi mong sự góp ý để thay đổi.
Xin cảm ơn.

do_long_khach

Well-Known Member

Bác ơi loa 683 thì nó cũng có giới hạn thôi chứ bác muốn nó hót đến tầm như bác nói thì Công Phượng thành Messi mất rồi. Bác nên chú ý thêm về nguồn phát. Ko rõ bác phát lossless bằng gì chứ 1 cái máy tính bình thường ko có chú ý gì về cả phần cứng lẫn phần mềm thì mấy thiết bị downstream nâng lên nhiều cũng khó ăn thua.

justbenice

Moderator

Muốn da diết hơn bác sắm 1 các đầu CD bãi tầm 12triệu. Dàn của bác đúng như bác do_long_khach nói là nó đến giới hạn của nó rồi.

lan806

Well-Known Member

Em đã từng chơi gần giống bác, hơn bác cái CDP rotel 1570 và cặp loa CM9s2 :D
Nhưng giờ em cho chúng đi ở hết rồi, theo em bác nên thoát khỏi công thức phối ghép, thoát khỏi power phải khoẻ, thoát khỏi cứ tinh tế phải là Anh là Pháp,....
Cần thiết, nếu quyết được thì xoá đi làm ván khác.
Em nói sai bác thông cảm.

langthangvn33

Uploader

bác xem lại dây USB ,mua loại tốt và truyền dẫn ngắn nhất có thể , tinh chỉnh sao cho laptop passthrough tín hiệu sang DAC rời ...

còn cấu hình của bác đã ok rồi , rotel đánh 683 S2 tốt bác ...

sau khi bác nói kỹ phần nguồn phát thì mới tính tiếp ... ngoài ra bác xem lại phần điện , xử lý cách âm phòng , dây dẫn , kê lại vị trí loa

hiện tại ko đổi gì cả chỉ tối ưu hóa và tận dụng hết khả năng thiết bị có trong tay ...

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator

Tôi hay nghe nhạc cổ điển, dân ca, trữ tình, opera. Tôi yêu thích tiếng Cello, Violin, Viola da diết, tôi thích đàn bầu (cả nhị nữa).

Theo ngu ý của em là rất khó để tìm được một cặp loa đáp ứng được hết các yêu cầu của bác chủ ạ. Nếu đáp ứng được giá sách thường cũng trên 10k.

Bác chủ tìm nghe thử các loa JBL dòng S, trước đây em có được nghe qua S3900, S4700 và S5500. Theo em những cặp này nghe đa thể loại rất hay. Chỉ có một cái dở là nó vượt quá xa khả năng của mình.

Chỉnh sửa lần cuối:

womanizerzz

Member

Vâng, nguồn phát tôi đã được dùng qua như :
Nuforce, qs10ii và cả dac rotel của người bạn nhưng thật tình là ... chưa thấy thỏa mãn. Tôi cũng đã mua santak c3k để ổn định nguồn điện.
Theo các bạn nên dùng DAC nào để tôi mượn thử :D.
Theo các bạn tôi nên đầu tư vào dàn nào khác để nâng cấp ( có thể +100t,150t, rẻ hơn thì càng tốt :D).

justbenice

Moderator

Bác lên Anh Duy nghe thử cặp Tannoy DC10Ti xem sao. Kô mê mệt chết liền. Hihi

DanielTran

Well-Known Member

Em thấy cách bác hỏi em đoán là bác không có nhiều thời gian để thử nghiệm vọc vạch đổi chác các bù. Em nghĩ có 1 cách đơn giản hơn cho bác là đi nghe qua nhiều bộ dàn của các bác khác. Nghe đến khi nào bác tìm ra được bộ dàn nào mà có chất âm đúng như bác mong đợi, thì cứ copy toàn bộ đem về, từ kích thước phòng, giải pháp tiêu tán âm của phòng, cách xử lý nguồn điện, và toàn bộ các thiết bị.

Tuy nhiên cái khó ở đây thoạt nhìn là làm sao copy được hết mọi thứ, nhưng khó hơn em e rằng sẽ không tìm được bộ dàn nào tái tạo được chất âm mà bác mong muốn!

womanizerzz

Member

Em thấy cách bác hỏi em đoán là bác không có nhiều thời gian để thử nghiệm vọc vạch đổi chác các bù. Em nghĩ có 1 cách đơn giản hơn cho bác là đi nghe qua nhiều bộ dàn của các bác khác. Nghe đến khi nào bác tìm ra được bộ dàn nào mà có chất âm đúng như bác mong đợi, thì cứ copy toàn bộ đem về, từ kích thước phòng, giải pháp tiêu tán âm của phòng, cách xử lý nguồn điện, và toàn bộ các thiết bị.

Tuy nhiên cái khó ở đây thoạt nhìn là làm sao copy được hết mọi thứ, nhưng khó hơn em e rằng sẽ không tìm được bộ dàn nào tái tạo được chất âm mà bác mong muốn!

Vâng, tôi di chuyển SG-HP suốt cũng không có nhiều bạn bè chơi âm thanh mà nhiều lúc phải dùng lâu mới bật ra cái hài lòng/không hài lòng. đi nghe thì như cưỡi ngựa xem hoa. ăn dầm nằm dề ở chỗ người ta cũng ngại. Mà nhìn copy được chắc đã có mục tiêu.
Bác lên Anh Duy nghe thử cặp Tannoy DC10Ti xem sao. Kô mê mệt chết liền. Hihi
Tôi cũng nghe nói ghép với accuphase nghe hấp dẫn lắm. Hôm trước thấy có bạn bán e360(khoảng 70t) thì phải nhưng chưa kịp mua thì bay mất rồi .

womanizerzz

Member

Theo ngu ý của em là rất khó để tìm được một cặp loa đáp ứng được hết các yêu cầu của bác chủ ạ. Nếu đáp ứng được giá sách thường cũng trên 10k.

Bác chủ tìm nghe thử các loa JBL dòng S, trước đây em có được nghe qua S3900, S4700 và S5500. Theo em những cặp này nghe đa thể loại rất hay. Chỉ có một cái dở là nó vượt quá xa khả năng của mình.

Đôi loa jbl s này dùng với amplifiers gì bạn? Giá loa không chắc chiếm gần hết khoản chi :(

tml3nr

Moderator

Đôi loa jbl s này dùng với amplifiers gì bạn? Giá loa không chắc chiếm gần hết khoản chi :(

Em được nghe những cặp này ghép với McIntosh, pre pow accuphase, một lần khác nữa thì không nhớ. Thú thật em không chú tâm lắm vì giá nó cao quá khả năng của em. Chỉ nhớ là thật ra trên thị trường có những cặp loa nghe đa đạng rất đúng ý của mình. Có điều giá nó ngoài khả năng mua.

Anh nên cố gắng đi nghe thật nhiều phối ghép với cặp loa hiện tại của anh. Xem thử khi nó hót hay nhất là như thế nào, có vừa ý mình hay không?

Nếu anh quá thích cặp loa này thì có một cách cho nó hay vượt bậc là đánh bằng amp (hay pre pow) giá vượt trội, gấp 4 hay 6 lần tiền loa. Nó có thể ra được thứ tiếng hay chưa từng thấy. Nhưng ít ai làm vậy vì có vẻ lãng phí. Nhưng với cá nhân em, em nghĩ hoàn toàn có thể chấp nhận được, vì khi đó mình không bị khó xử lý cái phòng nghe, và giữ được mùi âm của cặp loa mình thích.

Em có được nghe kiểu này vài lần, em nghiệm ra rằng trong một bộ dàn đang phối ghép hợp lý, nếu đầu tư một món giá vượt bậc, thì đổ tiền vô amp là cái hiệu quả nhất.

PS: Có một sự thật hơi phũ phàng, anh lưu ý, là bước sang pre pow rất khó chịu, ở tầm giá vừa phải, thường mình chỉ lợi về lượng chứ về chất thì thường không hơn amp 1/2 giá tiền. Và khi đó, phòng ốc, dây dẫn ảnh hưởng rất, rất nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên